ผู้เขียน หัวข้อ: อื่นอื่นอีกมากมายกับ.....นายยันต์กลับ  (อ่าน 13347 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายยันต์กลับ

• ชาล้นถ้วย หวยล้นแผง แกงล้นหมอ ล้วนแล้วแต่ไร้ประโยชน์
  • ตติยะ
    • สบายอินเบด ดอทคอม
สวัสดีครับ น้องใหม่นายยันต์กลับ ขอฝากเนื้อฝากตัวอย่างเป็นทางการครับ ขอเปิดกระทู้ใหม่เอี่ยมถอดด้าม

อื่นอื่นอีกมากมายกับ.....นายยันต์กลับ
หลักใหญ่ใจความแล้ว คงมีสามส่วนครับ เรื่องราวจาก เวบหลวงปู่ทิม www.luangputim.com

เรื่องราวเก็บตกจาก บล๊อกของพี่สมบูรณ์ เตียว. บล๊อกนี้ขอบอกเลยครับว่า ครบเครื่องต้มยำ ระยะหลังๆพี่เค้าทำบล๊อกอย่างเดียว คงเบื่อๆกับเรื่องของผลประโยชน์ ของคนที่เสียผลประโยชน์ จากการแฉของพี่สมบูรณ์เลยไปทำบล๊อกดีกว่า....

www.oknation.net/blog/somboontiew

และอีกส่วนไม่รู้จะได้เรื่องหรือเปล่าคือจากผมเองนายยันต์กลับ ทั่วไปแล้วแต่นึกได้ เลือกมาทำที่เวบนี้เพราะดูดูแล้ว คึกคักพอสมควร ไม่ถึงกับวุ่นวาย

ช่วงนี้ราคาทองคำกำลังแพง        วันนี้มาประเดิมกันด้วย  เหรียญทองคำล่าสุดของหลวงปู่ทิม วัดพระขาว นะครับ สำหรับผมนายยันต์กลับแล้ว ยินดีและน้อมรับทุกคำติชมนะครับ โดยเฉพาะในส่วนของหลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ อ.หนองแค จ.สระบุรี และหลวงปู่ทิมวัดพระขาว แล้ว ผมนายยันต์กลับยินดีรับใช้ครับ ความสามารถอาจไม่ถึงก็อาศัยพี่สมบูรณ์ เตียว เป็นอาจารย์ให้ครับ

ปลาตะเพียน ช่างเวียน ช่างแวะ ขายดิบ ขายดี มั่งมี เยอะแยะ

หลวงปู่ทิม วัดพระขาว เทพเจ้าแห่งความเมตตา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อื่นอื่นอีกมากมายกับ.....นายยันต์กลับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พ.ค. 2551, 09:59:53 »
ยินดีครับท่านยันต์กลับ และพี่สมบูรณ์ผู้ใจดี เป็นกำลังใจให้พี่สมบูรณ์เต็มที่ครับ สู้ๆ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พ.ค. 2551, 10:37:21 »
สวนกระแสราคาทองคำแพงเลยนะครับนี่ สวยงามมากจริงๆ  :053:

• ชาล้นถ้วย หวยล้นแผง แกงล้นหมอ ล้วนแล้วแต่ไร้ประโยชน์
  • ตติยะ
ตอบ: อื่นอื่นอีกมากมายกับ.....นายยันต์กลับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พ.ค. 2551, 07:50:48 »
ขอบคุณคุณสิบทัศน์ และคุณโจรสลัด ที่มาเยี่ยมชม

วันนี้ต้องไปทำข่าวต่างจังหวัดครับ ก่อนไปฝากรูปนี้ไว้นะครับ

มาที่บ้านนี้ มาฝากเนื้อฝากตัว  ต้องทำตามธรรมเนียมครับ ที่จริงเรื่องนี้พี่สมบูรณ์เคยลงไว้ในบล๊อก ตอน SMILE (เป็นภาพพระเกจิยิ้มครับ) ผมอ่านแล้วชอบมากครับ ลองเข้าไปดูแบบเต็มๆนะครับ

http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/02/25/entry-1

ออฟไลน์ หมาป่าพเนจร

• สัตตมะ
  • **
  • -
    • MSN Messenger - chokchai385@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พ.ค. 2551, 08:41:17 »
ยินดีที่ได้รู้จักครับ :002:
ทุกอย่างสิ้นสุดด้วยความตาย วุ่นวายทำไม

ออฟไลน์ noppkun

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พ.ค. 2551, 10:40:25 »
ยินดีเช่นกันครับ 

• ตติยะ
ตอบ: อื่นอื่นอีกมากมายกับ.....นายยันต์กลับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พ.ค. 2551, 08:47:08 »
 :054:ขอบคุณทุกท่านที่ให้การต้อนรับนะครับ  :054:

วันนี้ได้รับข่าวฝาก ข่าวการกุศลมาพอดีเห็นว่าน่าสนใจครับ ถือว่าเป็นการชี้ทางสร้างบุญนะครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม หรือใครสนใจอยากรู้ว่านิยามที่นักท่องเวบ หลวงพ่อหลวงปู่ เจอกันบ่อย คือนิยามที่ว่า " พระเก่ง ไม่จำเป็นต้องแก่" ก็ลองเข้าไปชมกันได้ครับ ที่......

http://www.watsangkaewphothiyan.org/

ร่วมบุญกับครูบาอริยชาติ (ครูบาเก่ง) วัดแสงแก้วโพธิญาณ  ต.เจดีย์หลวง อ.แม่สรวย จ.เชียงราย

สำหรับประวัติ วัด ประวัติ ครูบา และเรื่องราวอีกหลากหลาย ดุจากเวบไซต์ ของทางวัดได้ครับ จัดทำไว้อย่างดีเยี่ยมแล้วครับขอชื่นชม

บางส่วนของบรรยากาศที่วัดซึ่งกำลังต้องการศรัทธาญิาตโยม ร่วมบุญในการก่อสร้าง เก็บภาพมาฝากครับ

นายยันต์กลับ ขยับข่าวมาเล่ามาบอก โอ่ โอ่ โอ้ โอเค ว้าว........

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พ.ค. 2551, 09:22:28 »
รับทราบครับ ขอบคุณครับท่านยันต์กลับ ชี้ทาง สรางบุญ  :015:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 2551, 10:08:43 »
แหม๋ ช่วยกันสร้างบุญกุศลแถมยังได้ของขลังติดไม้ติดมือด้วย  :005:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พ.ค. 2551, 11:11:29 »
ขอบคุณ คุณสิบทัศน์ และคุณโจรสลัดที่ให้ความสนใจครับ  :095:

สำหรับรายละเอียดเรื่องรูปภาพครูบาสามารถชมได้ที่นี่ครับ
http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/05/29/entry-1

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พ.ค. 2551, 11:25:30 »
 :002:วันนี้มีผ้ายันต์มาฝากครับ เป็นผ้ายันต์พระพิฆเนศ รุ่นแรกของทางวัดพระขาว ออกเมื่องานกฐิน ปี๕๐ ครับ ถึงจะเป็นของใหม่แต่ เป็นที่นิยมกันพอสมควร เนื่องจากสร้างเท่าจำนวนชุดกรรมการ ออกให้บูชาพร้อมล็อกเกต และพระผง ซึ่งต้องถือว่าเป็นครั้งแรกของวัดพระขาว ที่มีการจัดเป็นชุด ตอนออกให้บูชาชุดละ หนึ่งพันบาท ซึ่งต้องนับว่าคุ้มมากครับ

ไหนไหนก็ไหนไหน(แล้วไหนไหนล่ะ )   เพื่อเป็นข้อมูลไว้ศึกษาร่วมกันค้นเจอภาพชุดกรรมการ เลยนำมาฝากไว้ด้วยเลยแล้วกัน

• ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พ.ค. 2551, 11:28:55 »
มวรสารลอคเกตสุดยอดมากๆครับ กะว่าจะจองอยู่แต่ก็ไม่ได้จอง  เสียดายครับ :063:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 พ.ค. 2551, 08:54:07 »
เยี่ยมยอดมากครับ  :048:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 พ.ค. 2551, 08:57:29 »
ดีครับอิอิ    :005:  :005:  :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 พ.ค. 2551, 09:45:47 »
กรุงศรีอยุธยา ไม่เคยขาดซึ่งพระดี และในปัจจุบันนี้ สำหรับผมแล้ว พระเดชพระคุณ สองรูปนี้ ที่สุดในหัวใจผมครับ ภาพนี้น่าจะเป็นภาพแรก ที่ผมเคยเห็น ในวันที่ศิษย์เอกของหลวงพ่อจง  และศิษย์เอกหลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ สุดยอดอมตะเกจิของกรุงศรี นั่งเคียงข้างกัน

ครั้งหนึ่งที่งานทำบุญ บนห้างฟิวเจอร์ปาร์ครังสิต ระดมสุดยอดเกจิ ของอยุธยา หลวงปู่ทิม นั่งหัวแถวลำดับถัดมาก็เป็นหลวงพ่อเอียดวัดไผ่ล้อม วันนั้นจำได้ว่าหลวงปู่ทิมท่านเพิ่งออกจากรพ. ท่านหันมาสั่งหลวงพ่อเอียดให้นำสวดให้ หลวงพ่อเอียดท่านยินดีน้อมรับ และยิ้มอย่างเมตตา ทั้งสองรูป นี่แหละครับ ใครไปอยุธยา ไม่ได้กราบแทบเท้า พระคุณเจ้าสองรูปนี้สำหรับผมแล้วถือว่าไม่ถึงอยุธยาครับ
(ยังมีเรื่องเล่าเรื่องเก่า ของเกจิอยุธยาอีกมากแล้ว คนแก่ขี้บ่นปนขี้อวดอย่างนายยันต์กลับจะนำมาขยับ เขย่า แล้วเล่าต่อ....................................)

ปล.ภาพนี้ไม่ได้หวง แต่หวงที่สุด ใครนำไปใช้ยินดีครับ แต่กรุณาแจ้งที่มาด้วยครับ............

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2551, 07:58:30 »

จะไปต่างจังหวัดหลายวันครับ ฝากกระทู้ด้วยนะครับ พี่พี่ น้องๆในเวบ ก่อนจากชั่วคราวฝาก ทุกท่านเข้ามากราบ หลวงพ่อพระขาว วัดพระขาว จ.อยุธยาด้วยครับ ขอให้สุข สวัสดิ์ ธรรม รักษาทุกท่านเทอญ

ออฟไลน์ เด็กยะลาใจดี

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2551, 01:27:21 »
สาธุ :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2551, 09:11:20 »
ปรากฎว่าไกลแสนไกล มาทำข่าวชายแดนแต่ที่โรงแรมยังมีเน็ตให้ใช้ครับ ดีใจมาก

วันนี้ไปค้นบล๊อกของพี่สมบูรณ์ไปเจออีกหนึ่งเอนทรี้ ที่น่าจะถูกใจคนเวบนี้ แต่อย่าว่าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนบางพระนะครับ ตัดตอนมานะครับขออนุญาตพี่สมบูรณ์แล้ว

"ขอเสนอรวมเหรียญหลวงพ่อ หลวงปู่ แปลกๆ อัน

ที่จริงแล้วคำจำกัดความ ของเหรียญแปลก คงไม่เหมือนกัน บางท่านอาจเถียงว่าไม่แปลก แต่เอาเป็น

ว่าสำหรับผมแล้วแปลก ขอใช้สิทธิ์ เจ้าของบล๊อกเอาใจตัวเองนะครับ

ปรกติแล้วเหรียญที่ระลึกของคณาจารย์ ต่างๆ มักมีรูปแบบ เหรียญ ดังนี้ครับ คือ กลม รูปไข่?

สี่เหลี่ยม? เสมา พัดยศแบบกลม (พระครู) พัดยศแบบเปลวเพิง (ชั้นเจ้าคุณ) ทรงนั่งพาน? หยดน้ำ

ห้าเหลี่ยม หกเหลี่ยม แปดเหลี่ยม และอื่นๆ

และณ บัดนาว ผมขอเชิญท่านรับชมเหรียญรูปทรงแปลก ที่ไม่ได้พบเห็นกันทั่วไปนักอาจมีเพียง บาง

หลวงพ่อ หลวงปู่เท่านั้นที่สร้าง "

(และใคร่ขออภัยสำหรับท่านที่อาจว่าไม่แปลก แสดงความคิดเห็นแย้งได้นะครับ)

ถ้าอยากดูแบบเต็มเต็มก็ที่นี่เลยครับ http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/02/29/entry-1

ปิดท้ายด้วยภาพนี้ครับ

พระเดชพระคุณท่านนั่งปรกที่วัด หลวงพ่อกวย เมื่อปี๓๙ ครับ

ก่อนจากฝากทิ้งท้าย

พ รุ่ ง นี้ วั น พ ร ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2551, 09:35:02 โดย นายยันต์กลับ »

• ...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2551, 09:58:11 »
ดีครับท่านพี่ยันต์กลับ นมัสการหลวงพ่อพระขาวด้วยครับ :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 07:57:32 »

หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ อ.หนองแค จ.สระบุรี

:054: :054: :054: :054: :054: :054:

วันนี้ วันพระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2551, 10:03:01 โดย นายยันต์กลับ »

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 09:18:01 »
Have A Safe Trip ! เดินทางปลอดภัย
ขอบารมีหลวงปู่ หลวงพ่อ รักษา...นะครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 10:21:49 »

บทเรียนราคาแพง

วันนี้มีบทเรียนราคาแพง มาบอกกล่าวครับ

จะหยิบพระขึ้นมาชม มาส่อง โปรดระวังครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่งหยิบพระจากกล่องพลาสติกที่บรรจุออกมาดู ซึ่งปัจจุบันนี้กล่องพระถึงจะรูปทรงทันสมัยขึ้น พลาสติกดีขึ้นแต่ก็ยังมีปัญหาเดิมเดิมคือแกะหรือนำองค์พระออกมาลำบาก พระผงก็หัก บิ่น เหรียญก็เป็นริ้วรอยที่ไม่ปรารถนา (ชนิดที่ SPF 45 ก็ช่วยไม่ได้ )
สดสดร้อนๆครับ อารมณ์ตื่นเต้น และไม่รอบคอบ (ขออนุญาตไม่บอกครับว่าเหรียญอะไร บอกได้คำเดียวว่า ค่านิยมพอสมควร )  ยืนคุยกันกับเพื่อนและหยิบออกมาจากกล่องเดิมๆ ปรากฎว่าทำตกครับ จมูกท่านบี้แบนไปเลย จนถึงตอนที่พิมพ์อยู่นี่ก็ยังไม่หายเจ็บใจตัวเอง ไม่หายเสียใจ  ดังนั้นใคร่ขอมีคำแนะนำดังนี้ครับ

ทุกครั้งที่จะแกะหรือนำพระออกจากล่อง ควรใช้ความระมัดระวังให้มากมาก  และทำในถาดสำหรับใส่พระ ที่มีผ้ารอง และควรทำบนโต๊ะเท่านั้น ห้ามยืนแกะยืนชื่นชมโดยไม่มีอุปกรณ์ ที่เหมาะสม เด็ดขาด

วันนี้อย่าว่าคนแก่มาบ่นให้ฟังเลยนะครับ ไม่อยากให้ใครต้องมาเสียใจอย่างผม เพราะที่จริงแล้วตั้งแต่สะสมพระเครื่องมาก็เพิ่งมีวันนี้นี่แหละครับที่ประมาท ทุกครั้งก็จะใช้ถาดใส่พระตลอด  .....อย่าลืมนะครับอย่าประมาท.....

• ...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2551, 10:24:48 »
ขอบคุณครับพี่ยันต์กลับ ท่าทางเป็นเหรียญตะกั่วแน่ๆเลย :001:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 09:31:20 »
มาชวนไปชมประมวลภาพ งานทำบุญฉลองอายุ ๘๑ ปี หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว จ.อย. ครับ

http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/03/27/entry-1

• ...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2551, 09:38:08 »
นมัสการหลวงปู่เพิ่มครับ  :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2551, 08:00:41 »
ต้องขอขอบคุณน้องสิบทัศน์ ที่มาเยี่ยมชม ให้กำลังใจกันตลอดครับ เพื่อเป็นรางวัลเลยนำภาพนี้มาฝากครับ...........................

• ตติยะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2551, 08:48:39 »
เ ห ตุ เ กิ ด ที่ อ โ ย ธ ย า

ชมรมพระพุทธรูปศักด์สิทธิ์ ร่วมกับ ศูนย์การค้าอยุธยาพาร์ค

ขอเชิญชมนิทรรศการ

พระบูชาและเทพเจ้าศักดิ์สิทธิ์

๑๓ ถึง ๒๙ มิถุนายน ๒๕๕๑ ชั้น ๒ หน้าร้านอิออน อยุธยาพาร์ค

:054:ไหว้พระบูชา (จำลอง)จาก ๕ ภาค
 :054:กราบสักการะ ๑๒ พระบูชามหาเศรษฐี

:054:ไหว้พระพุทธรูปประจำวันเกิด

:054:ร่วมพิธีขอพรพระพิฆเนศ

:053:รับแจกฟรี ! พระผงพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ทุกวัน วันละ ๑๙๙ องค์:

......................................................................................

• ...
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2551, 08:56:22 »
ขอบคุณครับพี่ยันต์กลับ

นิทรรศการ "พระบูชาและเทพเจ้าศักดิ์สิทธิ์" เห็นมีจัดไปแล้วในหลายๆจังหวัด คราวนี้มาถึงอยุธยา ท่านใดว่างๆก็แวะเวียนไปนมัสการกันนะครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2551, 09:23:03 »
ถูกต้องแล้วครับ อยุธยาใกล้แค่นี้เอง พระพุทธรูป(จำลอง) จากทุกภาค เทพเจ้าศักดิ์สิทธิ์ ที่ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ผ่านการพุทธาภิเษกและขอพรมาแล้วนานมาก เชิญนะครับhttp://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/06/07/entry-1

• ตติยะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2551, 10:19:36 »
มาชวนไปกราบหลวงพ่อทวด องค์ใหญ่ครับ (อยุธยาใกล้แค่นี้เองครับ........)

รายละเอียดครับ http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/06/09/entry-1

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2551, 10:23:10 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ...ว่างๆจะหาเวลาไปกราบหลวงปู่ทิม

• ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2551, 10:42:48 »
ขอบคุณครับ นมัสการหลวงปู่ทวดครับ :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2551, 10:25:26 »
วิหารหลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ อ.หนองแค จ.สระบุรี
ในวันนี้

• ตติยะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2551, 08:19:36 »

• ...
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2551, 10:10:52 »
อนุโมทนาครับ :001:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 2551, 10:22:13 โดย สิบทัศน์ »

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2551, 10:30:43 »
ขออนุญาติครับ

"หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์" ท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆครับ  เวลามีความทุกข์ใจ น้ำมนต์ของท่านในโอ่งตักมาอารธนา

ถึงท่านทั้งดื่มและรดที่หัว ดีจริงครับ (ประสบการณ์กับตัวเลยครับ)

แหวนรูปเหมือนของท่านตอนออกใหม่ๆ ก็มีประสบการณ์เลยครับ

ขอบคุณครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2551, 10:39:06 »
ต้องขอขอบคุณ น้องสิบทัศน์ และ คุณ DEKWATNAI ที่มาเยี่ยมชม

หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ ท่านศักดิ์สิทธิ์สมดั่งนามท่านจริงๆครับ วันนี้นำประวัติท่านมานำเสนอนะครับ ขอบคุณครับ

หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์  พระดังของชาวหนองแค
(ลงหนังสือพิมพ์ คมชัดลึก ฉบับวันที่ 28 ตุลาคม พ.ศ.2549)

หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ เป็นพระพุทธรูปเก่าองค์หนึ่ง ที่ขุดพบอย่างบังเอิญเมื่อวันจันทร์ที่ ๒ ขึ้น ๑๒ ค่ำ ปีกุน เดือน ๑๒ พ.ศ. ๒๕๐๒ องค์หลวงพ่อเป็นดิน ตั้งอยู่บนคันคลองระพีพัฒน์ฝั่งขวา หันหน้าลงน้ำ ทิศตะวันออก ในท้องที่ ต.คชสิทธิ์ อ.หนองแค จ.สระบุรี
 ก่อนที่จะพบองค์หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ บริเวณดังกล่าวเป็นเนินดินที่มีระดับสูงกว่าองค์หลวงพ่อ มีเฉพาะทางคนเดินแคบๆ เท่านั้น ต่อมาได้มีคนงานชลประทานประตูน้ำพระเอกาทศรถ มาขุดดินที่เป็นเนินนั้นไปถมริมตลิ่งที่น้ำเซาะพัง

คนงานได้ขุดดินมาหลายวันแล้ว จนไปถึงบริเวณที่องค์หลวงพ่อประดิษฐาน ซึ่งเป็นดินที่แข็งมาก ผิดไปจากบริเวณอื่น คนงานจึงขุดดินไม่เข้า แต่ได้ขุดดินไปรอบๆ ที่พอจะขุดได้ ดินก็แตกเป็นรูปพระ โดยไม่มีใครคาดคิดว่า จะเป็นองค์หลวงพ่อ

ชาวบ้านรู้ข่าวเข้าก็มามุงดูกันจำนวนมาก บางคนก็พูดว่า พระพุทธรูปมาเกิด แต่บางคนคิดไปว่า คนงานชลประทานปั้นองค์พระขึ้นมากันเอง

พอตอนเย็น นางฝอย ชาวบ้านคนหนึ่งที่อาศัยอยู่หลังตลาดหนองตาโล่ ไปหาบข้าวลงเรือที่ ๗ อาร์ จะกลับบ้าน เดิมผ่านมาทางองค์หลวงพ่อ นางฝอยไม่ได้คิดว่าที่เห็นเป็นรูปพระนั้นจะเป็นองค์พระจริงๆ จึงเอาเปลือกอ้อยเป็นธูป และเอาใบมะขามเทศเป็นทอง มาไหว้เป็นการล้อเลียน แล้วก็เดินทางกลับบ้าน  แต่ยังไม่ทันถึงบ้าน  นางฝอยเกิดอาการปวดหัวอย่างรุนแรง จึงนึกขึ้นได้ว่า ไปไหว้ล้อเลียนองค์พระนั้นเข้า จึงจุดธูปกราบขอขมาอภัยหลวงพ่อ อาการปวดหัวก็หายทันที

ตอนเย็นวันเดียวกัน ยายเกลี้ยง บ้านอยู่ใกล้องค์หลวงพ่อ ก็กลายเป็นคนเทียมทรงขึ้น ทั้งๆ ก่อนหน้านี้ ไม่เคยเป็นมาก่อน  ชาวบ้านพากันมามุงดูกันอย่างเนืองแน่น  มีผู้สอบถามหลวงพ่อว่า มาจากไหน หลวงพ่อบอกว่า มาอยู่ที่นี่เมื่อสมัย ๒ แล้ว มาคล้องช้าง สามวันไม่ได้ช้าง นอนหลับที่แคร่บนต้นไม้ พระเครื่องได้ตกลงมาแล้ว แต่ก็หาไม่เจอ ต่อมาได้มีคนเอาดินมาถมบริเวณ (คลองระพีพัฒน์ใช้คนขุดเอาดินขึ้นมาถมเมื่อประมาณ ๗๐ ปีก่อน)

ยายหนูถามหลวงพ่อว่า ชื่ออะไร หลวงพ่อบอกว่า หากบอกชื่อให้แล้ว จะรับทำสัญญาได้ไหม  ยายหนูบอกว่า รับทำให้ได้ หลวงพ่อจึงบอกว่า ให้นิมนต์พระ ๕ วัดมาสวด ให้ตั้งศาลเพียงตา ให้ทำขัน ๕ ทุกๆ วัน และจัดงานกลางเดือน ๑๒ ประจำทุกปี

แล้วหลวงพ่อก็บอกว่า ท่านชื่อ "สำเร็จศักดิ์สิทธิ์" ใครมากราบไหว้ทำอะไรก็ศักดิ์สิทธิ์ และสำเร็จทุกอย่าง ตามที่คิดไว้   

ขณะเดียวกัน  ชาวบ้านอีกจำนวนมาก ที่มามุงดูก็เอาขันน้ำมาให้ทำน้ำมนต์  แล้วเอากลับไปบ้าน พอเอาน้ำมนต์ใส่ลงในโอ่งน้ำ น้ำในโอ่งเกิดมีเสียงดังจิ๊ดๆๆๆ ทั้งๆ ที่ไม่เคยปรากฏมาก่อน และเป็นเช่นนี้ของทุกคนที่เอาน้ำมนต์ไป

ต่อมา ยายเง็ก กับชาวบ้านในตลาด ได้ว่าจ้าง นายทวี ดารารัตน์  (ปัจจุบันถึงแก่กรรมแล้ว) มาโบกปูนซีเมนต์ที่องค์หลวงพ่อ แต่ชลประทานในสมัยนั้นไม่ยินยอมให้ทำ หาว่ากีดขวางทางคมนาคม  โดยขอให้ชาวบ้านโยกย้ายองค์หลวงพ่อไปอยู่ที่อื่น หลวงพ่อก็ไม่ยอมไป และไม่มีใครกล้าย้าย จึงได้โบกปูนซีเมนต์ที่องค์หลวงพ่อจนสำเร็จ

ในปี ๒๕๐๕ การชลประทานมีคำสั่งให้เอารถขุดปรับทาง ทำถนนบนคันคลอง จากท่าหลวง ถึง อ.หนองแค  ระหว่างทางที่จะถึงองค์หลวงพ่อ รถได้ขุดไปรอบๆ ฐานจนเกือบจะถูกองค์หลวงพ่อ ก็ได้เกิดปาฏิหาริย์ขึ้นทันที  ฟ้าได้ผ่าลงมากลางวันแสกๆ ทั้งๆ ที่ปราศจากเมฆฝน

คนขับรีบหยุดรถ แล้วกระโดดลงมากราบขอขมาอภัยหลวงพ่อ โดยไม่กล้าขุดดินใกล้องค์หลวงพ่ออีกต่อไป ชาวบ้านจึงศรัทธาเลื่อมใส เชื่อกันว่าหลวงพ่อมีความศักดิ์สิทธิ์มาก โดยต่างก็เชื่อกันว่า สามารถปกป้องกันภัยได้ทุกอย่าง ใครมาบนบานขออะไร ก็จะได้รับแต่ความสุข ความสมหวัง และสมความปรารถนากันทั่วทุกคน

ทุกปีในกลางเดือน ๑๒ ชาวบ้านจึงพร้อมใจกันจัดงานประจำปีขึ้น ๑๕ วัน ๑๕ คืน ตลอดจนงานปีใหม่ ก็มีการจัดงานเฉลิมฉลอง ๑๕ วัน ๑๕ คืน เช่นกัน สาธุชนท่านใด ได้มาสักการบูชา หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ สักครั้ง จะเป็นสิริมงคลและเป็นบุญไปตลอดชีวิตนี้

สำหรับปีนี้ คณะกรรมการได้จัดงาน ประเพณีลอยกระทง และ นมัสการหลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ ขึ้นในระหว่าง วันอาทิตย์ที่ ๕ ถึงวันอังคารที่ ๑๔ พฤศจิกายน ณ ตลาดหนองตาโล่ ต.คชสิทธิ์ อ.หนองแค จ.สระบุรี  กลางคืนมีมหรสพชมฟรี ตลอดงาน

พิเศษในปีนี้ คณะกรรมการได้นำ เหรียญหลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งสร้างเมื่อปี ๒๕๓๘ นับเป็นรุ่นที่มีประสบการณ์มาก มาให้ศรัทธาญาติโยมทำบุญบูชา

วัตถุมงคลรุ่นนี้ หลวงปู่ทิม วัดพระขาว อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา ได้เมตตาปลุกเสกมาแล้ว หลายวาระด้วยกัน  รายได้สมทบทุนสร้างศาลาอเนกประสงค์ สอบถามรายละเอียดได้ที่ สมบูรณ์ เตียวเจริญชัย ร้านเฟอร์นิเจอร์ "นายฮ้อ" ๘๕/๗-๙ ถนนเศรษฐสัมพันธ์ ตลาดอำเภอหนองแค จ.สระบุรี ๑๘๑๔๐ โทร.๐๘-๑๓๓๐-๑๐๗๓

0 แล่ม จันท์พิศาโล 0

สำหรับท่านที่สนใจเรื่องราวอันศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ ชมเพิ่มเติมได้ที่

http://www.oknation.net/blog/somboontiew/category/LP_sumret

• ...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2551, 10:41:28 »
ขอบคุณมากๆครับพี่ยันต์กลับ :053:

ออฟไลน์ oho

• ตติยะ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2551, 07:42:17 »
 :054:ได้ความรู้ดีครับ :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 08:47:03 »

วันนี้มีเรื่องดีดีของพี่สมบูรณ์ มาฝากครับเพิ่งไปตามเก็บมาจากบล๊อกพี่สมบูรณ์ครับ
สำหรับใครที่เคยไปไหว้เจ้าที่ศาลเจ้าจีน อ่านแล้วจะอึ้งครับ (รับประกัน)

อย่าหาว่านอกเรื่องเลยนะครับ ผมว่าน่าอ่านมากจริงๆ

http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/06/16/entry-1

• ...
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2551, 09:55:26 »
โอ้วววส์ ขอบคุณมากๆครับ ผมคนนึงละครับที่เกิดปีมะโรง  :002:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 11:31:23 »

วันนี้กลับดึก ไปทำข่าววัดทางภาคตะวันออก แต่คิดถึงเวบนี้ ฝากรูปไว้ก่อนครับ  องค์นี้ใครก็รู้ว่า เหลือกำลังรับแค่ไหนครับ

• ...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 11:52:10 »
นมัสการหลวงพ่อกวยครับ

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 11:47:31 »
พระอาจารย์ตั้ว วัดวับลำไย เคยเล่าให้ผมฟังว่า เคยเห็นหลวงพ่อกวยท่าน ขอดผ้าเป็นปล้องๆ แล้วบริกรรมอยู่ครู่หนึ่ง แล้วท่านก็วางลง ปรากตว่า ผ้าขอดนั้นตั้งตรงเหมือนด้ามไม้ ท่านบอกว่าเป็นวิชา ชาตรี แขนงหนึ่ง
ท่านเคยเขียนยันต์ด้วยปูนแดง ไว้ที่ฝ่ามือแล้วเป่ายันต์ให้เข้าไปในเนื้อมะละกอได้ ซึ่งพอผ่าออกมา ปรากฏว่า "มีรอยยันต์นั้นในเนื้อมะละกอจริงๆ" ท่านบอกเป็นวิชาสายเร่งธาตุ
ตะกรุด ลูกสะกด ของท่าน....สมัยนั้น เรื่อง ยิงไม่ลั่น......เป็นเรื่องปกติ
น่าเสียดาย ผมไม่มีวาสนาได้นมัสการท่านสักครั้ง หาไม่คงจะเป็นศิริมงคลกับตัวเองอย่างที่สุด

• ตติยะ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 09:38:20 »
ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับ น้องสิบทัศน์และคุณรพินทร์

วันนี้ไปเยี่ยมบล๊อกพี่สมบูรณ์มา เลยมีคำถามมาฝากเพื่อนๆครับ พระคุณเจ้าในภาพคือสองท่านใด

เฉลยอยู่ที่นี่ครับ คลิ๊กได้เลย

http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/06/16/entry-1

• ...
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2551, 10:05:22 »
นมัสการครับ ขอบคุณมากๆครับที่นำมาให้ชมกัน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 08:42:53 »
วันนี้คนแก่อย่างผมไปเปิดประเด็น แนะนำเรื่องการเขียน และมารยาทการใช้ข้อมูลข่าวสาร ข้อคิด ข้อเขียน และรูปภาพ อาจทำให้หลายท่านไม่พอใจ ไม่เป็นไรครับ ผมเจตนาดีจริงๆ ลาทุกท่าน ด้วยภาพนี้ที่ผมว่า "ศรัทธาอันบริสุทธิ์"

ตลอดระยะเวลาไม่กี่วันที่คนแก่อย่างผมมาขีด ขีดเขียน เขียนในเวบวัดบางพระ ซึ่งจุดประกายจากน้องสิบทัศน์ (แอบตามมา) ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ 

เรื่องดีดีที่อยากให้ได้อ่านกัน

http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/06/20/entry-1

ปล.ขอบคุณในน้ำใจของทางทีมงาน คนแก่อย่างผมคงไม่มีประโยชน์ เพราะความคิดล้าสมัย ขอจบกระทู้สุดท้ายแต่เพียงเท่านี้

• ...
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2551, 10:44:22 »
อ่าว ผมเพิ่งไปตอบกระทู้ในเวปบอร์ดหลวงปู่ทิมมาซักครู่นี้เองครับ   :063:  เปิดประเด็นจากใจจริงเลยนะครับ

ตั้งแต่วันที่ พี่ยันต์กลับ เข้ามาเป็นสมาชิกของบอร์ดวัดบางพระ ก็ได้นำเสนอสิ่งดีๆ ให้กับพวกเราทุกคนอย่างมากมาย เป็นการเปิดทรรศนะ เปิดหู เปิดตา ให้เห็นโลกใบใหญ่ ได้กว้างไกลยิ่งขึ้น ข้อเสนอแนะต่างๆที่พี่ยันต์กลับได้นำมาลงไว้ ก็เป็นสิ่งที่ดี มีประโยชน์ ที่พี่บอกไว้ว่า " คนแก่อย่างผมคงไม่มีประโยชน์ เพราะความคิดล้าสมัย "  ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ คนแก่ บางท่านบอกว่าไร้ประโยชน์ แต่ควรลองนึกคิดไตร่ตรองให้ดี คนแก่นี่แหละครับ ที่อาบน้ำร้อนมาก่อน ย่อมผ่านประสบการณ์ชีวิตมาก่อนพวกเราๆท่านๆ ด้วยความหวังดีจึงได้นำประสบการณ์เหล่านั้น มานำเสนอเพื่อเป็นการชี้แจง เพื่อไม่ให้เกิดความผิดพลาดตามมาในภายหลัง เป็นการชี้แนะในสิ่งที่ถูกที่ควร ผมเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่า ไม่มีท่านใดหรอกครับที่ไม่พอใจกับบทความของพี่ กลับยินดีเสียด้วยซ้ำ ที่พี่ได้แนะนำแนวทางที่ถูกต้องให้ได้รับทราบกัน อย่าคิดมากไปเลยครับพี่ ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ยันต์กลับสู้ต่อไปนะครับ สิ่งที่พี่ทำถูกต้องแล้วครับ และผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า พี่ยันต์กลับ จะกลับมานำเสนอสิ่งดีๆ ไว้ให้กับพี่น้องเวปบอร์ดชาวบางพระทุกท่าน ได้อ่านได้ศึกษากันอีกนะครับ.

? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?? ?

ที่มา : http://www.school.obec.go.th/khotchasit/KS3.html

ปล.ขอบารมีองค์หลวงพ่อสำเร็จศักดิ์สิทธิ์ โปรดดลบันดาลให้พี่ยันต์กลับ ได้เข้ามาอ่านบทความนี้ และกลับเข้ามานำเสนอสาระดีๆ เหมือนเช่นเดิม เทอญ .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 2551, 11:34:49 โดย สิบทัศน์ »

• ...
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 10 ส.ค. 2551, 10:43:33 »
มาสานต่ออุดมการณ์ให้คุณลุงยันต์กลับครับ

เรื่องความคืบหน้า มณฑป หลวงปู่ทิม วัดพระขาว ครับ อลังการงานสร้างสรรค์มากๆครับ  ลองแวะเข้าไปอ่านกันนะครับ

ที่มาของภาพ : http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/08/09/entry-1

ตามลิ้งค์เลยครับผม บารมีหลวงปู่ทิมโดยแท้ครับ   http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/08/09/entry-1

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 ส.ค. 2551, 11:39:58 »
สวัสดีท่านยันต์กลับ อายุเป็นเพียงตัวเลขนะท่าน  แต่ถ้าไม่มีคนรุ่นสร้างคนรุ่นใหม่ก็ไม่ได้เกิดและไม่ได้สบายเช่นนี้
หลวงพ่อกวย กระผมยังไม่มีอะไรของท่านที่แท้ๆเลย เสีดายมากๆ วิชาท่านเข้ากระดูกขอรับกระดูกดำไงขอรับ
เคยได้ยินว่าอดีตลูกศิษย์วัดเอาอีโต้มาโหม่งเล่นได้เลย และพวกนักเลงผ่านวัดต้องยิงปืนถวาย ท่าน

พระแหวกม่านท่านก็มีพุทธคุณและมีผงวัดระฆังผสมด้วยราคาจึงแพงไงครัย
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 ส.ค. 2551, 12:28:47 »
ขอบคุณข้อมูลพี่ ยันต์กลับ กับพี่สิบทัศมากครับ สำหรับข้อมูล