ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่มีพระหลัก ราคาแพงๆ จะใช้อะไรแทนได้ ในราคา สบายๆ  (อ่าน 11092 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
พระสมเด็จ ของสมเด็จพระพุทธาจารย์โต พรหมรังษี
วัดระฆัง
-กลีบบัววัดลิงขบ
-กรุใหม่ปากบางก็ไช่

100ปีแท้ก็ได้
100ปีมีทันพิธี กับไม่ทันพิธี บล็อกนิยมจะแพงกว่าธรรมดา ** ธรรมดาหลักพัน แต่นิยมหลักหมื่น ตอนนี้เก๊เยอะมาก
(หลวงปู่โต๊ะท่านว่าพระวิญญานท่านสมเด็จโตมาร่วมพิธีปลุกเสกด้วย)

บางขุนพรหม กรุใหม่ กรุเก่า  หรือวัดเจดีย์นอน
หลวงปู่ภู รวมเนื้อเก่า09แตกหักมาทำใหม่ ** แพงแล้ว
09ก็ได้จากเนื้อกรุ+พระหักๆของบางขุนพรหมมาทำใหม่เนื้อจัดครับ
หลวงปู่ลำภู เศษพระบางขุนพรหมเก่าและ ผงของท่านมาทำใหม่ ***ถูกมาก ลองใช้ดูครับพี่น้อง
ถ้ายันต์จม องพระด้านหล้งจะมีรอยแตกปริตอนตอกยันต์ มาแต่แรกแล้ว
หลวงปู่ทวด วัดปราสาท04หรือ06 ประมาณนี้ครับ ****ไม่แพงแต่เก๊ อุดมสมบูรณ์ แท้หายาก
สมเด็จเกศไชโย
สร้างเขื่อน-ผงเก่าทำใหม่ พุทธคุณดีนะ
ประวัติศาสตร์  ผงเก่าทำใหม่เริ่มมีคนนิยมละไม่แพงด้วย เก๊กำลังมา

พระเนื้อดิน ขี่ไก่ เม่น ปลา ครุฑ หนุมาน หลวงพ่อปานวัดปางนมโค
ถ้าไม่มี

กรุวัดคู้สลอท
หลวงพ่อฤษีลิงดำท่าน พระหางหมาก พระคำข้าว และยันต์เกราะเพชรครับ
หลวงพ่อผาด วัดดงตาล  ผงหลวงพ่อปาน เนื้อหลวงปู่ศุข+หลวงพ่อปาน ราคาหลักร้อยเองพี่น้อง

พระกรุนางพญาพิษนุโลก
ไม่มี
ใช้กรุโรงทอแทนได้ครับ ราคาต่างกันพอสมควร

ผมไม่ไช่คนเล่นพระ แต่หมดตังกับพระเก๊หลายกิโลแล้วครับ(ชั่งกิโลได้1ถุง) จึงต้องบอกพี่น้องจะได้ไม่พลาดแบบผม
พยายามเล่นพระที่ทันหลวงพ่อท่านนั้นๆสร้าง แต่ไม่ดัง จะได้พระแท้ดี ในราคาไม่โหดครับพี่น้อง

แถมให้เนื้อ09 เหมือน ขมิ้น แตกประร่อนยุบ แต่แกร่งครับ ตรายางมองตาปล่าวชัด แต่ส่องไม่เจอ เจอแต่จุดๆ
พิมพ์ทรงต้องชัดเจนเป๊ะๆ ถ้าผิดเก๊เลย

แล้วพระบางขุนพรหมไม่เคยตัดตรงฉากเชะๆไม่มี อีกส่วนหนึ่ง พระเก่า หลังจะอูม หรือเรียกว่าพระงอตัวนั้นเอง
ถ้ามาหลังตรงแหน่วเหมือนกระดานก็คิดให้ดีพี่น้อง

พระแท้100%คือรับจากมือ หลังพิธีขั้นสุดท้าย ด้วยตนเอง
ที่เหลือใช้ทฤษฎีอธิบาย อนุมานหมดครับ

เก็บพระที่ทันยุคเราจะเจ็บตัวน้อย แต่อณาคตจะดี ในรุ่นลูกหลาน

พระแท้ชื่อก็บอกแล้วต้องแท้ แท้คือพระแท้ ต้องคมต้องลึกต้องชัด กริบหูตากระพริบยิ่งดี แล้วค่อยดูตำหนิเฉพาะอีกที ครับ
เนื้อก็เช่นกัน

ปากบางเนื้อเนียนแป้งมันหรือแป้งผัดหน้าให้ทำใจ ปากบางเนื้อร่วนแต่แข็งมีกรวดทรายแร่ผสมเพียบ

หลวงปู่ทวดวัดปราสาทเนื้อขาวอมเขียว เขียวตะไคร่ ไงครับพี่น้อง

การแยกโซนเนื้อ กระแสเนื้อก็สำคัญรอให้เซียนพระท่านมาชี้แนะพี่น้องก็จะได้วิธีสังเกตุพระคร่าวๆเองครับ

พระหลวงพ่อโหน่ง ปากคลองมะดันมีแต่เนื้อดินดินก็ต้องดูเก่านะครับ ไม่มีเนื้อชิน ถ้าเจอโลหะหรือชิน ตีว่าลูกศิษย์ หรือเลียนแบบครับ

เพิ่มเติม

พระกรุ พระอยู่ในกรุ คือภาชนะที่ใส่ไว้ ถ้ามีทราย มีหิน มีปูน เต็มไปหมด นี้ไม่ดี

พระเนื้อชินเก่าต้องดำ สนิมแดงคือเนื้อตะกัวขึ้นสนิมแดง เก่าหลัก600ปีขึ้นไปถึงขึ้นสนิมแดง ไม่ไช่สีทา

เนื้อชินกรอบชินตะกั่วเอาเบบี้ออยทากันเนื้อพระระเบิดได้

ล้างพระใช้นีเวีย ทาแล้วแช่ไว้ใช้กับเนื้อโลหะ  ชิน ส่วน เนื้อ ผง   ดิน งด เนื้อพระจะเสีย

ลิโพแรงเกิน อายิโนะโมะโตะ เนื้อพังเลย

รอนสันเทสาดลงไปจะทำให้พระแห้ง และตรวจรอยซ่อมได้ ไม่ทำให้เนื้อพระเสีย

*** เพิ่มเติม   "มะขามเปียก"

เนื้อมะขามเปียก คือสี ของโลหะเป็นสีเหมือนมะขามเปียก ในตัว
พระที่จะเนมะขามเปียกแล้วนี้ต้องอายุ80 ปีขึ้นไปครับ ดังนั้นถ้าเป็นเหรียญ ก็ต้องโบราณล่ะ
พระที่แขวนคอตุ้ยๆๆ สมัยก่อนเลี่ยมพระแพง ก็แขวนกันสดๆไปเลย
พระเหรียญ ก็สึกกันจะๆไปเลย พระเดิมจะหนาอย่างไร แขวนแบบนั้นก็ร่อนเนื้อบางหมด
และพระสมัยก่อน มักจะไม่ทำห่วงเลข8ได้ จึงต้องทำวงกลมแล้วมาบัดกรีห่วงสำหรับแขวนใส่เข้าไปอีกทีครับ

และพระที่ใช้จนสึก หูตายังกระพริบตำหนิยังชัดไม่ได้ ต้องสึกหมด แต่ส่วนที่เหลือต้องคงหลักการดูตามสากลนิยมอยู่ดี ถ้าเหรียญสึกมาจนบางเฉียบบ แต่ตายังกระพริบ เม็ดบัว ตำหนิที่ควรสึกยังมีเกินผิดปกติ ก็ ต้งคิดให้ดีก่อนครับ

ความรู้กระผมมีแค่นี้ขอรับพี่น้อง ขอบคุณที่ทนอ่านครับ
หากบทความนี้มีประโยชน์บ้าง คุณความดีนี้แด่ บุพการี และบูรพาจารย์ ทุกท่านครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2551, 02:27:40 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณครับท่านพีท อ่านไป จับใจความไป ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับผม ขอบคุณครับท่าน :001:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
แต่ผมมีวิธีอื่นนะพี่พีท

ไปปล้นบ้านพี่พีทไง ฮุฮุ ล้อเล่นนะพี่ ไปและครับ ฮุฮุ :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่พีชมากครับ ....สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขออภัยนะครับ กรุนางพญา พิษณุโลก นี้

มีทดแทนปี 2514 ครับ นิยมเหมือนกันครับ และมีของโรงบาลสงฆ์ ก็ทดแทนได้ครับประมาณปี 253..

ปี 2514 เอาผงเก่ามาทำใหม่ดีมากครับ ผมคนพิษณุโลกครับ... ที่บ้านก็เก็บมาพอสมควร ทั้งวัดใหญ่และนางพญา อยู่ใกล้กันครับ
  :058:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขออภัยนะครับ กรุนางพญา พิษณุโลก นี้

มีทดแทนปี 2514 ครับ นิยมเหมือนกันครับ และมีของโรงบาลสงฆ์ ก็ทดแทนได้ครับประมาณปี 253..

ปี 2514 เอาผงเก่ามาทำใหม่ดีมากครับ ผมคนพิษณุโลกครับ... ที่บ้านก็เก็บมาพอสมควร ทั้งวัดใหญ่และนางพญา อยู่ใกล้กันครับ
  :058:
มีชื่อ หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม , หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่ามมาร่วมปลุกเสกด้วยนะครับ สุดยอดครับขอบอก :001:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
เรื่องใช้แทนหรอคับคุณพีท ผมขอเพิ่มเติมในบางสายบางท่าน นะครับ

ประเภทเครื่องราง

-ตะกรุดหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ชัยนาท หายาก ดูยากเล่นยากราคาสูง

ใช้ตะกรุดเกราะเพชร หลวงพ่อมหาโพธิ์ ญาณสังวโร วัดคลองมอญ อำเภอวัดสิงห์ ชัยนาทแทนใด้ เพราะหลวงพ่อมหาโพธิ์ท่านเรียนวิชานี้มาจาก พระใบฎีกาบุญยัง วัดหนองน้อย ศิษย์เอกของหลวงปุ่ศุข  (แต่ทุกวันนี้ราคาก้อ พุ่งไปเยอะแล้ว หายากด้วย)

-เบี้ยแก้ หลวงปุ่บุญ วัดกลางบางแก้ว นครปฐม หายากและราคาสูง เช่นกัน

ก้อบูชาของหลวงปุ่เพิ่ม หรือพระอาจารย์เจือใด้ครับ แต่สำหรับของพระอาจารย์เจือ ขอย้ำว่า ตอนนี้ ต้องรับกับมือ นะครับ ด้วยความเป็นห่วงพี่น้องทุกคน

-เสือหลวงพ่อปาน วัดคลองด่าน สมุทรปราการ ไม่ต้องห่วง หายากจริงฯ ที่เห้นเล่นหากันทุกวันนี้ก้อใช่ว่าของแท้เสมอไป

ใช้เสือของหลวงพ่อวงษ์ วัดปริวาศราชสงคราม ยานนาวา กรุงเทพ แทนใด้ ทั้งหมดมี 6 รุ่น เป้นเนื้อโลหะ รุ่นแรกฯก้อเริ่มแพงแล้ว ประสบการณ์แถบนี้มากมายไม่รู้จบครับผม

มีดหมอหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ นครสวรรค์ สวยฯก้อแพงมาก ไม่สวยก้อหลายพันถึงหมื่นแล้ว

ใช้ของหลวงพ่อกัน วัดเขาแก้ว ใด้ หรือหลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว เจ้าอาวาสองค์ปัจุบัน ก้อสืบทอดมาเป็นสายฯ แหละครับ

เอ๊วันนี้ง่วงฯมึนฯ พิมผิดฯถูกฯขออภัยนะครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
เสริมท่านบีมอีกนิด สายหลวงพ่อเดิม ของหลวงพ่อจ้อยก็ใช้ได้อยู่นะ ราคาก็ไม่แพงมากพอบูชาได้
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
พระผงเนื้อดินเผา
พิมแซยิด  ของหลวงปู่ขัน วัดนกกระจาบ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอเสริมคุณ บีม นิดนะครับ

สายหลวงปู่ศุข ปากคลองฯ  ก็ใช้ของ หลวงปู่นะ วัดหนองบัว ชัยนาท แทนได้ครับ

หลวงพ่อเดิม ใช้หลวงพ่อจ้อยแทนได้แล้ว ก็ยังใช้ หลวงพ่อรอด วัดสันติกาวาส พิษณุโลก ได้อีกครับ
  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อืมพระเบญจภาคี ทั้ง 5 เมื่อประมาณปี 49-50 มีรุ่นนึง ครับ ของกลมอาชีวะวิทยาลัยไกลกังวงของนายหลวง
ได้นำมวลสารพระเก่า ... และมวลสารจากเกจิทั่วประเทศมาสร้าง ครับพิธีใหญ่ ปลุกเสกในวัดพระแก้ว ครับ
ถึงจาไม่เค่ยสวย ...แต่ผมว่าใช้แทนกันได้นะครับ ..... หลังภ.ป.ร. ด้วย 
เจตนาดีไม่มีอ้อมแอ้ม ครับ ...ติดอยู่แค่ว่าพระบางพิมไม่เค่ยสวย ครับ  แต่พระผงสุพรรณลงลักด้วย ครับ สวยแปลกอีกแบบ ครับ

ส่วนเบี้ยแก้หลวงปู่บุญ -หลวงปู่เพิ่ม ...ใช้ของหลวงพ่อดุเหว่า -วัดวังน้ำขาวได้ครับ ....ศิษหลวงปู่เพิ่มเหมือนกัน สูตรเดียวกัน
ในพื้นที่มีประสบการณ์ด้วย ครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2551, 02:26:35 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• ...
ต่อยอดให้นิดนึงครับ ขุนแผนวัดบ้านกร่างฯลฯ หาเก่าไม่ได้ ก็ลองหา สมบูรณ์ทรัพย์ หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน , หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลก์ , หลวงปู่ดี วัดพระรูป , หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว , หลวงปู่ทิม วัดพระขาว , ทรงพลเล็ก 414 ดูก็ได้นะครับ จัดจ้านไม่แพ้กัน  :001:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
 :090:ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่เพิ่มเติมและแบ่้งปันความรู้ครับ  :016: :016: :016: :016:

เท่าที่ทราบมาพระหลักราคาแพงครับ ถ้าได้พระที่ราคาย่อมแต่พุทธคุณไม่ด้อย จะช่วย ให้พี่น้องเราได้มีของดีไว้เสริม บารมีแต่ละด้านแล้วช่วยกันสร้างชื่อเสียงในฐานะศิษย์ของหลวงพ่อในอณาคต

เพิ่มเติมครับพี่น้อง
หูยานลพบุรี ถ้าไม่มี ใช้หูยานหลังจปร ได้ครับ

เสริมสายวัดระฆังนะครับ
พระสมเด็จ หรือพระพิมพ์รูปเหมือนสมเด็จโตของหลวงปู่นาควัดระฆังก็ใช้ได้่ครับราคาไม่แพงด้วยเก๊ยังน้อยครับ
** หลวงปู่นาคเป็นพระเขมรนะครับ พระท่านจึงค่อนข้าวจะแรง ถ้าแขวนแล้วร้อนหรือไม่ถูกโฉลก ให้ถอดออกขึ้นหิ้ง
ถ้าิิยากแขวนจริงๆก็ต้อง ลองใหม่ครับจนกว่าจะแขวนได้ ต่างจากของท่านอื่นครับ

ถ้าศิษย์ท่านจริงๆก็หลวงปู่อ้นวัดบางจากครับ ราคาหลักหมื่น พอกับ09 แต่เป็นเนื้อสมเด็จล้วนๆ เพราะท่านเป็นศิษย์ของสมเด็จโต
แท้ๆ ต่างกันตรงที่ 09เป็นเนื้อพระกรุบางขุนพรหมที่แตกหักตอนเปิดกรุ และเนื้อกรุ มากดพิืมใหม่ พิธีใหญ่

แต่หลวงปู่อ้นท่านทำด้วยผงของสมเด็จโตเลย และท่านปลุกเสกเองครับ

*** อุทิศความดีในการเผยแพระแด่ครูบาอาจารย์ทุกท่านครับ

เหรียญ หลวงปู่เอี่ยมวัดหนัง  ถ้าไม่มีใช้เสมาจปร เนื้อเงิน(เหรียญแจเด็กหัวเมือง)ได้ครับ หลวงปู่เอี่ยมปลุกเสก แน่นอน

* * * หลวงพ่อเงินบางคลาน พิมพ์อ้าปาก ท่านมีเขี้ยว2ซี่ซ้าย1 ขวา1 และม่กระต่าย หรือกวางหมอบ ตรงรอยต่อระหว่างปลายจีวร กับองพระ
คนตีเก๊มาอย่าเพิ่งทิ้่งเพราะ ท่านทำไว้หลาย เนื้อหลายพิมพ์หลายวิธีหล่อมากครับ