ผู้เขียน หัวข้อ: (รบกวนถามความเห็นครับ) พระที่ผ่านการปลุกเสกแล้ว  (อ่าน 2720 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พระที่ปลุกเสกมาแล้ว ถ้าให้พระที่เรานับถืออฐิฐานจิตให้อีกรอบ ดีหรือไม่ดีครับ จะเป็นการหลบหลู่ครูบาร์อาจารย์ที่เคยปลุกเสกไว้ก่อนหน้านี้หรือเปล่าครับ และจะทำให้พุทธคุณพระเก่าเคลื่อนหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2551, 02:46:04 โดย Link »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ดีครับ ไม่เคลื่อน....  อธิฐานจิตเพิ่ม เฉยๆ ไม่ได้ให้ท่านปลุกเสก ไม่ลบหลู่จ้า  :016:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แล้วถ้าปลุกเสกละครับ เลื่อนไหม

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แล้วถ้าปลุกเสกละครับ เลื่อนไหม

อันนี้ไม่แน่ใจนา.... แต่ส่วนมากท่านจะรู้ ท่านจะอธิฐานจิตให้เฉยๆ  :016:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนถามอีกนิดครับ
ปลุกเสก หมายถึง อะไร มีพิธีการอย่างไร
อธิฐานจิต หมายถึงอะไร มีพิธีการอย่างไร

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ได้ครับไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2551, 02:04:23 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ดีครับผม ว่า ......ไม่เป็นไร ครับ .... เพราะรูปพระพุทธเจ้า พระสงฆ์ ทั่วโลกต่างก็นับถือ ครับ
หากเป็นเหรียญเกจิอาจารย์ ...ก็ให้ท่านนิมน มาอีกครับ ได้ขลังๆอิอิ

แต่สมัยก่อน ...เขาปลุกเสกพระกันเป็น เดือนๆ ปีๆนะครับ ........กว่าจะมาแจกให้ลูกศิษย์
บางทีก็ปลุกเศกแล้ว หลวงพ่อที่สร้างพระ ก็ไปให้หลวงพ่ออื่นที่ท่านนับถือปลุกเศกอีกที ....... สุดยอดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2551, 07:12:25 โดย M007 »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
 :075:   ลองไปดูนะครับ ไม่เปงไร ครับ  แต่ถ้าเป็นการสักยันต์ ..หากไปให้ที่อื่นสักทับ หรือค่อมยันต์อันนั้น ไม่ดีแน่ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2551, 07:18:41 โดย M007 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เพื่อความชัวร์ครับ อิอิ แน่นดีครับ คามความคิดผมนะครับ :001:

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
ยิ่งผ่านพิธีมาเท่าไหร่ยิ่งดีครับ สังเกตุเวลาบวชนาคในบาตรพระจะเต็มไปด้วยวัตถุมงคลที่ชาวบ้านเขาฝากเพื่อเข้าโบสถ์ เพราะจะมีการสวดยัดในพิธีบวชนาคทุกที่ และถือเป็นการอัดพุทธคุณเข้าไปในวัตถุมงคลด้วย :016:
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

• เด็กวัด
ยิ่งผ่านพิธีมาเท่าไหร่ยิ่งดีครับ สังเกตุเวลาบวชนาคในบาตรพระจะเต็มไปด้วยวัตถุมงคลที่ชาวบ้านเขาฝากเพื่อเข้าโบสถ์ เพราะจะมีการสวดยัดในพิธีบวชนาคทุกที่ และถือเป็นการอัดพุทธคุณเข้าไปในวัตถุมงคลด้วย :016:

จริง ครับ ...เวลาพระเดินไปขานพระคุ่สวด  เสียง กุกๆ ดังในบาตร อิอิ สมัยนี้เปงบาตแสตนเหลดส่วนมากอะครับ เสียงดังดี

• อัฏฐมะ
ยิ่งเสกหลายที่ก็ยิ่งดีนี่ครับ  :016:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ยกตัวอย่างซักนิดนะครับ

ตะกรุดชุดที่ผมใช้อยู่ 6-7 ดอก ต่างฯสำนัก กันไป ผมใด้ให้หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม เสก (ครั้งละ 4-5นาที) ไม่น่าจะต่ำกว่า 30 ครั้งแล้วนะครับ ซึ่งหลวงปู่ก้อไม่ใด้ว่ากระไร

พระเครื่องเหรียญ-รูปหล่อก้อเช่นเดียวกัน พุทธคุณของคาถาต่างฯมาจากต้นกำเนิดเดียวกันคือคำสอนของสมเด็จพระสัมาสัมพุทธเจ้าทั้งนั้น เช่นคาถา พระเจ้าห้าพระองค์,มงกุฎพระพุทธเจ้า,ชินบัญชร  ก้อล้วนมาจากพระพุทธองค์ทั้งนั้น

แล้วจะคิดมากไปทำมัยล่ะครับ

ขอบคุณครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ dayinwza120

• ตติยะ
    • อีเมล
ผมชอบเอาพระที่มีไปปลุกเเสกทักหลายๆๆรอบอะครับ
เเต่การอธิฐานจิตไม่มีผลกระทบ
อะไรกับองพระท่านหลอกครับ
ปลอดถัยเเน่ครับ
ไม่มีสิ่งใดเหนื่อกว่าใจของเรา
เวรย่อมระงับได้ด้วยกำลังแห่งความอดทน
จะดีจะชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ยกตัวอย่างซักนิดนะครับ

ตะกรุดชุดที่ผมใช้อยู่ 6-7 ดอก ต่างฯสำนัก กันไป ผมใด้ให้หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม เสก (ครั้งละ 4-5นาที) ไม่น่าจะต่ำกว่า 30 ครั้งแล้วนะครับ ซึ่งหลวงปู่ก้อไม่ใด้ว่ากระไร

พระเครื่องเหรียญ-รูปหล่อก้อเช่นเดียวกัน พุทธคุณของคาถาต่างฯมาจากต้นกำเนิดเดียวกันคือคำสอนของสมเด็จพระสัมาสัมพุทธเจ้าทั้งนั้น เช่นคาถา พระเจ้าห้าพระองค์,มงกุฎพระพุทธเจ้า,ชินบัญชร  ก้อล้วนมาจากพระพุทธองค์ทั้งนั้น

แล้วจะคิดมากไปทำมัยล่ะครับ

ขอบคุณครับ

หลวงปู่ท่านเมตตามากๆครับ  :054:

• อัฏฐมะ
ไปพบท่านหลายครั้งแล้ว ท่านเมตตาดี ลูกศิษย์บอกไม่ให้จาร ท่านคว้าไปจารให้เลย นับถือท่านมากครับ  :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ให้ท่านเสกให้อีกครั้งก็ได้ครับ
แต่บางท่าน ก็จะไม่เสกหรืออาจจะเสกเป็นองค์ๆไป
บางองค์ที่ดีอยู่แล้วท่านก็อาจจะบอกว่าของดีอยู่แล้วไมต้องเสก
ต้องแล้วแต่ท่านพิจารณาน่ะครับ
แต่ของผมส่วนมากก็ให้พระเกจิอาจารย์ที่นับถือท่านเสกให้ทุกครั้งที่ไปกราบท่านหมดแหละครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
จริงๆ แล้ว ไม่สมควรให้อธิฐานจิต / ปลุกเสกเพิ่ม ในกรณีที่ครูบาอาจารย์ได้ทำไว้ดีแล้ว (ไม่รวมถึงมีกำหนดการล่วงหน้า และเป็นที่ครูบาอาจารย์รับทราบดีอยู่แล้ว)
อย่างเช่น ท่านมี พระเครื่องรางของขลัง ของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ ของท่านเจ้าคุณปู่ ที่ตกเป็นมรดกมา ท่านจะนำไปให้ พระ
เกจิอาจารย์ ท่านอื่นปลุกเสกเพิ่มหรือเปล่า?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2551, 03:18:50 โดย ???--สายัณ--??? »

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
:016:จะเล่าอะไรให้ฟังนิดนึงครับ คุณป้า่มีพระหลวงปู่ทวดแท้ๆอยูุ่๋องค์หนึ่ง แกจะชอบนำไปใส่ในบาตรพระที่บวชใหม่ ใส่อยู่หลายครั้งก็เกือบ 2 ปีที่แกทำอย่างนี้ จนคืนหนึ่งแกนอนหลับฝันไปว่ามีพระร่างใหญ่ ผิวดำมาหาแล้วบอกแกว่าเอ็งเอารูปข้าที่พรรษา อาวุโส และทุกอย่างล้วนแล้วแต่สูงกว่าพระที่บวชใหม่และยังไม่ได้รู้อะไรแม้แต่อย่างเดียวแล้วจะมาปลุกเสกข้าได้อย่างไรกัน อันนี้เล่ากันให้ฟังครับ
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง