ผู้เขียน หัวข้อ: สะใภ้แดนจิงโจ้มาแล้วจ้า  (อ่าน 2606 ครั้ง)

ออฟไลน์ lanena

• อีกเสี้ยวหนึ่งของชีวิตในต่างแดน
  • ตติยะ
  • ศิษย์น้องสะใภ้เมืองจิงโจ้
สะใภ้แดนจิงโจ้มาแล้วจ้า
« เมื่อ: 27 ก.ค. 2551, 11:53:26 »
   กราบสวัสดีศิษย์พี่และบรรดาศิษย์ร่วมสถาบันหลวงปู่เปิ่นทุกคนค่ะ   ก่อนอื่นขอโทษด้วยนะคะที่ห่างหายไปนานกว่าจะปรับตัวในการใช้ชีวิตที่ออสเตรเลีย และหาโปรแกรมวินโดว์ภาษาไทยได้ แทบแย่เหมือนกันค่ะ.....   หุหุหุ   ตอนนี้ที่นี่ยังหนาวมากค่ะและยังจะหนาวไปจนถึงสิ้นเดือน ส.ค.   (อยากกลับงบ้านจังเยยย) 
   หนูได้คุยและตกลงกับสามีแล้วว่าปีหน้าจะพยายามกลับไปให้ทันวันไหว้ครู รบกวนพี่ ๆ ท่านใดทราบกำหนดวันไหว้ครูที่แน่ชัดของปีหน้าช่วยบอกหนูด้วยนะคะ  หนูกะแฟนอยากไปมากๆๆค่ะ   แต่ถ้าไม่ทันก้จะแค่ไปกราบหลวงปู่เปิ่น  และไปกราบหลวงพี่นันต์ (อาจารย์สักหนูเองค่ะ)  อาจจะไปขอสักเพิ่มสักหน่อยค่ะ  แฟนหนูสนใจเรื่องนี้มาก แฟนหนูเปงละตินอเมริกันค่ะ แต่เติบโตที่ออสเตรเลีย ...  ขอบอกว่านิสัยใจคอ และการใช้ชีวิตเหมือนคนไทยเรามาก  รักครอบครัว เคารพบิดา มารดา ผู้มีระคุณ นิสัยไม่เหมือนฝรั่งทั่ว ๆ ไป   และที่สำคัญที่สุด แฟนหนูได้เปลี่ยนมานับถือศาสนาพุทธ ตั้งแต่ก่อนแต่งงานด้วย โดยที่หนูไม่เคยบังคับเค้าเลยค่ะ
    แฟนหนูสนใจเรื่องกฎแห่งกรรมมาก หนูเลยตั้งใจว่ากลับไปเที่ยวบ้านเราปีหน้าจะต้องพาไปกราบหลวงปู่เปิ่น และอาจารย์ทุกท่านแน่ๆๆค่ะ
    หนูมีประสบการณ์อยากจะเล่าให้ทุกท่านฟังสักนิดนะคะว่า พวกเล่นของ หรือทำนายโชคชะตาต่าง ๆ นั้นเมื่อก่อนหนูคิดว่าจะเป็นแต่คนไทย และแถบบ้านเราที่ไหนได้ พวกฝรั่งอ่ะตัวดีเลยค่ะ  ชอบเล่นของแบบสกปรกมาก  ทำทุกวิธีที่จะให้ได้มาในสิ่งที่ตนต้องการ ไม่น่าเชื่อเลยนะคะว่าประเทศที่เจริญไปด้วยวัตถุต่าง ๆ แต่คนพวกนั้นจิตใจไม่ได้พัฒนาขึ้นเลยค่ะ   

สุดท้ายนี้ขอให้ศิษย์พี่ ทุกท่านและเพื่อนๆ ทุกท่านพบแต่ความสุข ความเจริญกันนะคะ  ยังไงๆๆซะบารมีหลวงปู่ฯ ต้องปกป้องทุกท่านที่เป็นคนดีแน่นอนค่ะ

ปล.   ใครไปกุฏิหลวงพี่นันต์  รบกวนช่วยบอกว่าสะใภ้จากแดนจิงโจ้ที่เคยไปสักขอให้หลวงพี่และอาจารย์ทุกท่านรักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ  ปีหน้าเจอกันแน่นอนค่ะ
   น้ำส้ม (สะใภ้แดนจิงโจ้)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: สะใภ้แดนจิงโจ้มาแล้วจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.ค. 2551, 01:16:06 »
สวัดีดครับ ....ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.ค. 2551, 04:55:28 »
อยู่ที่นั้นก็รักสาตัวด้วยนะคับ :053:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.ค. 2551, 07:42:12 »
ดีครับ แต่วันไหว้ครู กำหนดชัดเจนนั้นยังไม่ได้ ต้องรอก่อนครับ ใกล้ๆ แล้วจะแจ้งให้ทราบล่วงหน้าแน่นอน  :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.ค. 2551, 09:45:31 »
รับทราบครับผม ไว้ใกล้ๆงานแล้ว ทางเวปจะแจ้งอ่ะครับ ติดตามข่าวสารด้วยนะครับ  :001:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.ค. 2551, 12:05:29 »
อากาศเปลี่ยนแปลง รักษาสุขภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.ค. 2551, 01:47:34 »
ยินดีที่รักความเป็ไทยเพราะว่าเราก็ไทยด้วยกัน 31; 30;

ออฟไลน์ underground

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - asawin4@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ก.ค. 2551, 10:49:36 »
แอดมาสนทนากันบ้างนะครับ ผมก็เด็กแดนจิงโจ้เหมือนกัน asawin4@hotmail.com
แค่..สะดุดพลาดในชีวิต อย่าไปคิดที่จะหยุดเดิน

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ก.ค. 2551, 08:24:05 »
วิทยาการสมัยนี้ทำให้คนเราอยู่ใกล้กันได้เพียงแค่...คลิ๊ก...ก็ได้เจอกัน..แว้ว..ไม่เหงาแน่นอนครับ
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............