ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดูพระสมเด็จให้หน่อยครับ  (อ่าน 3913 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kitisin

• กราบเท้าคุณพ่อ คุณแม่
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนดูพระสมเด็จให้หน่อยครับว่าเป็นพระวัดไหนรุ่นอะไรครับ มีคนให้พ่อมาครับแต่ไม่ทราบว่าพระวัดไหน รุ่นอะไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 15;

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ย. 2551, 08:33:06 โดย Kitisin »
พุทธธังรักษา ธัมมังรักษา สังฆังรักษา บิดารักษา มารดารักษา
พระอาจารย์รักษา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: รบกวนดูพระสมเด็จให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 09:50:48 »
มีฝังพลอยด้วย ยังไงๆอยู่นะครับผมว่า  :075:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนดูพระสมเด็จให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 10:20:52 »
พระเกจิ องค์ใดสร้างไม่ทราบ สวยงามมาก ประดับประดาเสียสวยงามเลย สุดยอด แต่อย่าบอกว่าวัดระฆัง นะ เดี๋ยวเง็ง( :010: :010:)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 10:32:38 »
ผมคิดว่า สมเด็จวังหน้า นะครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ หมูทองแดง T_T

• ทุติยะ
  • **
  • ศรัทธาบารมี อย่างมีสติ ไม่ประมาท
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ก.ย. 2551, 11:07:06 »
เห็นแล้ว งง ไม่เคยเห็นแต่สวยครับ :063: ถามที่มาดีกว่า คุณได้มายังไงครับ จะได้ให้เพื่อนสมาชิกที่รู้จัก ช่วยดูนะครับ :075:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 07:20:39 »
มีคนให้คุณพ่อมาครับ ให้มาสักพักคนให้ก็เสียชีวิตครับ ก็เลยไม่ทราบที่มาครับ 01; ยังคงคาใจจนถึงทุกวันนี้ครับ 05;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2551, 07:25:32 โดย Kitisin »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 03:01:50 »
สวยดีครับ ในความคิดผมแท้ ครับ อาจเป็นพระเกจิที่ดังแบบเงียบๆ  หรือพระในพื้นที่สร้างอะครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ก.ย. 2551, 04:46:01 »
ผมแค่ผ่านตามานะครับ
ถ้าสมเด็จวังหน้าจะเป็นพวกเบญจรงค์5สี หรือพิมพ?ทรงแปลกๆปิดทองร่องชาด ฝังอัญมณี  หรือนอกพิมพ์แปลกๆ
แต่ที่แน่ๆต้องเก่ามากครับ เกิน80ปีอ่ะ พระเลยต้องแกร่งและแห้ง-จึงตัดไปครับ

ผมก็มีนะ เขาเรียกกรุวัดพระแก้ว ไม่แน่ใจเลยแขวน09แทนครับ
มาตรฐานดีกว่า ส่วนที่มีก็ไว้เสริมโชควาสนาบารมีที่บ้าน

องค์ที่ถามมา อายุผมไม่ทราบจริงๆ แต่ที่แน่ๆไม่ถึงสมเด็จโต แน่นอนครับ เชื่อผมเถอะนะ ผมเคยลงรูปพระที่ถึงสมเด็จโต ให้พี่น้องชมแล้ว
เสียดายไม่มีกล้องดีๆ รองบมาผมจะไปถ่ายร้านแล้วส่งภาพมาให้ท่านชม ท่านจะบอกว่าเออ เก่า เออแกร่ง เออยุ เออ ย่น เออย่อ มันเป็นเช่นไร แต่กระผมขึ้นคอ1วันมีเรื่องเลยมีคนมาขอสร้อยผมเลยไม่มีสร้อยใส่ ไม่อยากใช้เงินเพราะจะเร่งเช่าพระ เอาเชือกกล้วยแขวนคอเชืกผ้าร่มลนไฟ ตัดมาแขวนคอผมก็ยอมเพราะเราสะสมตังเช่าพระแท้ พระแท้มาตรฐานสากล ไปไหนก็คือแท้ตกทอดถึงใครเขาก็ชื่นชม
ถ้าเราให้พระใครไปแล้วเขาบอกว่าแท้เอ๊ะเราดีใจนะ เราได้บุญไง

พระเกจิดังสร้าง ฝังแร่ เม็ดใหญ่1เม็ดในเนื้อพระ ไม่เหล็กน้ำพี้ ก็เหล็กไหลหุงครับ ผงทองคำตะไบหรือปล่าว
-เจ้าคุณนรก็มีโรยผงตะไบทองคำ แต่ไม่มากเท่านี้  จึงตัดไปได้

เอาเป็นว่าพระแท้แขวนแล้วสะบายใจก็พอครับท่าน ที่ดูแท้เพราะเม็ดแร่ด้านหลังนี้แหละ แร่แท้ ถ้าไช่ก็พอแล้ว^^

"พระเครื่องใดๆวาสนานำพามากกว่าเงิน โดยเฉพาะพระสมเด็จยอมรับเลย ผมหมดตัวยังไม่ได้สักองค์ แต่พอวาสนาส่ง องค์นั้นกลับอยู่กับเรามาแต่ก่อนเราเกิดอีก"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2551, 09:02:10 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ก.ย. 2551, 09:29:01 »
ผมแค่ผ่านตามานะครับ
ถ้าสมเด็จวังหน้าจะเป็นพวกเบญจรงค์5สี หรือพิมพ?ทรงแปลกๆปิดทองร่องชาด ฝังอัญมณี  หรือนอกพิมพ์แปลกๆ
แต่ที่แน่ๆต้องเก่ามากครับ เกิน80ปีอ่ะ พระเลยต้องแกร่งและแห้ง-จึงตัดไปครับ

ผมก็มีนะ เขาเรียกกรุวัดพระแก้ว ไม่แน่ใจเลยแขวน09แทนครับ
มาตรฐานดีกว่า ส่วนที่มีก็ไว้เสริมโชควาสนาบารมีที่บ้าน

องค์ที่ถามมา อายุผมไม่ทราบจริงๆ แต่ที่แน่ๆไม่ถึงสมเด็จโต แน่นอนครับ เชื่อผมเถอะนะ ผมเคยลงรูปพระที่ถึงสมเด็จโต ให้พี่น้องชมแล้ว
เสียดายไม่มีกล้องดีๆ รองบมาผมจะไปถ่ายร้านแล้วส่งภาพมาให้ท่านชม ท่านจะบอกว่าเออ เก่า เออแกร่ง เออยุ เออ ย่น เออย่อ มันเป็นเช่นไร แต่กระผมขึ้นคอ1วันมีเรื่องเลยมีคนมาขอสร้อยผมเลยไม่มีสร้อยใส่ ไม่อยากใช้เงินเพราะจะเร่งเช่าพระ เอาเชือกกล้วยแขวนคอเชืกผ้าร่มลนไฟ ตัดมาแขวนคอผมก็ยอมเพราะเราสะสมตังเช่าพระแท้ พระแท้มาตรฐานสากล ไปไหนก็คือแท้ตกทอดถึงใครเขาก็ชื่นชม
ถ้าเราให้พระใครไปแล้วเขาบอกว่าแท้เอ๊ะเราดีใจนะ เราได้บุญไง

พระเกจิดังสร้าง ฝังแร่ เม็ดใหญ่1เม็ดในเนื้อพระ ไม่เหล็กน้ำพี้ ก็เหล็กไหลหุงครับ ผงทองคำตะไบหรือปล่าว
-เจ้าคุณนรก็มีโรยผงตะไบทองคำ แต่ไม่มากเท่านี้  จึงตัดไปได้

เอาเป็นว่าพระแท้แขวนแล้วสะบายใจก็พอครับท่าน ที่ดูแท้เพราะเม็ดแร่ด้านหลังนี้แหละ แร่แท้ ถ้าไช่ก็พอแล้ว^^

"พระเครื่องใดๆวาสนานำพามากกว่าเงิน โดยเฉพาะพระสมเด็จยอมรับเลย ผมหมดตัวยังไม่ได้สักองค์ แต่พอวาสนาส่ง องค์นั้นกลับอยู่กับเรามาแต่ก่อนเราเกิดอีก"

ขอบคุณครับ สำหรับขอคิดเห็นที่ให้กันมาครับ แต่ผมเห็นด้วยครับ ว่าถ้าเราสบายใจพอพอครับ อะไรเป็นของเราเดี่ยวก็มาเอง โดยที่ไม่ต้องไปลำบากซื้อหา อะไรไม่ใช่ถึงอยูกับเรา เดี่ยวก็ไปเอง เหมือนเพื่อนผมคุณพ่อให้พระสมเด็จจิตรดา มาแขวนเอาไว้ในห้องเฉยๆ พระหายแต่สร้อยแขวนอยู่ที่เดิมครับ 36;

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ก.ย. 2551, 10:03:41 »
ครับท่าน อืมดีมากเลยสำหรับข้อนี้ รู้ไหมว่าอะไรดีที่สุดเลย เดี๋ยวจะเฉลยๆ