ผู้เขียน หัวข้อ: แรกเปลี่ยนกำลาตาเดียวมาชมกัน ครับ  (อ่าน 4328 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เพื่อนๆพี่ๆ และทุกๆท่าน ใครมีกะลาตาเดียว แรกเลปี่ยนกันชมบ้างเน้อ ครับ

นี่ของผม ครับ ไม่เค่ยสวยนะครับ ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2551, 06:43:54 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ตอบ: แรกเปลี่ยนกำลาตาเดียวมาชมกัน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 06:46:39 »
ใครมีก็เอามาโพสชมกันบ้างนะครับ  ผมอยากเหงที่แบบแกะสวยๆอะครับ  ขอบคุณครับ  

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: แรกเปลี่ยนกำลาตาเดียวมาชมกัน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 07:17:21 »
อ่อ....  ยังไม่ได้แกะ แล้วเอาไปจารเลย  :095:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 09:38:09 »
ใช่ ครับ ยังหาที่เกะไม่ได้เลย อิอิ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ย. 2551, 10:45:25 »
ผมได้มาใบนึงตอนผมเด็กๆ เอาใบเลือยเหล็กที่หักมาฝนให้คมแล้วมาแกะเป็นพระราหู โดยใช้แบบจากราหูของหลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง สรุปแกะไปแกะมาได้หน้าเดียว เมื่อยมากๆ กล้ามปูด เหอๆ ไว้ถ่ายมาให้ชมละกันครับ  :001:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 11:27:43 »
ผมได้มาใบนึงตอนผมเด็กๆ เอาใบเลือยเหล็กที่หักมาฝนให้คมแล้วมาแกะเป็นพระราหู โดยใช้แบบจากราหูของหลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง สรุปแกะไปแกะมาได้หน้าเดียว เมื่อยมากๆ กล้ามปูด เหอๆ ไว้ถ่ายมาให้ชมละกันครับ  :001:

ก้ามพี่ก็ปูดอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ 55

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 11:31:55 »
รอชมครับท่าน

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 10:28:26 »

เท่าที่พอมีนะครับ
อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 10:49:34 »
สวยงามมากครับทั้งของท่านเอ็มและของ ท่านโยมน้า เห็นแล้วเกิดกิเลส  11;

..ถ้ามีวาสนา คงจะได้เป็นเจ้าของบ้างนะครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 11:07:27 »

ครับผม ลูกนี้แหละครับ ที่ผมบอกไว้ ถ่ายด้านบนให้ชมละกันครับ อายฝีมือจริงๆ  :075:  ลูกนี้ พอแกะเสร็จแล้ว ก็ลงรักปิดทอง ทำเองทุกขั้นตอน พอเสร็จแล้ว ก็เอาไปให้หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม ท่านลงให้อีกที ที่เห็นจากในภาพแหละครับ วงกลมๆขาวๆ รอบตากะลา หลวงพ่อพูลท่านลงแป้งเจิมให้ครับ จากนั้น ถือฤกษ์วันฉัตรมงคล ตรงกับวันเกิดคุณแม่ผมด้วย เอาไปให้หลวงพ่ออวยพรท่านจารให้อีกทีครับ ของโยมน้างามมากๆเลยครับผม  :001:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 11:35:49 »
มาชมกันต่อครับ

ลูกนี้แกะเป็นราหูแปดตน วางสลับกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2551, 11:39:40 โดย โยมน้า »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 11:44:20 »

ด้านล่างของกะลาแกะเป็นกลีบบัว วงในเป็นยันต์ดวงแบบเดียวกับด้านหลังของพระปิดตาหลังยันต์ดวงเศรษฐี

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ก.ย. 2551, 11:50:15 »

ภาพนี้ให้เห็นการวางสลับขององค์ราหู

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 12:20:46 »
ใครจารและปลุกเสกหรอครับ โยมน้า งามมากๆ เลยครับ  :016:

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 01:36:45 »
งามมากครับ :015:
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 08:12:55 »
 :053: งามเลยครับ .....ผมยังที่แกะไม่ได้เลย 

ท่านใดพอทราบรบกวนแนะนำด้วยเด้อ :005:
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 08:30:33 »
เคยเห็นเขาเอามาขายบ่อยที่แยกหมอมี เยาวราช มีทั้งแบบแกะแล้วและยังไม่แกะ ไม่ทราบว่าราคาเท่าไรจะจับได้ครับ อยากมีไว้บูชาบ้าง  :052:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 09:00:41 »
เคยเห็นเขาเอามาขายบ่อยที่แยกหมอมี เยาวราช มีทั้งแบบแกะแล้วและยังไม่แกะ ไม่ทราบว่าราคาเท่าไรจะจับได้ครับ อยากมีไว้บูชาบ้าง  :052:

ไม่ทราบนะครับ ว่าเท่าไหร่ แต่เคยคุยกับผู้ที่เขาเป็นเพื่อนกับคนทำสวนมะพร้าวอ่ะ

เขาบอกว่า ลูกละ 400 บาทได้ และก็ กะลามหาอุต (กะลาไม่มีตา) ประมาณลูกละ 1000 อ่ะครับ

แต่ผมไม่รู้เหมือนกันว่าหาซื้อได้ที่ไหน.. น่าสนใจเหมือนกันครับ
  :089:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 10:15:00 »

ลูกนี้เช่ามาจากกุฎิ อาจารย์ติ่งประมาณปี ๔๖ หรือ ๔๗   ส่วนเรื่องช่างที่แกะสอบถามตั้งแต่ก่อนเช่าแล้วบอกว่าเป็นช่างแถววัดศีรษะทองครับ   รอยจารเป็นหลวงพี่ในวัดบางพระนั่นแหละ   ส่วนองค์เสกก็คือหลวงพ่อเปิ่นครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 10:29:08 »

ดูรอยจารชัด ๆครับว่าเป็นของท่านใด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 10:40:10 »

รอยจารอีกด้านหนึ่งครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 11:01:53 »
ขอบคุณโยมน้ามาก ครับ  สุดยอดเลย ครับ  :053:

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 12:31:28 »
 :074: :074: :074:สุดยอด
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

• ...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 ก.ย. 2551, 09:42:59 »
:053: งามเลยครับ .....ผมยังที่แกะไม่ได้เลย 

ท่านใดพอทราบรบกวนแนะนำด้วยเด้อ :005:
หาช่างแถวๆวัดศีรษะทองก็ได้ครับผม งามดีครับ

ลูกนี้เช่ามาจากกุฎิ อาจารย์ติ่งประมาณปี ๔๖ หรือ ๔๗   ส่วนเรื่องช่างที่แกะสอบถามตั้งแต่ก่อนเช่าแล้วบอกว่าเป็นช่างแถววัดศีรษะทองครับ   รอยจารเป็นหลวงพี่ในวัดบางพระนั่นแหละ   ส่วนองค์เสกก็คือหลวงพ่อเปิ่นครับ
สุดยอดไปเลยครับ หลวงพ่อเปิ่นด้วย  :054: