ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดต้องการเลิกเหล้า เชิญเข้ามาหัวข้อนี้ครับ น่าจะช่วยได้ชะงักเลยนะ  (อ่าน 2031 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ท่านจำได้ไหมว่า หลวงปู่หงส์พรหมปัญโญ (ปัญญาจากพระพรหม) ท่านบอกว่าจะใช้พระฉันต้องไม่กินเหล้า ฉันไม่ชอบเหล้า
ดังนั้น เราอนุมานได้ว่า หากท่าน แขวนพระหลวงปู่หงส์ แล้วท่านจะหยุดกินเหล้า เหมือนถ้าท่านนับถือ เจ้าแม่กวนอิม ท่านจะไม่กินเนื้อ
เหมือนกัน

ดังนั้น ถ้าท่าน อยากเลิกเหล้า หรือ ใหคนที่รักเลิกเหล้า ลองหาพระหลวงปู่หงส์ขึ้นคอให้เขาสิครับลองดูนะ หวังให้ทุกคนแก้ปัญหาได้
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
แต่ถ้ายังดื้อ จะกินเหล้า ทั้งที่แขวนพระหลวงปู่หงส์ - -อันนี้ก็แล้วแต่ว่าจะโดนลงโทษอะไรนะครับ พระท่านชัดเจนพอสมควรครับ  :027:
ผมก็เลิกเล้าได้ด้วยประกาละฉะนี้แล

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ของหลวงพ่อ วัดบางนมโค ท่านก็ไม่ชอบเหล้า ครับ ..... ใครแขวนและกินเหล้าได้เรื่องเลย ครับ หุหุ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
การไม่ดื่มสุรา ก็อาจจะไม่ต้องพกพระเครื่อง หรือเครื่องรางของขลัง ก็ได้
1.ไม่ขาดสติไปทำร้ายร่างกาย หรือ ฆ่าสรรพสัตว์ใดๆ หรือ ถูกกระทำได้
2.ไม่ขาดสติไปกล่าวสิ่งไม่ดี ไม่งาม ที่จะก่อให้เกิดศัตรู
3.ไม่ขาดสติไปข้องแวะ กับสาวใดๆ ที่จะก่อให้เกิดการแก่งแย้งกันได้
4.ไม่ขาดสติไปเห็นของฟรี ที่อาจจะถูประชาตื๊บได้

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
นำธูปเทียน-ดอกไม้ ไปปวารณาตนเป็นศิษย์หลวงพ่อปานที่วัด หรือหลวงปู่หงษ์ที่สุสานทุ่งมนเลยครับ แล้วตั้งมั่นว่าจะไม่แตะหล้า-เบียร์อีก อาจจะทำให้เรามีสติขึ้นในการจะยกแก้วขึ้นดื่มในแต่ละครั้ง
ได้ผลกันมานักแล้วครับ....ลองดู

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขออภัยครับท่าน ตอนเด็กๆผมเคยสงสัยว่าผู้ใหญ่เขากินเหล้ากันไปทำไม คือผมอยู่ในครอบครัวที่ไม่กินเหล้าญาติพี่น้องพ่อแม่ก็ไม่มีใครกินให้เด็กๆเห็น ก็เลยไม่เคยเห็นญาติๆคนสนิทมีใครเมา แต่ในช่วงนึงของชีวิตในวัยเรียน-ทำงานมันมีเรื่องให้ต้องกินเหล้าเพราะต้องเข้าสังคมกับเพื่อนๆหรือเพื่อนร่วมงาน ไม่อย่างนั้นก็ต้องอยู่อย่างหัวเดียว โดยอ้างกับตัวเองว่าก็สังคมอ่ะครับ ตอนนี้ก็เลยมาคิดได้ว่ามิตรภาพในวงเหล้าจากกลุ่มคนที่ไม่มีสติมันเป็นมิตรภาพที่แท้จริงหรือ??

เคยถามเพื่อนๆหลายๆคนว่าทำไมถึงกินเหล้าก็ได้คำตอบโดยรวมๆว่า
1.มีเรื่องดีใจ-สมหวัง
ก็อยากจะบอกเขาว่ามีเรื่องดีใจก็พาเพื่อนๆหรือญาติพี่น้องไปทานอาหาร-ไปทำบุญที่ไหนก็ได้ โดยไม่มีเหล้ามาเกี่ยวข้องจะได้ไหม?? คนเราถ้าเมาแล้วขาดสติ เรื่องที่เพิ่งฉลองความดีใจอาจจะเป็นเรื่องเสียใจก็ได้
2.เหงาๆเบื่อๆ
ก็อยากจะบอกเขาว่าชวนเพื่อนที่คิดว่าสนิทๆกันไปดูหนังฟังเพลง กินข้าวเย็นด้วยกันไม่ดีกว่าหรือ? ไปหาเล่นกีฬา มีอะไรอีกมายมายที่จะชักชวนเพื่อนๆไปทำความดีกัน มิใช่ รักเพื่อนจึงชวนเพื่อนไปสู่ทางอบายมุข
3.ชอบสนุกสังสรรค์กับเพื่อนๆ หาเพื่อนใหม่ๆ
ก็อยากจะบอกเขาว่าไม่กินเหล้านี่เพื่อนกันคุยกันไม่ได้เลยหรือถ้าไม่เมา??ชักชวนกันไปทำในเรื่องที่ไม่เกี่ยวเมาได้ไหม? ผมอยากคุยกับคุณตอนไม่เมาอ่ะ คนเมานี่เชื่อได้หรือ ในเมื่อคุณบอกว่าคุณเมาเพราะบางครั้งคุณอยากลืม
4.เมาๆซ๊ะจะได้ไม่คิดมาก นอนหลับสบาย
ก็อยากจะถามเขาว่าตื่นขึ้นมาแล้วคงจะไม่คิดมากเหมือนเมื่อวาน?? คืนนี้จะได้ไม่ต้องกินเหล้าอีกอย่างนั้น??
5.อยากลืมเรื่องเสียใจในอดีต
ก็อยากจะบอกเขาว่าไม่มีใครลืมเรื่องที่ทำให้เสียใจได้หรอก เพียงแต่ว่ากาลเวลาที่ฝ่านไปเราจะแก้ไขให้มันดีได้หรือป่าว ถ้าเราทำอย่างดีที่สุดแล้วก็เก็บมันเอาไว้เป็นบทเรียนเตือนตัวเองว่าอย่าทำให้พลาดอีก
6.กินย้อมใจจะได้กล้าในสิ่งที่ไม่กล้าทำ
ก็อยากจะบอกเขาว่า ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีความมั่นใจในตัวเอง แล้วใครในครอบครัวคุณเขาจะมั่นใจและฝากชีวิตไว้กับคุณได้
7.ฯลฯ

แค่เป็นความคิดเห็นของผมน๊ะท่าน ไม่ถูกใจก็อย่าด่าผมน๊ะท่าน ก็ผมแค่คิดว่า ชีวิตวันๆนึงของผมไม่เห็นจำเป็นต้องกินเหล้าอ่ะครับ

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
ขอบใจจร้า พี่พีซ
ว่าเเต่ไม่กินเหล้า เเต่พวกสปายอะไรเนี่ยได้ป่าวอ่ะครับ
อิอิ

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ผมว่า การเลิกเหล้านั้น เราสัญญากับตัวเอง ดีที่สุดครับ หากไปสัญญากับพระกับเจ้า

ทำไม่ได้ ไม่ทำอย่างจริงจัง ก็แย่ครับ ค่อยๆ ลด ละ เลิก ดีกว่าครับ หักดิบนั้น ลำบากครับ  :016:

ออฟไลน์ bughum31

• ตติยะ
ผมเพิ่งมีประสบการณ์สดๆร้อนๆนี่เองครับ เมื่อต้นเดือนเพิ่งไปสักน้ำมันที่วัดบางพระมา หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ก็ไปทำงานตามปรกติพี่ที่ทำงานด้วยกันแกก็ชวนไปทานข้าวต้มรอบดึก ก็คิดแค่ว่ากินเบียร์เป็นเพื่อนแกนิดหน่อยคงไม่เป็นไร วันนั้นกินไป แก้วเดียวเองครับ วันรุ่งขึ้นเท่านั้นแหละ ปวดท้องตั้งแต่เช้า สรุปวันนั้นเข้าห้องน้ำไป 7 รอบ จนต้องเอ่ยปากขอโทษครูบาอาจารย์ และก็คงไม่แตะอีกต่อไปแล้ว