ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคิดจะสักยันต์  (อ่าน 3614 ครั้ง)

ออฟไลน์ อะสังวิสุ

• ตติยะ
ถ้าคิดจะสักยันต์
« เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 11:41:56 »
 :069:คิดก่อนสักครับพี่น้อง ปฏิบัติให้ได้ด้วย ไม่ใช้สักแล้วเอามาโชว์กันเฉยๆ สงสารหลวงพี่ท่านครับนั่งสักทั้งวัน อย่าให้ท่านเหนื่อยเปล่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว กระทู้นี้แสดงความคิดเห็นได้  แต่อย่าอวดอ้างกันเลย ออกความเห็นเพื่อความรู้ของชนรุ่นหลังดีกว่า น่าจะมีประโยชน์กับทางวัดมากกว่า :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ถ้าคิดจะสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 12:06:44 »
ยินดีครับ สำหรับข้อเสนอแนะต่างๆ ..... กระทู้ประเภทนี้เคยมีคนตั้งมาหลายต่อหลายครั้งแล้วครับ .....

มีทั้งขัดแย้งและเห็นด้วย ยังไงก็ ยินดีครับ ให้พี่น้องแสดงความคิดเห็นล่ะกันครับ

ส่วนคุณ อะสังวิสุ นั้น คุณตั้งกระทู้ ผิดหมวด ครับ ขอความกรุณาให้ตั้งให้ตรงหมวดด้วยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 12:35:42 »
รับทราบ ครับ  :001:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 12:49:31 »
คร๊าบบบบบ

ออฟไลน์ อะสังวิสุ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 01:51:50 »
ขอบคุณที่ชี้แนะ ขออภัยถ้าผิดพลาดประการใด

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 04:37:49 »
ครับบ
 :002:
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 07:29:05 »
 :011:แน่นอนคับ
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 08:19:47 »
ครับผม กุสโลบายทำความดี :093:

ออฟไลน์ €motion_On€™

• ลูกศิษย์ ลพ.เปิ่น
  • จตุตถะ
    • http://www.yimwhan.com/board/board.php?user=Emotions1234
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ส.ค. 2551, 11:56:07 »
ใช่คับ เห็นด้วย!!

สักแล้วมาอวดอ้าง ไม่ใช่เรื่องน่านับถือนะคับ

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 12:08:26 »
อะครับผม ฮุฮุ  :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 01:30:51 »
:069:คิดก่อนสักครับพี่น้อง ปฏิบัติให้ได้ด้วย ไม่ใช้สักแล้วเอามาโชว์กันเฉยๆ สงสารหลวงพี่ท่านครับนั่งสักทั้งวัน อย่าให้ท่านเหนื่อยเปล่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว กระทู้นี้แสดงความคิดเห็นได้  แต่อย่าอวดอ้างกันเลย ออกความเห็นเพื่อความรู้ของชนรุ่นหลังดีกว่า น่าจะมีประโยชน์กับทางวัดมากกว่า :054: :054:

เห็นด้วยนะ   บางอย่างมันก็มองได้หลายแบบคือ 
คนที่เขาเริ่มสักแล้วไม่รู้ความหมายของยันต์ ฯลฯ  คนพวกนี้ควรที่น่าแนะนำเขา เพราะ  เขาเพิ่มเริ่มคงจามีข้อข้องใจอยู่ถึงได้มาถาม   ส่วนอีกประเภท . . . ( คิดเอาเองนะคับ  ผมไม่อยากพิมพ์ไม่อยากให้เกิดความขัดแย้งกัน )
ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 10:41:43 »
ศรัทธา อยู่ที่ใจ ....ครับ ..... เป็นสิ่งที่ผู้รู้ก็รู้ได้เฉพาะตน ครับ
นานาจิตตัง
ใครคิดอย่างใด ก็ อย่างนั้นหละครับ และแต่จุดประสงฆ์ของและแต่บุคคล
ส่วนมากจะโพส ถาม ..... ซะมากกว่า .... หรือไม่ก็ให้ดูแบบ เพื่อเป็นแนวทาง ครับ
ส่วนอีกประเภทก็แล้วแต่ ครับ ....หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2551, 10:50:17 โดย M007 »

ออฟไลน์ minnakrub

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 02:53:37 »
น้อมรับครับผม
(รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน)
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ สุวิอะนะสะมะ อสังวิสุโลปุสะพุภะ สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

เวรกรรมไม่เคยละเว้นผู้ใด...ผู้ก่อกรรมย่อมได้รับผลกรรม

ออฟไลน์ ohm_sakti

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 04:12:28 »
   น้อมเอาพระพทุธ พระธรรม พระสงฆ์ ก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องสักหรอกเจ็บตัวกันเปล่าๆๆ ลบออกก็ยาก แถมต้องติดเนื้อหนังเราไปตลอดชีวิตอีก - -'

เคยเห็นคนสักตั้งแต่สมัยหนุ่มๆๆ  พอแก่ตัวอายุ 80 - 90 ปี ลอยสักยังติดอยู่ที่หนังเหี่ยวๆๆ ของคุณลุงอยู่เลยอะ

แต่ถ้าคิดว่าจะตายก่อนแก่ ก็สักไปเถอะ เชิญตามสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2551, 04:14:12 โดย ohm_sakti »

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 11:27:30 »
   น้อมเอาพระพทุธ พระธรรม พระสงฆ์ ก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องสักหรอกเจ็บตัวกันเปล่าๆๆ ลบออกก็ยาก แถมต้องติดเนื้อหนังเราไปตลอดชีวิตอีก - -'

เคยเห็นคนสักตั้งแต่สมัยหนุ่มๆๆ  พอแก่ตัวอายุ 80 - 90 ปี ลอยสักยังติดอยู่ที่หนังเหี่ยวๆๆ ของคุณลุงอยู่เลยอะ

แต่ถ้าคิดว่าจะตายก่อนแก่ ก็สักไปเถอะ เชิญตามสบาย

หมายความว่าไงอ่ะ

ออฟไลน์ alone

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 ส.ค. 2551, 11:56:00 »

เรื่องทำดีหน่ะก็ทำกันอยู่แล้ว  แต่ เฮ้อ ก็เป็นความเห็นส่วนตัวอ่ะนะ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 08:58:58 »
เดินเข้าวัด เสียเงินค่าครู ได้ยันต์หรูๆออกมา ห้านาที ทำผิด ผิดแล้ว ผิดอีก ผิดแล้ว ผิดอีก พอของหลุด ก็เป็นตุ๊กแกเดินตามถนน รถชน ไม้ทิ่ม
โดนต่อยโดนฟันเลือดอาบแล้วถามว่า ทำไมยันต์ไม่ขลัง

"แล้วทำไมพี่ไม่งดสิ่งกระทำอันเป็นข้อห้ามละคร๊าบ"
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ก้นบาตร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 09:24:32 »
เดินเข้าวัด เสียเงินค่าครู ได้ยันต์หรูๆออกมา ห้านาที ทำผิด ผิดแล้ว ผิดอีก ผิดแล้ว ผิดอีก พอของหลุด ก็เป็นตุ๊กแกเดินตามถนน รถชน ไม้ทิ่ม
โดนต่อยโดนฟันเลือดอาบแล้วถามว่า ทำไมยันต์ไม่ขลัง

"แล้วทำไมพี่ไม่งดสิ่งกระทำอันเป็นข้อห้ามละคร๊าบ"

ถูกต้องแล้วครับ  :015:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 09:28:18 »
คนไทย ครับ ....ใจเยงๆ นะครับ เราอยู่ด้วยกันฉันพี่น้อง ครับ  :075:

เห็นด้วยกับพี่พีชนะครับ  คนเรามันจะตายก็ไม่มีใครเอาอยู่หลอกครับ ....
ไหนใครมั่งที่เปงอมตะไม่มีวันตายอะครับ..(อย่าบอกนะใส่สูตร ไม่มีวันตาย 555)
คนเรามันต้องตายทุกคนหละครับ ....ขึ้นอยุ่ว่าจะตายไง
ส่วนเรื่อง การสัก ..ขึ้นอยู่กับความศรัทธากับความเชื่อด้วยนะครับ เพราะมีมาเปง 100 ปีแล้ว
และเป็นศิลป ของไทยที่น่าศึกษา และไม่ควรให้หายไป ครับ ...
แต่สิ่งที่สำคัญ....คือ ... ความดี ครับ พี่น้อง อย่าลืมนะข้อนี้ ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2551, 09:33:05 โดย M007 »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 11:30:19 »
ฮื่มท่านเอย เมื่อก่อนสมัยโน้นเขารักษาผืนแผ่นดินก็ด้วยของขลัง ด้วยการสักยันต์ก็มี พระเครื่องก็มีฯ จนมาถึงปัจุบันการสักยันต์ก็ยังเป็นเรื่องความเชื่อถือของคนรุ่นเราๆ ท่านๆแต่ที่ขลังนั้นก็อยู่ที่คนใช้ว่าจะรักษาของดีขนาดไหน เพราะคนในเมืองนั้นมีสิ่งทำให้ของเสื่อมมีไม่ใช่น้อยเช่น สะพานลอยข้ามถนนต่างๆและในที่ๆแห่ลงอบายขุมต่างๆที่พวกผู้ชายชอบไปกัน ในสมัยก่อนนั้นผู้เฒ่าผู้แก่ ท่านจะวัดกันเวลานอนท่านก็ยังกราบไห้บูชาพระบูชาครูบาอาจารย์ แต่ในเวลานี้เวลาจะนอนจะมีใครสักกี่คนที่จะกราบไห้พระ คูรบาอาจรย์มังแบบนี้จะมีของให้เหลืออยู่ไหมครับพี่นอ้ง 31; 31; 30; 31; 31; 25;

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 ส.ค. 2551, 11:44:29 »
 :109:เข้ามาเฮฮาด้วย จ๊ะ เข้าสักเขาก็โชว์ กันทั้งนั้นแหละ เช่น เวลาดื่มสุรา เวลาเล่นน้ำสงกรานต์ เป็นต้น จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัว ปากบอกว่าทำดี แต่ตัวจริงๆ ไม่ได้ทำ ก็เท่านั้น หลวงพ่อเกจิ อาจารย์หลายท่าน หลายรูป เลิกสัก วางเข็มไป ก็เพราะเหตุอย่างนี้ๆ