ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดพญาเสือแสนตา  (อ่าน 4586 ครั้ง)

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
ตะกรุดพญาเสือแสนตา
« เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 06:48:20 »
รูปตะกรุดพญาเสือแสนตาไปดูแทนหละกัน55555 :007:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2551, 03:59:50 โดย โองการยันนะรังสี »
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 07:03:09 »
ก็ว่าอยู่ครับ  :095:  ตะกรุดเสือ ใครสร้างอ่ะครับ แผ่นทองแดงจารด้วย  :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2551, 04:00:01 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ก.ย. 2551, 09:28:22 »
ตะกรุดงามอยู่ครับท่านสิงห์ดำ  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2551, 04:00:10 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 10:10:57 »
ตะกรุดน่าสนใจมากเลย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2551, 04:00:18 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ bangron

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 11:59:38 »
ตะกรุดยังมีอีกมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2551, 04:00:28 โดย โองการยันนะรังสี »

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 02:52:30 »
ตะกรุดท่านอาจารย์ต้น วัดทุ่งเกี๋ยง สร้างเรื่อยๆครับ แผ่นทองแดงจารเป็นรูปพญาเสือแสนตา ปิดทับด้วยแผ่นหนังเสือลงอักขระ และแยกหัวใจเสือออกเป็นแผ่นหนังเสืออีกชิ้นหนึ่งต่างหากครับ เพื่อกันไม่ให้ผู้มีวิชาคัด แก้ออกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2551, 04:00:50 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ตะกรุดพญาเสือแสนตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 06:28:16 »
สุดยอดเลย ครับ พี่  :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 10:10:46 »
ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมครับผม น่าสนใจอยู่  :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 10:59:13 »
ขอบคุณท่านสิงห์ดำครับ ที่นำมาให้ชมกัน  36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 11:38:14 »
ขอบคุณที่นำเสนอเป็นวิทยาทานครับท่าน

ออฟไลน์ jame003

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
พวกพี่ๆครับผมอยากมียันต์อยู่บนตัวอ่ะครับ ไว้คุ้มครองตัวผมเอง ผมเพิ่งอายุ13 พวกพี่ๆครับเห็นใจผมหน่อยเถอะครับ ผมฝักใฝ่สิ่งนี้ตั้งแต่เด็กๆครับ ขอร้องเถอะครับผมอยากสักพวกพี่ๆช่วยให้ผมได้สักทีเถอะครับ ขอร้องครับ

• ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ก.ย. 2551, 10:03:49 »
พวกพี่ๆครับผมอยากมียันต์อยู่บนตัวอ่ะครับ ไว้คุ้มครองตัวผมเอง ผมเพิ่งอายุ13 พวกพี่ๆครับเห็นใจผมหน่อยเถอะครับ ผมฝักใฝ่สิ่งนี้ตั้งแต่เด็กๆครับ ขอร้องเถอะครับผมอยากสักพวกพี่ๆช่วยให้ผมได้สักทีเถอะครับ ขอร้องครับ
จะช่วยอย่างไรหล่ะครับ รออายุมากกว่านี้อีกนิดน่าจะดีครับผม ถึงตอนนี้จะสักไม่ได้ ก็หาอย่างอื่นก่อนได้ครับ เช่น พระเครื่อง เป็นต้น การสักคือกุศโลบายให้คนทำความดี ถ้าไม่ได้สักก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำความดีไม่ได้ครับ  :001:

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 12:53:56 »
จะช่วยอย่างไรหล่ะครับ รออายุมากกว่านี้อีกนิดน่าจะดีครับผม ถึงตอนนี้จะสักไม่ได้ ก็หาอย่างอื่นก่อนได้ครับ เช่น พระเครื่อง เป็นต้น การสักคือกุศโลบายให้คนทำความดี ถ้าไม่ได้สักก็ไม่ได้หมายความว่าจะทำความดีไม่ได้ครับ  :001:
[/quo
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับท่าน :053:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 04:41:41 »

ทุกอย่างมันมีเวลาของมันครับ เดินทางจนถึงสุดทางออกก็เจอแสงสว่างเองครับ แขวนของดีก็มีให้เลือกเยอะ

ไม่ว่าจะ ตะกรุด พระเครื่อง ผ้ายันต์ ต่างๆ นาๆ ถามว่า ทำไมพี่ๆ ถึงสักทำไมไม่ห้อยแค่พระ หรือตะกรุด น่ะหรอครับ

ก็เพราะ พวกพี่ๆ เขามีวุฒิภาวะ ที่จะเลือกเองได้แล้ว มีการมีงานมั่นคงครับ อย่างน้องอายุแค่ 13 ก็ยังมีทางเลือกมากมาย

อาจจะเป็นทหาร ตำรวจ ซึ่งเป็นอาชีพ ที่มีรอยสักก่อนเป็นตำรวจทหาร ไม่ได้แน่นอน และรับราชการในหลายๆ แห่งไม่ได้ครับ
  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 08:28:10 »
เด็กวัยรุ่นอายุยังน้อยๆ ผมเห็นสักกันหลายคน แต่ร้อยละเก้าสิบ
รักษาของไม่ได้ทั้งนั้น ที่เจอมากับตัวเลยก้รุ่นน้องที่ รร
มันบอกมันสักมา แต่แปปเดียวหันไปด่าชื่อพ่อเพื่อนคนอื่นเฉยเลย
เห่อ รอให้ถึงเวลาก่อนเถอะครับเรื่องสักยันต์มันไม่ใช่เรือ่งเล่นๆ ของดีน่ะคนก็อยากได้กันทุกคนแหละครับ
แต่ขึ้นชื่อว่าเป็นของดี เค้าก้ต้องมีข้อห้ามหรือกุศโลบายกำหนดเอาไว้ให้คนที่มีของดีทำตัวเป็นคนดีด้วยครับ
น้องอายุยังน้อย แนะนำว่าหาพระเครือ่งหรือตะกรุด มาพกติดตัวก็ดีครับ ก่อนอื่นลองรักษาข้อห้ามให้ได้ก่อนดีกว่า
เช่น ห้อยพระเครือ่งแล้ว เราไม่ด่าแม่ด่าพ่อคนอื่นได้หรือไม่ เคารพเชื่อฟังพ่อแม่และครูบาอาจารย์ได้หรือไม่
สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ได้หรือไม่ ลองทำดูครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 09:30:10 »
เด็กวัยรุ่นอายุยังน้อยๆ ผมเห็นสักกันหลายคน แต่ร้อยละเก้าสิบ
รักษาของไม่ได้ทั้งนั้น ที่เจอมากับตัวเลยก้รุ่นน้องที่ รร
มันบอกมันสักมา แต่แปปเดียวหันไปด่าชื่อพ่อเพื่อนคนอื่นเฉยเลย
เห่อ รอให้ถึงเวลาก่อนเถอะครับเรื่องสักยันต์มันไม่ใช่เรือ่งเล่นๆ ของดีน่ะคนก็อยากได้กันทุกคนแหละครับ
แต่ขึ้นชื่อว่าเป็นของดี เค้าก้ต้องมีข้อห้ามหรือกุศโลบายกำหนดเอาไว้ให้คนที่มีของดีทำตัวเป็นคนดีด้วยครับ
น้องอายุยังน้อย แนะนำว่าหาพระเครือ่งหรือตะกรุด มาพกติดตัวก็ดีครับ ก่อนอื่นลองรักษาข้อห้ามให้ได้ก่อนดีกว่า
เช่น ห้อยพระเครือ่งแล้ว เราไม่ด่าแม่ด่าพ่อคนอื่นได้หรือไม่ เคารพเชื่อฟังพ่อแม่และครูบาอาจารย์ได้หรือไม่
สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ได้หรือไม่ ลองทำดูครับ

แล้วคุณก๊อต ทำทั้งหมดที่ว่ามาได้หรือไม่ ครับเพื่อนรัก  :007: รู้รู้กันอยู่  :095: