ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับแขวนพระให้ถูกโฉลก  (อ่าน 4728 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คิดงัยบ้างครับกับเรื่อง เกิดวันนี้ ปีนี้ ต้องแขวนพระแบบนี้ มีใครบ้างครับที่แขวนพระที่ไม่ตรงกับโฉลกตัวเอง

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: คิดอย่างไรกับแขวนพระให้ถูกโฉลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 09:35:26 »
ผมแขวนที่ตัวเองนับถือครับ
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: คิดอย่างไรกับแขวนพระให้ถูกโฉลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 10:26:47 »
คิดงัยบ้างครับกับเรื่อง เกิดวันนี้ ปีนี้ ต้องแขวนพระแบบนี้ มีใครบ้างครับที่แขวนพระที่ไม่ตรงกับโฉลกตัวเอง
เชื่อไว้ก็ไม่เสียหายอะไรครับผม ผมเองก็เคยแขวนพระเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ่อยๆครับ ตามศรัทธาครับผม พระโฉลกของผมเกี่ยวกับพระที่หนักไปทางปาฏิหาริย์ เคยแขวนอยู่พักใหญ่ๆครับ ตอนนี้ก็แขวนเบี้ยแก้หลวงพ่อเผือด + ลูกแก้ว หลวงปู่ทิม วัดพระขาว อยู่ครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 10:50:03 »
อยู่ที่จิตศรัทธา ให้ถูกโฉลกแค่ไหน หากเราไร้ความศรัทธาในพระองค์นั้นๆ ก็ไม่เกิดประโยชน์ครับ  :089:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.ย. 2551, 11:16:34 »
ถูกค้องทั้งหมดคับ

ขอสนับสนุน ^-^

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:49:14 »
ก็มีส่วนอยู่เหมือนกัน
เคยแขวนเหรียญ....และพระองค์อื่น
ก็ไม่ถูกโฉลกเหมือนกับแขวนตะกรุดที่พ่อให้มา
แขวนอย่างอื่นซวยทั้งวันมีแต่เรื่อง
แต่แขวนตะกรุดไปไหนมาไหนแคล้วคลาดตลอดอีกทั้งยัง
เป็นเมตตาแก่ฝูงชนทั้งหลาย
อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับโปรดใช้พินิจพิจรณญาณในการรับชม
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:12:41 »
ของผมเคยแขวนตามตำรา ครับ .....ของผมให้แขวนพระปิดตาหรือพระเมตตาที่ไม่ผ่านความร้อน .....แต่พอเอามาแขวน ก็ไม่ได้ส่งผล อะไรต่อผมมากมายแถมยัง..ตรงกันข้ามอีกตางหาก ............
(ผมว่าแขวนอะไรก็ได้ครับ ตามที่ใจเราศรัทธาเอง ที่ไม่ต้องไปตามผู้อื่น ครับ )

บางทีเราอาจสับสน ครับ องค์นู้นก็ดี องค์นี้เมตตา องค์นุ้นแคล้วคลาด อีกองค์มหาอุต ดีไปหมด ถ้าแขวนหมดคงเป็นพวงๆอะครับ (หนักคอ55)

บางที มีคนบอกองค์นั้นดี องค์นี้ดี .... เราก็ต้องหาไปไม่มีที่สิ้นสุด .... อย่างคติที่หลวงพ่อเงินว่า(ยื้มของพี่เก่งมาก่อนนะครับ)รู้จักพอก่อสุขทุกสถาณ

พระทุกองค์ดีหมดหละครับ ...

พระองค์นั้น เมตตา พระองค์นี้มหาอุต พระอีกองค์แคล้วคลาดมหาอำนาจ และตัวท่านหละครับมีดีอย่างไร

(พระรอด แต่คนไม่รอดนะครับ เคยได้ยินปะครับ 5555++(ท่านต้องเป็นคนดีด้วยถึงจารอดทั้งคนทั้งพระ))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2551, 10:19:02 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 10:20:39 »
ด้วยความเคารพครับ
     คนสร้างก็ตาย คนเสกก็ตาย คนห้อยก็ตาย
สุดท้ายตายหมด
   บูชาพระให้ระลึกถึงความดีครับ
คนเรานึกเอาเองทั้งนั้นและครับ
ห้อยนั้นแขวนนี้ และจะดี
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 11:03:27 »
ปกติก็ 1 3 5 7 9 15 ถ้าถึง15 หรือเกิน5ก็เริ่มกดเส้นคอทำให้คิดช้าลงแล้วครับ แก่ตัวมีปัญหาแน่นอน ทางด้านเส้น

"รู้จักพอก่อสุขทุกสถาน" เป็นอมตะพจน์จริงๆครับ ท่านเก่ง

หลักการแขวนพระที่ท่านโจว่า คือ1 ท่านต้องศรัทธา ศรัทธาก่อน แล้วแขวน ทราบผลใน1อาทิตย์ครับ
ถ้าแขวนขึ้นคอแล้วมีแต่เรื่องดีๆ หรือเฉียดๆ แต่ไม่โดน นี้ถือว่า ท่านชอบเรา

ถ้ารู้สึกไม่ดี ก็อาราธนาองค์อื่นแขวนก่อนครับ ทีละองค์นะครับ ขอให้ได้พระที่แขวนขึ้นคอแล่วได้พบแต่สิ่งดีๆครับพี่น้อง

ส่วนท่านที่แขวนพระอะไรแล้วก็ไม่ดีอะไรก็ไม่ได้ ท่าน ศรัทธา เพิ่มอีกนิดนะครับ และ สาเหตุที่ ท่านแขวนตะกรุดมรดกแล้วดีสุดเพราะ
นั่นคือมรดกครับ ^^ ท่านคุ้มครองลูกหลานอยู่แล้ว ส่วนถ้าท่านอยากรู้ว่าแขวนพระอะไรเสริมท่านได้ ก็แขวน ร่วมตะกรุดทีละ1องค์ครับ
สลับไปเรื่อยๆ แต่ตะกรุดเป็นหลักอย่าถอดครับ เดี๋ยวก็ทราบผลแล้วด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2551, 11:05:46 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 07:17:40 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็น
ผมก็รู้ศรัทธาเคารพเชื่อมั่นผมก็เข้าใจแต่แขวนแล้วเป็นอย่างนี้จริงๆ
ลองเอาพระมาแขวน+เพิ่มก็เคยก็ดีแต่ไม่เท่าตะกรุดดอกเดียว
พระผงพระเหรียญกรุไหนหลวงปู่อะไรผมแขวนมาพอสมควรใช้แล้วไม่ดีเท่าตะกรุด
ไม่ได้อุปทานรู้เข้าใจอนิจจังทุกขังอนัตตาธรรมมะและคาถาอาคมผมก็ศึกษาพอสมควร
กรรมฐาน40ญาณ4
มรรค4ผล4นิพพาน1ทางสูงสุดโลกุตรธรรม
พี่บีมตั้งกระทู้มาผมก็แชร์สิ่งที่ผมเจอตามความเป็นจริง
ถ้าผมไม่ศรัทธาไม่เชื่อมั่นไม่มีบารมีไม่มีปาฏิหาริย์ ชีวิตของผมคงไม่อยู่ได้ทุกวันนี้
มองคนอย่ามองที่เปลือกนอกขอให้มองทะลุไปถึงหัวใจแล้วจะเข้าใจในแก่นแท้
ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นพระตถาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2551, 07:21:22 โดย เฮียนเทียนเซี่ยงตี้ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 08:25:01 »
ผมแขวนตามที่นับถือครับ ไม่ได้ถือโฉลก

..แขวนแล้วต้องมีศรัทธาและความเชื่อมั่น..

..ศรัทธา คือบ่อเกิดแห่งพลัง.. 02;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ก.ย. 2551, 09:15:30 »
ผมแขวนพระที่ผมเคารพท่านเป็นครูบาอาจารย์และน้อม
นำเอาคำสั่งสอนของท่านมาปฏิบัติตามครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ