ผู้เขียน หัวข้อ: พิธีกรรมอันสำคัญยิ่งของสำนักเขาอ้อ"แช่ว่านยา"  (อ่าน 3686 ครั้ง)

ออฟไลน์ minnakrub

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    พิธีแช่ว่านยาให้มีความขลังอยู่ยงคงกระพัน พิธีนี้จะทำกันในเดือน5และ10โดยผู้ที่ทำการแช่ว่านยาจะลงนอนแช่ในว่านยา แต่ก่อนที่จะลงแช่ว่านยานั้น ต้องหาฤกษ์ที่จะลงในพิธีกรรม ว่านยาที่ใช้จะต้องนำมาลงอักขระเลขยันต์ปลุกเสกตามกรรมพิธี ครั้นได้ฤกษ์แล้วก็แต่งเครื่องบูชามาไหว้ครู จากนั้นจึงทำพิธีเกิดใหม่หรือบริสุทธิ์ให้กับผู้ที่จะลงรางแช่ว่านยา
    ต่อมาเป็นการนิมนต์พระอาจารย์พร้อมพระสงฆ์อย่างน้อย5รูป มาสวดปลุกเสก ถึงเวลาจะลงรางแช่ว่านยา ผู้ทำพิธีจะหาทิศทางวันที่เป็นเดช แล้วจึงนำผู้ที่จะแช่ว่านยาไปในทิศทางนั้น แล้วให้ยื่นเท้าเหยียบเหล็กกล้า หนังเสือ หนังหมี ไว้บนศีรษะ ลงอักขระเลขยันต์ที่มือ เท้า หน้าอก หลัง ลงกระหม่อมให้แล้วพาลงทางทิศที่หาไว้
    เมื่อแช่ว่านยาตามกำหนดแล้ว ผู้ที่ทำพิธีจะทำพิธีพาขึ้นจากรางว่านยาแล้วป้อนน้ำมันงา ข้าวเหนียวดำ จากนั้นทำพิธีผูกครอบให้เรียบร้อย ทำพิธีบูชาครู หรือไหว้ครูอีกครั้งเป็นการเสร็จพิธีแช่ว่านยา

เดี๋ยววันหลังว่างๆจะนำพิธีกรรมป้อนน้ำมันงาและการกินข้าวเหนียวดำมาลงให้อ่านกันนะครับ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ สุวิอะนะสะมะ อสังวิสุโลปุสะพุภะ สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

เวรกรรมไม่เคยละเว้นผู้ใด...ผู้ก่อกรรมย่อมได้รับผลกรรม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณครับท่าน :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
พอเคยได้ยินมาบ้าง สายนี้เค้าเก่งว่านจริงๆ  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับ เหนียว ครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   จริงหรือเปล่า?ครับ
ที่แช่มาแล้ว
  ห้ามกินมะละกอ
ขอแสดงความนับถือ
  Gearmour

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

............ห้ามทานมะละกอ จริงครับ มันล้างยา..........

ออฟไลน์ tonsaknina

• ปัญจมะ
น่าลองคับขอลายละเอียดค่าครูด้วยครับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
แช่ว่านยา พิธีนี้มีไปหรือยังครับ
เมื่อไหร่ยังไง ขอทราบลายละเอียดครับ
ขอบคุณล่วงหน้า
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
พิธีนี้ถือเป็นสุดยอดของสำนักเขาอ้อคับ ขอห้ามเยอะแยะคับ แต่ถ้าทำได้จิง เหนียวอย่าบอกใครคับ เรื่องมะละกอไม่แน่ใจ แต่ฟักแฟงนี่ห้ามคับผม มันล้างของงิ  :016:
ว.พิชัยรัตน์