ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคาถา หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน ครับ  (อ่าน 9899 ครั้ง)

ออฟไลน์ Latino

• ทุติยะ
  • **
ก่อนอื่นขอสวัสดีพี่ๆ ศิษย์วัดบางพระทุกคนน่ะครับ ผมไม่เข้าใจ คาถาของหลวงพ่อท่านนิดหน่อยครับ
คือประโยค <เมตตา คุณนัง อะระหัง เมตตา>ตะกรุดดอกไม้ทอง
คําว่า คุณนัง เวลาสวดต้องสวดตามคําเลย หรือว่าต้องพูดว่า คุณะนัง เหรอครับ
โทรไปที่หาเบอร์ท่านก็ไม่ค่อยติดเลย
ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านไว้ล่วงหน้าน่ะครับ

อยากถามเรื่องสักนํามัน วัดบางพระด้วยครับ สักจิ้งจกกับ
ใช่พญาจิ้งจกรึเปล่าครับ หรือว่าต้องสักจิ้งจก 9 ตัว
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ จะได้เตรียมปัจจัยไปได้ถูกครับ
ขอให้เจริญๆ กันถ้วนหน้าครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อ่านว่า คุณณังเลย ครับ ......
เมตตา คุณนัง อะระหัง เมตตา  ใช้ 9 จบ 
คาถานี้ เป็นคาถาของหลวงพ่อโต พรหมรังษี ด้วยครับ .....

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
เก่งจังเลยคับ คุณเอ็ม ข้าน้อยขอคารวะ รับข้าน้อยเปงศิษย์ด้วย  หุหุหุ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ Latino

• ทุติยะ
  • **
ขอให้มีแต่ความสุขทุกประการ
คิดสิ่งใดให้ได้สมดั่งปรารถนา
ขอบคุณมากครับ คุณ เอ็ม ไร่ขิง

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เหอๆไม่เป็นไร ครับ ........ ขอบคุณสำหรับคำชม ทั้ง 2 ท่าน ครับ
แหม่พี่ชาย ....พี่บีมอะอาจารย์ผม ..... ต้องบอกให้คนอื่นรู้ เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิดหมด ครับ 555
พี่บีมนี่อาจารย์ผม ครับ ....ความรู้แน่นมาก มีไรสงสัย ถามพี่บีมได้ครับ ....
ความรู้แน่นทุกเรื่อง ครับ (บางเรื่องโครตแน่น 55ถามพี่บีมได้ทุกเรื่อง ครับ )

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
555+

พึ่งมาอ่านเจอ

ข้าน้อยมิบังอาจครับท่าน

ผมไม่เก่งหรอกครับ

บอกด้ายเพียงว่าคำถามไหนที่ใครไม่กล้าตอบมาถามผมครับ - -"

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
ว่าที่บางพระนั้นเรียกว่า พญาจิ้งจกหรือป่าว
แต่เท่าที่สักมา หลวงพี่ญาท่านเรียกว่าจิ้งจกสองหาง
ครับ ส่วนที่ว่าต้องสักให้ครบเก้าตัวไหมนั้น
ผมคิดว่าก็แล้วแต่ศรัทธาเลยครับ จะสักกี่ตัวก็ได้ครับไม่ผิดแต่อย่าใด :015:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
สักเยอะ แล้วจาเลี้ยงไหวเร้อะ  :007:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
รักษาโรค ท่องเมตตาคุณณังอะระหังเมตตา ลงคำว่าตาแล้วอธิษฐานให้พี่ตะกรุดกับหลวงพ่อช่วยรักษาอะไรให้หายก็ บอกในใจแล้วใช้หัวตะกรุดจี้บริเวณที่เจ็บป่วยครับ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Aram_boy

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เมตตา คุณนัง อะระหัง เมตตา  ใช้ 9 จบ 
คาถานี้ เป็นคาถาของหลวงพ่อโต พรหมรังษี ด้วยครับ .....
ครับผมขอแก้ไขนิดนึงครับ
ผมแนะนำตัวก่อนผมได้เรียนจากลูกศิษย์ของท่านมาและก็ได้ไปไหว้ครูมาแล้ว
ความจริงใช้แค่ 3 จบน่ะครับเวลาจะใช้

และ9 จบนั้นเอาไว้เวลาเราขอขมาตระกรุดอ่ะครับไห้ว่าไป9จบ
แล้วอทิถานว่า "พี่ตระกุดจ๋าลูกขอโทด โปลดกลับมาเถิด"

มิได้อวดดีแต่ประการใด ผมเป็นเพิ่งคนที่สนใจและบังเอิญไดเรียนมาบ้างเท่านั้น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :053:    น่าสนใจดีครับ  ขอบคุณมากสำหรับ ความรู้เรื่องคาถา

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
ตะกรุดดอกไม้ทองหลวงพ่อพูน
เวลาใช้ให้กำตะกรุดไว้หันก้นขึ้น อาราธนา พระคาถา ๙ จบ แล้วเป่าลงไปที่ก้นตะกรุด
(ตะกรุดใส่หลอดมีสองด้าน ด้านนึงใส่ห่วงไว้คล้อง อีกด้านเรียบ ผมขออนุญาตเรียกก้น ซึ่งหากรับจากมือหลวงพ่อ
หลวงพ่อจะจารลงไปที่ก้นก่อนส่งให้เรามาบูชา

ออฟไลน์ SATU

• ตติยะ
ครับผมขอแก้ไขนิดนึงครับ
ผมแนะนำตัวก่อนผมได้เรียนจากลูกศิษย์ของท่านมาและก็ได้ไปไหว้ครูมาแล้ว
ความจริงใช้แค่ 3 จบน่ะครับเวลาจะใช้

และ9 จบนั้นเอาไว้เวลาเราขอขมาตระกรุดอ่ะครับไห้ว่าไป9จบ
แล้วอทิถานว่า "พี่ตระกุดจ๋าลูกขอโทด โปลดกลับมาเถิด"

มิได้อวดดีแต่ประการใด ผมเป็นเพิ่งคนที่สนใจและบังเอิญไดเรียนมาบ้างเท่านั้น

เพิ่งเคยได้ยินจากหัวข้อนี้นี่แหละ เพราะผมก้อศิษย์หลวงพ่อพูนไปกราบท่านบ่อย
(จนหมาจำได้แล้ว)ถามท่านวิธีใช้ ท่านก้อบอกว่าให้ท่อง 9 จบนะ ของฉันไม่มีเสื่อม
ถ้าเสื่อมก้อให้ท่องบูชาใหม่ ท่านบอก ข้อห้าม ห้ามด่าคำหยาบ ถ้าเผลอด่าถือว่าเสื่อมให้ท่องใหม่
คนเก่งหาง่าย คนทำได้หายาก

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ใช่ครับ เมตตาคุณนัง อรหังเมตตาตะกรุดท่านไม่ได้มีดีแค่เมตตามหาเสน่ห์อย่างเดียว
ทางเหนียว ก็ใช้ได้ผลเหมือนกันครับ :005:

ออฟไลน์ tanyoass

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เมตตา คุณนัง อะระหัง เมตตา     :004: