ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสักที่แขน กระทู้7แบก  (อ่าน 3927 ครั้ง)

ออฟไลน์ yuan-ka

• ตติยะ
อยากสักที่แขน กระทู้7แบก
« เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 03:43:49 »
ผมเป็นศิษย์ของหลวงพ่อมานานแล้วเคยไปกราบหลวงพ่อตั้งแต่ตอนที่ท่านยังไม่มรณะภาพ และเมื้อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปที่วัดอีกเห็นเขาสักกัน เลยอยากสักมั่งเพื่อจะได้นึกถึงบารมีหลวงพ่อให้คุ้มครอง ผมอยากปรึกษาพี่ๆในเวปช่วยแนะนำ คือผมอยากสักกระทู้เจ็ดแบก ไม่ทราบว่ามีพุทธคุณด้านไหน (ช่วยบอกละเอียดหน่อยนะครับ) แล้วหลวงพี่องค์ไหนที่สักได้สวยครับ รบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมน้องใหม่ในเวปครับ  หรือว่าจะมียันต์ด้านเมตตราค้าขายอะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: อยากสักที่แขน กระทู้7แบก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 04:49:51 »
กระทู้เจ็ดแบก คงกระพันแคล้วคลาด กันคุณไสย
ครบถ้วนครับ พี่ที่ผมรุ้จักก็สักครับ เค้าสักกับหลวงพี่นันครับผม หุๆๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 06:45:12 »
หลวงพี่นันที่อยู่กุฏิเคียวกับหลวงพี่ญาหรือเปล่าครับ   :109:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 06:51:36 »
ผมเองก็โครตยากได้เลย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2551, 10:43:54 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 07:35:48 »
ใช่ครับ หลวงพี่นันท่านอยู่กุติเดียวกับหลวงพี่ญาครับ
กุติที่ท่านอยู่คือกุติเก่าของหลวงปู่เปิ่นครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 09:26:42 »
หนักไปทางคงกระพันครับผมสำหรับกระทู้เจ็ดแบก  :002:

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 11:11:51 »
  กระทู้เจ็ดแบก???

คัยรู้ช่วยอธิบายหน่อย

ว่าคืออะไร

ไม่เคยได้ยิน

ความศรัทธา คือ เบื้องต้นของปาฎิหาริย์

+++ เสือนอนอย่าคิดว่า...เสือหลับ+++

+++ เสือไม่ขยับอย่าคิดว่า...เสือตาย +++

+++ เสือไม่มีลาย...ใช่กัดใครไม่เป็น +++

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 01:31:13 »

ว่าคืออะไร

ก็เล่นแต่พราย แล้วจะไปรุ้จักพุทธคุณมัยล่ะน้องกัสเอ๋ย.. 10;

ถ้ากระทุ้ 7 แบก จะมีแค่ อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา   นะครับท่าน..(แค่บทแรก)

แล้วก็จะมี ฝนแสนห่า  นารายณ์ขว้างจักร นารายณ์ตรึงไตรภพ ฯลฯ จนครบ 8 บทน่ะครับ ในกระทู้เก่าๆ คนตอบไว้เยอะแล้วลองหาดูนะ

ถ้าเป้น 7 แถวแนวตั้ง แปดแถวแนวนอน เป็นอิติปิโสแปดทิศนะครับ.. 02;

กระทู้เจ็ดแบก คงกระพันแคล้วคลาด กันคุณไสย
ครบถ้วนครับ พี่ที่ผมรุ้จักก็สักครับ เค้าสักกับหลวงพี่นันครับผม หุๆๆ

อันนี้หมายถึงท่านผู้ใดครับพี่ก๊อตคุง  14;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 05:07:34 »

ว่าคืออะไร

ก็เล่นแต่พราย แล้วจะไปรุ้จักพุทธคุณมัยล่ะน้องกัสเอ๋ย.. 10;

ถ้ากระทุ้ 7 แบก จะมีแค่ อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา   นะครับท่าน..(แค่บทแรก)

แล้วก็จะมี ฝนแสนห่า  นารายณ์ขว้างจักร นารายณ์ตรึงไตรภพ ฯลฯ จนครบ 8 บทน่ะครับ ในกระทู้เก่าๆ คนตอบไว้เยอะแล้วลองหาดูนะ

ถ้าเป้น 7 แถวแนวตั้ง แปดแถวแนวนอน เป็นอิติปิโสแปดทิศนะครับ.. 02;

อันนี้หมายถึงท่านผู้ใดครับพี่ก๊อตคุง  14;

ตอบใด้โดนใจมากเลยคับ คุณเอ็กซ์

อยากด้ายกะจัดไปดิน้องเอ็ม หุหุหุ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 09:06:50 »
คิดว่าคงจะใช่ กระทู้ 7 แบกน่ะครับ ถูกไม่ถูกรอผู้รู้จริงอีกที ผมก็ฟังๆเขามาครับ อิอิอิ

คาถาอิติปิโสแปดทิศ

อิระชาคะตะระสา        ชื่อกระทู้เจ็ดแบก ด้านบูรพา
ติหังจะโตโรถินัง        ชื่อฝนแสนห่า ด้านอาคเนย์
ปิสัมระโร ปุสัตพุท      ชื่อนารายณ์กลืนสมุทร ด้านทักษิณ
โสมานะกะริถาโท      ชื่อนารายณ์พลิกแผ่นดิน ด้านหรดี
ภะสัมสัมวิสะเทภะ     ชื่อตวาดหิมพาน ด้านประจิม
คะพุทปันทูทัมวะคะ   ชื่อนารายณ์กลืนจักร ด้านพายัพ
วาโธโนอะมะมะวา     ชื่อนารายณ์แปลงรูป ด้านอุดร
อะวิชสุนุตสานุสติ      ชื่อนารายณ์ถอดรูป ด้านอีสาน

อ่านตามแนวตั้ง
อิติปิโสภะคะวา อะระหังสัมมา สัมพุทโธ วิชชาจะระนะสัมปันโน
สุคะโตโรกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทูมะสา ระถิสัตถาเทวะ มะนุสสานัง พุทโทภะคะวาติ

คือคาถาพุทธคุณ (ประมาณนั้นมั้งครับไม่แน่ใจ)
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ Mx_GuS

• ตติยะ
  • จังหวัดนครศรีธรรมราชครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 11:40:00 »

ว่าคืออะไร

ถ้ากระทุ้ 7 แบก จะมีแค่ อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา   นะครับท่าน..(แค่บทแรก)

อิอิ
โดนซะเลยเรา
ปกติไม่เคยได้ยินยันตืชื่อนี่อ่าครับ ส่วนใหญ่เขาจะพูดถึง
ยันต์อื่นๆมากกว่า เช่น หนุมาน เสือ
ผมก้อเรย งง นิดหน่อย เพราะชื่อยันต์ไม่คุ้น
:049: :049: :049:

ปล.ผมกะน้องรักยมกะลังไปกันได้เลยครับ หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2551, 11:45:40 โดย Mx_GuS »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 05:34:42 »
ตามนั้นครับ อิติปิโสแปดทิศ ก็แปลงมาจากบทสวดอิติปิโสที่เราๆรู้จักกันนี่เอง
เพียงอ่านคนละแนวครับ อิติปิโสแปดทิศก็เป็นคาถาที่ใช้ลงยันต์เกราะเพชรด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิด หุๆๆ
พุทธคุณ ดีทุกด้านครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 06:40:18 »
คุณ เอ็กซ์ครับ ในรูปมัน12แถวนิครับ แล้วอีก5แถวที่เพิ่มขึ้มมาเป็นยันต์อะไรครับ         พรุ่งนี้ผมว่าจะไปขอหลวงพี่นันดูไม่รู้ท่านจะยอมสักให้หรือเปล่าเพราะยังไม่เคยสักอะไรเลย

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ก.ย. 2551, 10:38:33 »
ความเข้าใจผมน่ะครับไม่แน่ใจถูกเปล่า
ที่เพิ่มมาน่าจะเป็นการลงครบทั้ง พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
กระทู้ 7 แบก มีแค่บทพุทธคุณอย่างเดียวครับ บทเต็มคือ

ถวายพรพระ (อิติปิ โสฯ)

(พุทธคุณ)
อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ
พระผู้มีพระภาคเจ้านั้น เป็นผู้ไกลจากกิเลส เป็นผู้ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง เป็นถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ(ความรู้ และความประพฤติ)
เป็นผู้เสด็จไปดีแล้ว (คือ ไปที่ใดยังประโยชน์ให้ที่นั้น) เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง เป็นผู้สามารถฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้อย่างไม่มีใครยิ่งไปกว่า
เป็นครูผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม เป็นผู้มีความจำเริญ จำแนกธรรมสั่งสอนสัตว์

(ธรรมคุณ)
สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ ( ออกเสียงว่า วิญญูฮีติ )
พระธรรมเป็นสิ่งที่พระผู้มีพระภาคเจ้า ได้ตรัสไว้ดีแล้ว เป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาและปฏิบัติ พึงเห็นได้ด้วยตนเอง
เป็นสิ่งที่ปฏิบัติได้ และให้ผลไม่จำกัดกาล เป็นสิ่งที่ควรกล่าวกับผู้อื่นว่า ท่านจงมาดูเถิด เป็นสิ่งที่ควรน้อมเข้ามาใส่ตัว เป็นสิ่งที่ผู้รู้ก็รู้ได้เฉพาะตน

(สังฆคุณ)
สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย* ปาหุเนยโย** ทักขิเณยโย*** อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ
( * ออกเสียงว่า อาหุไนโย ** ออกเสียงว่า ปาหุไนโย *** ออกเสียงว่า ทักขิไนโย)
สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติดีแล้ว สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติตรงแล้ว สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติเพื่อรู้ธรรมเป็นเครื่องออกจากทุกข์แล้ว สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติสมควรแล้ว ได้แก่บุคคุลเหล่านี้คือ คู่แห่งบุรุษ ๔ คู่ นับเรียงตัวบุรุษได้ ๘ บุรุษ (คือพระอริยบุคคล ๘) นั่นแหละ สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า เป็นผู้ควรแก่สักการะที่เขานำมาบูชา เป็นผู้ควรแก่การต้อนรับ เป็นผู้ควรแก่ทักษิณา เป็นผู้ควรแก่การทำอัญชลี เป็นเนื้อนาบุญของโลก ไม่มีนาบุญอื่นยิ่งกว่า

ผมใช้สวดตอนกลางคืนด้วยครับ
รอการยืนยันจากผู้รู้อีกทีครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ก.ย. 2551, 04:55:35 »
ได้มาแล้วครับหลวงพี่นันท์เมตตราสักให้ครับ   ไม่ทราบว่าสักมาใหม่ๆโดนน้ำได้ไหมครับ  เห็นในกระทู้เก่าๆบอกให้ทาวาสลีนที่รอยสักเพื่ออะไรครับแล้วสักใหม่ๆแบบนี้ทาได้เลยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ก.ย. 2551, 08:14:31 »
โดนน้ำได้ครับ แต่ห้ามฟอกสบู่สัก 3 - 4 วันนะ เดี๋ยวแผลจะเป็นเม็ดใสๆ แล้วรอยสักจะเสีย..

..ทาวาสลีนเพื่อให้ผิวบริเวณที่เป็นแผลชุ่มชื้นไม่แห้งตึงครับ สีสันจะคงทนดีด้วย..

..ยินดีด้วยครับ ได้ของดีแล้ว.. 36;