ผู้เขียน หัวข้อ: สารทจีน ตรุทจีน เช้งเม้ง(เขียนผิดแน่ๆ)  (อ่าน 2563 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บางสำนัก เขาจะห้ามกินของเซ็นผี อาจารย์เจต สามแยกกระจับก็ห้ามข้อนี้ด้วย แต่ของอาจารย์เจต จะยกเว้น ญาติพี่น้องกินได้ ไม่ทราบ วันที่กล่าวมาข้างต้นจะเกี่ยวไหม และถ้าเกี่ยว สมมุติว่าบ้านเพื่อนไหว้แล้วเอามาให้กินจะเป็นอะไรไหม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ผมไม่ถืออ่ะครับ น่าจะได้นะครับ  :002:

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
ผมก็ไม่ถือเหมือนกัน 
กินไปก็อิ่ม   
แต่ถ้าไม่มีกินนะจะตายนะจ๊ะ
:011:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แล้วแต่คนครับ ส่วนมากจะถือกันในงานศพ สะมากกว่า  :089:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
สำหรับผมถ้าไหว้พระ ไหว้เจ้า ไหว้บรรพบุรุษผมทานครับ ผมถือว่ามงคลดีครับ

แต่ถ้างานศพ  เซ่นผีไม่มีศาล  ผีไม่มีญาติ   เซ่นพราย  ไหว้กุมาร  ผีต่างๆที่ไม่ใช่เทพ  ผมไม่ทานครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขออนุญาติครับ

สารทจีน กับ ตรุษจีน

สิ่งของที่ไหว้แล้วผู้ที่สักยันต์ไม่ควรทาน น่าจะเป็นของที่ไหว้ วิญญาณเร่ร่อน

ที่เขานิยมไหว้ ช่วงบ่าย ปักธูปดอกเดียวบนอาหาร หรือ ของไหว้น่ะครับ

สำหรับผมน่ะครับ ถ้าไหว้บรรพบุรุษ ผมจะทานของไหว้ครับ เพราะถ้าไม่มีบรรพบุรุษก็ไม่มีตัวผมในวันนี้ครับ

(ส่วนมากสารทจีน ความเชื่อมักมีว่า เป็นช่วงที่ประตูนรก เปิด ให้วิญญาณ สามารถกลับมายังโลกมนุษย์ได้

เพราะฉนั้นของที่ไหว้วิญญาณไม่มีญาติ "ผีเร่ร่อน" ไม่ควรทานอย่างยิ่งครับ

คนจีนที่อยู่ ฮ่องกง ไต้หวัน ที่มีฐานะหน่อยและหัวโบราณช่วงเดือน 7 ของจีน ถ้าไม่ป่วยหนัก

ไม่จำเป็นจริงๆแล้ว ช่วงนี้จะไม่อยากไปโรงพยาบาลครับ กลัวโดนวิญญาณ

เร่ร่อนกลั่นแกล้ง หรือ โดนลมเพลมพัดครับ)

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ซวยแล้ว ช่วงเช้ากินได้ไม่มีปัญหา ช่วงเย็นนี้สิลำบาก แน่ๆ เพราะที่บ้านจะรวนเค้ม หรือเอามาต้มจับฉ๋าย :075:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่ควรทาน ของจากกงานศพ ที่ไม่ใช่ญาติ ....และของไหว้ตามศาล หรือผี ครับ ..... 
ทางที่ดี อย่าไป ..กินเลย ครับ .......แต่ของไม่เสื่อมนะครับ แต่ไม่ดีแน่ ยังไงไปให้อาจารย์ เขาเป่า ให้อีกทีได้ครับ
(พี่ Link  อย่าลืมที่ผมฝากถามนะครับ เรื่องหมึกไง ก็ดูให้ด้วยนะครับ ) ขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้ครับ ถ้าพรุ่งนี้ไม่ติดอะไร ผมคิดว่าจะไปขอพระนาราณย์จากอาจารย์และจะถามให้ครับ

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
ตอบ: สารทจีน ตรุทจีน เช้งเม้ง(เขียนผิดแนŭ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 01:21:07 »
ของไหว้ที่ไหว้พวกผี พราย กุมาร หรือพวกที่ต่ำกว่าเรา เราก็ไม่สมควรที่จะกินทั้งนั้นล่ะครับ
มันไม่ค่อยดีซักเท่าไรนะครับ ถ้าจะกินก็กินของไหว้พระ เทพ จะดีกว่านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2551, 01:25:58 โดย mahaaigQ »
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: สารทจีน ตรุทจีน เช้งเม้ง(เขียนผิดแน่ๆ)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 07:33:50 »
ได้ครับ ถ้าพรุ่งนี้ไม่ติดอะไร ผมคิดว่าจะไปขอพระนาราณย์จากอาจารย์และจะถามให้ครับ
ขอบคุณครับ