ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนทั้งหลายเขาใช้หลักเกณฑ์  (อ่าน 2233 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อะไรในการพิจารราว่าพระแต่ละองค์ ใครเป็นผู้สร้าง ในกรณีที่ไม่มีหลักฐานการสร้างเลย

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: เซียนทั้งหลายเขาใช้หลักเกณฑ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 01:44:06 »
นมัสการ หลวงปู่และสวัสดีพี่น้องทุกท่าน กระผมมิไช่เซียนเลยตอบมิได้ but
1.ศิลป์ของสมัยนั้น
2.เนื้อหา กระแส และส่วนผสม หรือวัสดุที่ใช้ทำพระนั้นๆ ว่า เนื้อนี้ ศิลป์นี้ อนุมานว่า น่าจะเป็นผลงานอันวิจิตรของหลวงพ่อท่านใด
3.ตำราโบราณ และผู้รู้ที่เป็นสากล อยากรู้สากลต้องเดินสากล ไปเถิดถ้าตีเก๊ล้วนแต่มีตีแท้มาสัก1-2ทีก็ยังได้ข้อมูลครับ
4.ก็มีตำหนิที่ต้องตรวจสอบ โค๊ด หรือ จุดสังเกตุพิเศษของหลวงพ่อแต่ละท่านว่าตรงพิมพ์ ตรงตำหนิไหม สำคัญมากครับพิมพ์
เพราะทุกองค์ของท่านก็ต้องออกจาบล็อกหรือแม่พิมพ์ชุดนี้เว้นแต่หล่อช่อ หรือหล่อเป้าทุบ ครับพี่น้อง

ส่วนตัวกระผมแขวนแล้วชอบแขวนแล้วดี ไม่มีคำถามครับแขวนขึ้นคอเลยครับพี่น้อง หวังว่าพี่น้องจะได้ประโยชน์นะครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ตอบ: เซียนทั้งหลายเขาใช้หลักเกณฑ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 01:52:29 »
****เอาแบบตรงฯเลยนะครับหวังว่าคงไม่แบนอีกนะเบื่อ - -"

หลักเกณฑ์หรอคับ ผมว่าคงไม่มีมั้ง  มีแต่ว่า จะยัดเป็นที่ไหนให้ราคาดี พระที่ไม่มีหลักฐานแน่ชัดก้อจะยัดเป็นสำนักดังฯให้พระมีราคาขึ่นมา

เช่น  เสืองาแกะ ต้องตีเป็นหลวงพ่อปาน วัดคลองด่านไว้ก่อน

หนุมาน ก้อตีเปง หลวงพ่อสุ่น ศาลากุน ,หลังฯก้อตีเป็น หลวงพ่อแล วัดพระทรง

ตะกรุด ก้อตีเป็นหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมั่ง,หลวงพ่ออะไรทั้งหลายที่ทำตะกรุดเก่งฯ

พระปิดตา โน่นเลย หลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว กาญจนบุรี

อยากทราบว่ารับมากับมือหรืออย่างไร ยังงงอยู่เหมือนกัน เหตุนี้บางคนถึงชอบเก็บพระใหม่ เพราะมีที่มาชัดเจน

ป.ล.คุณอยู่วงการพระไปนานฯจะทราบมากกว่านี้

ขอบคุณครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 02:01:23 »
แหะๆ ท่านบีมตอบได้ชัดเจนเลยครับ เพื่อนกระผมได้ตะกรุดมา แล้วเขาตีเป็นตะกรุด เก่าไม่รู้สำนัก เขาเลยตีเป็น หลวงปู่บุญ มาที่หลัดพันต้นๆ
แต่ด้วยวาสนาเพื่อนที่ได้ไปดีกระมังหรือเขารู้ก็ไม่ทราบ รู้ที่แล้วว่าหลวงปู่เอี่ยมวัดหนังครับ ว้าว เพื่อนที่ขายไปก็  TT-TT เพราะขายไปแล้ว

อนึ่งถ้าท่านได้พระมานี่ให้ท่านดูก่อนเลยนะว่าพระแท้ไหม หลวงพ่อใด พยายามแยกพระทำกับพระแท้ก่อนครับแล้วเราค่อยหาวัดลงเอา ราคาจะวัดใจ แต่ถ้าแท้ การันตีมีใบด้วย ก็ต้องให้ค่าแท้ราคาค่าอาราธนาพระก็จะแพงขึ้นมากเลยครับท่าน อนึ่งโปรด สละเวลาดูกระทู้ ไม่มีพระ ของหลวงพ่อท่านนี้ แต่อยากมีและทุนน้อย สามารถอาราธนาพระหลวงพ่อท่านใดแทนได้ครับ

แล้วท่านจะสามารถใกล้ชิดพระดังพระแท้ พระพุทธคุณมั่นใจ ในราคาเบาๆครับ พี่น้องเราทุกคนอยากให้ทุกท่านได้ของดีที่สุดเท่าที่ท่านจะมีงบและ ไม่หนักเกินไป

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 02:41:35 »
 :004:สรุปคือยัด โดยอาศัยประสพการณ์ น้ำลายเล่าพร่ำเพลอไปเรื่อย :005:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 04:49:45 »
ถูกต้องครับ
อาศัยความน่าจะเป็น
และประสบการณ์(ที่มีจริงๆรึป่าวก็ม่ายรู้)
กับนิทาน หรือเรื่องที่แต่งขึ้นสดๆได้ในเวลาอันรวดเร็ว
อย่างไม่น่าเชื่อ อิอิอิ :009:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 07:22:27 »
หลักการก็มีไม่มากหรอก ศิลปะการสร้างและ รูปแบบการเขียนยันต์ แหละครับ อาศัยความเคยชิน

อย่าลืมว่า เราตีเองคนเดียว ไม่ได้ตามสากลนะครับ เราต้องให้คนอื่นติชมด้วยครับ แบ่งๆ กันชมบารมี
  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 10:24:19 »
อย่างแรกดูพิมพ์ ต้องจำพิมพ์ให้แม่นเข้าไว้ องค์ไหนมาไม่เข้าพิมพ์ทิ้งไปซะ พิมพ์พอผ่านเช็คความเก่าตามสภาพพระ ดูรายละเอียดปลีกย่อย และที่สำคัญต้องจำตำหนิพระเก๊ที่ทำไว้กันเองด้วย  :004: เคยมีนะครับ เซียนๆนี่แหละ ทำเก๊เอง ปล่อยเอง แต่กลับเช่าของเก๊ที่ตัวเองทำมาอีก เวรกรรมมีจริงครับ  :001:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ก.ย. 2551, 11:25:04 »
มีจริงๆท่านแม้กระทั่งเหรียญเก๊ก็แต่งซะแท้แล้วก็เผลอแลกกลับมาเอง กรรมมีจริงครับ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 12:11:46 »
คิดจะเล่นพระต้องเล่นด้วยวิจารณญาณ  ครับผม

อย่าเล่นด้วยหู  คือฟังเค้าแต่งนิยาย

และสำคัญอย่าโลภ  เจอพระที่คิดว่าดี ควรตีว่า เก๊ไว้ แล้วค่อยพิจารณาหาจุดแท้ขึ้นมา

ถ้าตีว่าแท้ แล้วมานั่งหาจุดเก๊ รับรอง ยังงัยพระองค์นั้นดูแล้วเราต้องเข้าข้างตัวเองแน่นอน เป็นเพราะความโลภครับ

ด้วยประการละฉะนี้

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 11:22:37 »
ขบอคุณความรู้ทุกท่านมากเลย ครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 11:26:29 »
สาธุ  ทุกๆอย่างต้องมาจากการเรียนรู้ในวิชานั้นให้ท่องแท้จึงจะได้พบความจริงครับ พี่นอ้ง 31; 30; 31;