ผู้เขียน หัวข้อ: แรกเปลี่ยนความรู้พระแท้-พระเก๊ ในวงการพระปัจจุบัน ครับ  (อ่าน 7306 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบสวัดดีพี่ๆน้อง ชาวเวปวัดพระทุกท่านนะครับ ..สาเหตุที่ผมตั้งกระทู้อันนี้ขึ้นมาเพื่อแรกเปลี่ยนความรู้
เกี่ยวกับพระแท้-พระเก๊ ของบ้านเราในปัจจุบัน ครับ เพื่อเป็นความรู้ ....นะครับ
หากมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ครับ กระผมยังเป็นผู้มีความรู้น้อย ยังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ

การปลอมพระ... จริงๆ แล้ว มีมานานมากแล้ว ครับ  นานมากโขเลยทีเดียว
มีท่านคนนึง ...เอาพระไปให้เซียนที่ไหนดู เขาก็บอกพระปลอมครับ  แต่เจ้าของพระมั่นใจมากว่าแท้ เพราะเป็นของปู่ย่าตายาย
ให้มา ... แต่พระปลอมก็คือพระปลอม ครับ ...บางท่านก็บอกว่าสมัยคุณพ่อพระท่านให้มา แท้ชัวเลย พอเอาไปดูก็ปลอม ครับ
..ปัญหาเหล่านี้ มีมามากพอสมควรนะครับ เราจึงจำแนก ได้ เป็น 2 พระเภทใหญ่ๆครับ

ประเภทที่ 1 ..ปลอมทั่วไป ....คือพวกเซียนปลอมพระ ทั่วๆไปครับ
ประเภทที่ 2 ปลอมจากวัด  ......

จะขอจำแนกเป็นประเภทต่อจากนี้นะครับ

1. ปลอมทั่วไป ... การปลอมพระสมัยนี้ยิ่งยุคเทคโนโลยีแล้วน่ากลัว ครับ เพราะเหมือนมากๆๆ ขนาดเซียนยังหลงมาแล้ว
แต่ไงพระปลอมก็ คือพระปลอมหละครับ ..ถ้าคนเก่งจริงๆสามารถแยกแยะได้ แต่ก็ต้องใช้เวลาพอสมควรนะครับ

1.1. ปลอมเก่า ... คือพระที่ปลอมมานาน จนมีความเก่ามาก อะครับ ....ทั่วๆไป ที่บอกว่า พระของปู่ย่าตายายจะปลอมได้ไง
เขาเรียกเก๊เก่า ครับ ซึ่งปัจจุบันก็พบทั่วไปจริงๆ ครับ บางคน สมัยคุณปู่คุณย่าได้พระปลอม ก็เก็บใว้ พอมาถึงรุ่นลูกๆหลานๆ
ความเก่าของพระจึงมีครับ .....แต่ยังไง เก๊ คือเก๊ ครับ .......ต้องทำใจครับ

2.2 ปลอมนอกระบบหรือปลอมนอกวงการ ....คือการปลอบแบบว่า ...พระแท้เลียนแบบ ยาก เลยปลอมเองขึ้นมาเฉยๆๆ
เช่นพระพิมแปลกๆ ไม่รู้ที่ หรือพระ รุ่นแปลกๆ อ้างว่าสร้างน้อยมั่ง  หรือเนื้อแปลกๆ  ซึ่งปัจจุบันก็สามารถพบเห็นได้ครับ ทั่วๆไป
เช่น เหรียญ . หลวงปู่ศุข หลังกลมหลวงชุมพร ผมว่าท่านเคยเห็นนะครับ  หรือพระสมเด็จโต พิมแปลกๆพิมภายเรื่อ
หรือเหรียญ หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธ์ รุ่นปี 2482 หลังยันต์ 5 อันนี้ปลอมครับ ถ้าใครมี อยู่ หรือพระสมเด็จพิมแปลกๆ
...ซึ่งวงการพระ ถือว่าไม่เป็นพระที่มีอยู่ในมาตฐาน ครับ .........ไม่มีหลักฐานการสร้างที่ชัดเจน
ถ้ามีก็ลองไปหาดูครับ จะหาตำราไหนกี่เล่ม ยังไง ก็หาไม่เจอหลอกครับ แบบปลอมนอกสาระบบ

2.3 ปลอมให้เหมือน .......ปัจจุบันมีเยอะมากหลากหลายฝีมือ ทั้งเหมือนมาก และห่างไกลจากความเป็นจริง
แต่ยิ่งยุคสมัยยิ่งเจริญเทคโนโลยีมาก ยิ่งน่ากลัว ครับ เพราะปัจจุบัน คอมพิวเตอร์ และสารเคมี สามารถทำให้เหมือนได้

เช่นพระเหรียญ.... ใช้คอมแสกน ออกมา ทั้งตำหนิ และอะไร ใกล้เคียงมาก จนเซียนงงมามากมาย ครับ
แต่อย่างว่า ของปลอม คือของปลอม ครับคนเก่งจริง และเคยดูพระแท้ๆมาบ่อยๆสามารถแยกแยะได้ครับ

พระเนื้อผง อย่าสมเด็จวัดระฆัง ก็เยอะมาก และขอบอกว่าเนียน ครับ .......มีหลากหลายฝีมือมากครับ
ซึ่งพวกเสี่ยๆ .... โดนกันมาหลายร้านบาทและเหมือนกัน
เช่น สมัยนี้ เอาสาเคมีบางอย่างไปผสมกับพระสมเด็จและฝังดินใว้สัก 1 ปี รับรองว่าเก่าเหมือนอายุเป็น 100 เลย ครับ
555++
เนื้อดินก็น่ากลัว ครับ  ที่ว่าเนียนๆนี่ .....เช่นพระซุ้มกอ องค์เป็นล้าน ครับ ...... คนหัวหมอ ไปหาพระที่เนื้อและมวลสารกับความเก่า
ใกล้เคียงมาสร้างใหม่ ครับ  เช่นนำพระคง หรือพระเปิมที่ เนื่อหาใกล้เคียง นำมาบด และมาสร้างเป็นพระซุ้มกอ
ซึ่งลงทุนหลัก หมื่น แต่ได้กำไรหลักล้าน ครับ เพราะมวลสาร หรือว่านดอกมะขามก็มีคล้ายๆ กัน (น่ากลัว)

พระเนื้อชินก็ใช่ย่อย ครับ ..... ต้องศึกษาดีครับๆ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ประเภทที่ 2 เก๊จากวัด ครับ
เช่น
2.1 พระกฐิน ครับ .... บางวัด..ไม่ได้สร้างขึ้นมาใหม่ แต่ไปเหมาพระตามท่าพระจัน ครับ
กระป๋องละ 2 บาท และนำมาปลุกเศกใหม่ แจกให้กับผู้ที่มาทำบุญ ซึ่งก็มีให้พบเห็น ตามวัดต่างจังหวัด เหมือนกัน ครับ หุหุ
หรือไม่ บางทีบอกพระท่านให้มา จะปลอมได้ไง .....นี่แหละครับเหตุผล ........
บางทีพระท่านมีคนมาถวายท่านอีกที ซึ่งเป็นพระเก๊นะครับ....ท่านก็ไม่รุ้จะเอาไปไหนเลยให้กับโยมๆนี่หละครับ หุหุ

2.2 เก๊เสริม ....อันนี้จะเปงทางพาณิชย์ครับ ส่วนมาก พระดังๆผู้ที่ต้องการก็เยอะครับ เลยไม่พอแก่การต้องการของประชาชน
เลยเสริม ครับ ....ขึ้นมาอีก โดยไม่ได้ปลุกเสก  :075: กำ ซึ่งก็มีนะครับ

(ซึ่งการจะดูพระแท้ได้ต้องเห็นพระแท้บ่อยๆครับ ถ้าใครกูพระเก๊บ่อยๆ ก็ไม่รู้หลอกครับ ขอบอกว่าหนังสือพระที่พวกท่านซื้อมานั้นบางทีพระปลอมซะครึ่งเล่ม หุหุ )

แต่อย่างว่าหละครับ ....บางคนแขวนพระเก๊ กับมีประสบการณ์รอดตาย มาเหมือนกัน ครับ .........
หุหุ อย่าลืมนะครับ พระก็คือพระ  ถึงจะเก๊หรือแท้ ... ก็คือพระ ..และเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจได้
เฉกเช่นสมัยก่อน พระ..จะทำจากดิน บางทีไม่ได้ปลุกเศกด้วยซ้ำแต่กับทำให้คนรอดตายมาเยอะแยะ

พระคือพระนะครับ เป็นรูปพระ ก็คือพระ อย่าลืมนะครับ ....ไม่ใช่ก้อนดินธรรมดาแน่นอน
ขนาดก้อนดินธรรมดา คนสมัยก่อน อาราธนาพระแม่ธรณี ก็สามารถ ไปรบกับสึกสงครามมาแล้วนะครับ
.....ทุกอย่างเป็นของดีแน่ .....เพียงแต่ว่า ท่านเป็นคนดีหรือยัง ครับ
ใครทำอย่างไรได้อย่างนั้นครับ ...ส่วนมากพวกปลอมพระหากินมักไม่เค่ยจะมีชีวิตที่ดีหลอกครับ
ใครมีความรู้เพิ่มเติม ....ก็บอกกันได้นะครับ หากผิดยังไงก็ขออภัยด้วย ครับ 

...เอ็ม ครับ  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2551, 12:42:11 โดย M007 »

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บอกตามตรงพระกรุ ผมไม่กล้าเช่าบูชาเลย มีเหตุผล2ข้อคือ
1.ราคาแพง ไม่มีเงินเช่า ถ้าให้ฟรีเอาครับ :004: :008:
2.ไม่รู้ที่มาที่ไป ไม่เห็นคนสร้าง ไม่รู้วิธีการสร้าง ไม่รู้ว่าปลุกเสกมาหรือเปล่า พูดง่ายๆยัดกรุไว้เฉยๆ

• เด็กวัด
บอกตามตรงพระกรุ ผมไม่กล้าเช่าบูชาเลย มีเหตุผล2ข้อคือ
1.ราคาแพง ไม่มีเงินเช่า ถ้าให้ฟรีเอาครับ :004: :008:
2.ไม่รู้ที่มาที่ไป ไม่เห็นคนสร้าง ไม่รู้วิธีการสร้าง ไม่รู้ว่าปลุกเสกมาหรือเปล่า พูดง่ายๆยัดกรุไว้เฉยๆ

อ่อครับ มีอีกประเภทคือยัดกรุ ...พวกหัวใส เอาพระเก๊ไปยัดกุ อะครับ .....พอเวลาผ่านไปนานๆๆๆ
ก็ไปเปิดกรุ .....บอกพระกรุใหม่ เพิ่งหาเจอ (ได้ตังอีกแว้ว)....อันนี้ก็น่ากลัว ครับ หุหุ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
เช้าๆ พระยืนบิณฑบาตร ยังเก็เลย เลือกใส่หน่อยแล้วกันนะ :005: :005: :005:

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เอาเรื่องเครียดสำหรับผมนะครับ ผมว่าพระกรุสมัยเก่าๆอายุเกิน100ปี ผมว่าน่ากลัวนะ ไม่รู้ว่าพระเหล่านั้นมีการปลุกเสกหรือเปล่า (ความคิดผมคนเดียวนะ)ถ้ามีหลักฐานก็ดี ที่ไม่มีก็น่ากลัวครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
บางที่ก็มีที่มา บางที่ก็ มีขึ้นเอง ซะงั้นครับ  :095:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ที่ผมเคยเจอ ก็แบบพวก ปลอมเพราะเจ้าของไม่รู้ ก็แบบว่า มีคนต่างจังหวัดเอาพระมาปล่อยหวังจะได้เงินกลับบ้าน หรือจะอะไรก็แล้วแต่ ไปปล่อยที่แผงพระคิดว่าจะได้เงินดี ตกราวๆเกือบ 50 เหรียญ คนที่ซื้อ เขี่ยไปเขี่ยมาบอก มีแต่ของปลอม กับพระที่เขาไม่เล่นกัน ไปขายใครก็ไม่ได้ เสียเวลาเดินป่าวๆ ขอซื้อไว้ศึกษาแล้วกัน แล้วก็ให้เขาไป 300 บาท พอเขาคนขายเขาคล้อยหลังไปก็เห็นคนรับซื้อเรียกพวกมาส่องกันใหญ่ แล้วก็หัวเราะ หลายวันต่อมาผมไปที่แผงพระนั้นก็เข้าไปส่องๆแล้วถามดู ไม่มีองค์ไหนต่ำกว่า 100 บาทเลย มีแต่พระเกจิย์ถามองค์ไหนก็แท้ได้มาจากวัดไม่เห็นคนขายบอกว่ามีปลอมสักองค์

สรุปว่าจริงหรือปลอมวัดกันตรงไหนเนี่ย ??????

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เอาเรื่องเครียดสำหรับผมนะครับ ผมว่าพระกรุสมัยเก่าๆอายุเกิน100ปี ผมว่าน่ากลัวนะ ไม่รู้ว่าพระเหล่านั้นมีการปลุกเสกหรือเปล่า (ความคิดผมคนเดียวนะ)ถ้ามีหลักฐานก็ดี ที่ไม่มีก็น่ากลัวครับ
ส่วนมากจะมีบันทึกจารึกในใบลานนะครับ

เอาเห็นจะๆกันเลยนะครับ ขนาดจตุคาม รู้ๆกันอยู่รุ่นแรกสร้างเมื่อ ปี 2530 มันก็ยังทำออกมาพิมพ์แปลกๆ ทำให้ดูเก่า ตีเป็นจตุคามสมัย ร.5  :075: แต่มันก็ยังมีคนหลงซื้อกันอยู่อีก เหอๆ ประเทศไทยหนออ :075:

อีกประเด็นครับ พระโหล เคยมีการล้างบางครั้งใหญ่ นำพระปลอมมาปลุกเสก ก็ว่ากันไปครับ แต่เจตนาก็คือ สร้างให้เป็นพุทธปฏิมา รูปเคารพแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ครับ  :001:

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
ถ้ามีพระเก่าๆแต่ยังสงสัยว่าแท้หรือเก๊ ขอแนะนำว่าอย่าเอาไปที่สนามพระเลยครับ เช่น ท่าพระจันทร์ เพราะถ้าเป็นพระที่มีราคาแพงจะโดนรุมทันที ดีไม่ดีพระอาจจะหายไปโดยไม่รู้สาเหตุ จับมือใครดมไม่ได้ :052:

• เด็กวัด
ถ้ามีพระเก่าๆแต่ยังสงสัยว่าแท้หรือเก๊ ขอแนะนำว่าอย่าเอาไปที่สนามพระเลยครับ เช่น ท่าพระจันทร์ เพราะถ้าเป็นพระที่มีราคาแพงจะโดนรุมทันที ดีไม่ดีพระอาจจะหายไปโดยไม่รู้สาเหตุ จับมือใครดมไม่ได้ :052:

ใช่ครับพี่ บางทีไม่หาย ....แต่เราไม่ยอมให้เช่าต่อ ...พวกจ้างลูกน้องมาปล้นเราเลยก็มีครับน่ากลัว 
ซึ่งมีให้เห็นอยู่บ่อยๆ ครับ ..

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล

ใช่ครับพี่ บางทีไม่หาย ....แต่เราไม่ยอมให้เช่าต่อ ...พวกจ้างลูกน้องมาปล้นเราเลยก็มีครับน่ากลัว 
ซึ่งมีให้เห็นอยู่บ่อยๆ ครับ ..
ใช่ครับ :016: :015:เเล้วพี่เคยเอาไปมาเเล้วหรอครับเเล้วเอาพระอาไรไปอะครับ
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว

• เด็กวัด
พอดี มีคนอยู่ในวงการ เขาเล่าให้ฟังหนะครับ ....เวลามีคนเอาพระดีๆมาแห่ ....บางทีเจ้าของพระก็ไม่รู้ถูกหลอกก็มี ครับ
...เขาบอกว่า วงการนี้ก็มีอะไรอยู่เบื้องหลัง เหมือนกัน ครับ หุหุ โดย เฉพาะ คนดังๆ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เมื่อเร็วๆนี้มีอยู่วัดหนึ่งบอกว่าไม่ต้องไปกราบไห้พระพุทธรูป เมื่อผมได้อ่านข่าแล้วเศร้าใจจริงๆทำไหมพระรูปนั้นคงไปกราบไห้ต้นไม้มังตอนที่  ท่านบวชพระใช่ไหมครับหรือพระท่านบวชแล้วสำเส็จอรหันบันรุเป็น.....ไปแล้วเพรียนจริงๆๆๆ 19; 19; 19; 24; 19; 19;

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
แล้วแต่จะไปเจอคนแบบไหนครับ
ถ้าเราไปเจอเซียนดีๆก็ดีไป แต่ถ้าเจอ....ก็แย่
เราควรจะช่วยตัวเองดีที่สุดครับ ( ศึกษาให้ดี และไม่ใจร้อน )
ผมว่าตำหนิต่างๆที่เหรียญนั้นๆเดี๋ยวนี้คงใช้ตัดสินว่าแท้หรือเก๊ไม่ได้หรอกครับ
เพราะคนทำปลอมก็คงพยายามทำตำหนิตามให้เหมือนแหละครับ
เราควรจะศึกษาถึงธรรมชาติของเนื้อพระ อายุความเก่าของเนื้อพระต่างๆดีกว่าครับ
เนื้อพระอายุ 50 - 80 ปียังไงก็เก่ากว่าพระที่เพิ่งทำเลียนแบบ 20-30 ปีครับ
แต่อย่าไปคิดมากเลยครับ เรานับถือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และคุณงามความดีของพระท่านนั้นๆดีกว่าครับ :050:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ต้องหาคนไว้ใจได้ไว้คอยให้คำปรึกษาครับผม :053:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2551, 01:31:02 โดย M007 »

ออฟไลน์ minnakrub

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
ผมเคยโดนไป2ครั้งละ จ่ายเงินแท้แต่ได้พระปลอม
วันหลังคงต้องใช้เงินปลอมไปเช่าพระบ้างละ(คิคิคิ)
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ สุวิอะนะสะมะ อสังวิสุโลปุสะพุภะ สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

เวรกรรมไม่เคยละเว้นผู้ใด...ผู้ก่อกรรมย่อมได้รับผลกรรม

• เด็กวัด
ต้องหาคนไว้ใจได้ไว้คอยให้คำปรึกษาครับผม :053:

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2551, 09:01:07 โดย M007 »

ออฟไลน์ bangron

• ทุติยะ
  • **
ผมว่า พระที่ดีที่สุดที่ควรเคารพบูชา ก็คือ พระคุณพ่อ - แม่ ของเราที่อยู่ที่บ้าน นั่นแหละครับ