ผู้เขียน หัวข้อ: ของจะเสื่อมมั๊ยค่ะ  (อ่าน 3591 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ของจะเสื่อมมั๊ยค่ะ
« เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 10:02:57 »
มีผู้ใหญ่เคยบอกว่า ถ้าหาเราสวมพระเครื่องหรือเครื่องรางอะไรก็ตาม ถ้าผู้ใดร่วมหลับนอนกัน ให้ถอดพระเครื่องหรือเครื่องราง เสมอ เพราะอะไรค่ะ

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ของจะเสื่อมมั๊ยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 10:03:38 »
แล้วถ้าหากผู้ใดผู้หนึ่งลืมถอดออก ความศักดิ์ ความขลังจะหายไปหรือไม่ แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรค่ะ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 10:05:09 »
สงสัยมานานแล้ว ใครพอจะทราบบ้าง ช่วยตอบไว้เป็นข้อคิดหน่อยนะ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 10:46:01 »
คิดว่าน่ะครับ
เพราะองค์พระต่างๆท่านเป็นผู้ละแล้วซึ่งกิเลส และตัญหา รวมถึงพระสงฆ์ที่ปลุกเสก
จึงคิดว่าไม่เหมาะสมที่จะสวมใส่ขณะปฏิบัติกิจร่วมหลับนอนซึ่งเป็นกิเลสชนิดหนึ่ง
ซึ่งก็เป็นปกติธรรมชาติของมนุษย์

วิธีปลุกพระใหม่ง่ายสุดสวดมนต์ไหว้พระบูชาท่านไปเรื่อยๆ แล้วผลบุญ อำนาจการสวด
ทำให้ท่านศักดิ์สิทธิ์ครับ หรือเวลามีงานบวชตอนนาคเข้าโบถส์ก็ใส่ย่ามหรือให้นาคสวมไปเลยครับได้หมือนกัน

คราวหน้าก็อย่าลืมถอดพระก่อนน่ะคร๊าบบบบบบ
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 12:58:35 »
บอกพระให้ปลุกเสกพระใหม่ก้อได้ครับ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 03:52:28 »
เท่าที่ทราบนะ เป็นแม่นางกวักด้านนึง อีกด้านนึงเป็นพระ เป็นเหรียญ 2 หน้า เพื่อนถามน่ะ จะมีผลอะไรรึเปล่า ถ้าเป็นเรา เราก็คงคิดแบบเพื่อนนะ ไม่สบายใจ คนเราก็มีผิดพลาดกันได้เนอะ :025: :095:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 04:54:14 »
ผมคิดว่าการที่เราใส่พระหรือเครือ่งรางของขลัง
ที่สำเร็จด้วยพระพุทธคุณ ร่วมหลับนอนกับผู้อื่นนนั้น
ผุ้ใหญ่เคยบอกว่า มันเป็ฯการไม่เคารพครูบาอาจารย์ครับ
อีกอย่างเรือ่งแบบนี้ มันไม่ใช่กิจของสงฆ์แล้วครับ
พระเครือ่งรางของขลัง ส่วนมากสำเร็จด้วยพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณทั้งนั้น
ซึ่งพระรัตนตรัย เป็นของสูงครับ อีกอย่างลองคิดดูครับ
แค่ต่างประเทศเอารูปพระพุทธเจ้าของเราไปสกรีนลงบนเสื้อสายเดี่ยว เรายังรู้สึกไม่พอใจเลย
แต่นี่ถึงกับใส่พระหรือคาดตะกรุดทำการบ้านนี่ ก็ไม่เหมาะสมแล้วครับผม
เรื่องแบบนี้กับพระเครือ่งหรือเครือ่งรางของขลัง ไม่ถูกกันมาตั้งแต่สมัยโบราณแล้วครับ เหมือนกับที่
มีบางคนคาดตะกรุด เข้าไปในสถานที่ค้าประเวณี ตะกรุดที่คาดเอวถึงกับระเบิดแตกเป็นเสี่ยงๆ คาเอวเลยก็มีครับ
ครูบาอาจารย์ท่านถึงห้ามหนัก
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 06:51:07 »
ผมคิดว่าการที่เราใส่พระหรือเครือ่งรางของขลัง
ที่สำเร็จด้วยพระพุทธคุณ ร่วมหลับนอนกับผู้อื่นนนั้น
ผุ้ใหญ่เคยบอกว่า มันเป็ฯการไม่เคารพครูบาอาจารย์ครับ
อีกอย่างเรือ่งแบบนี้ มันไม่ใช่กิจของสงฆ์แล้วครับ
พระเครือ่งรางของขลัง ส่วนมากสำเร็จด้วยพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณทั้งนั้น
ซึ่งพระรัตนตรัย เป็นของสูงครับ อีกอย่างลองคิดดูครับ
แค่ต่างประเทศเอารูปพระพุทธเจ้าของเราไปสกรีนลงบนเสื้อสายเดี่ยว เรายังรู้สึกไม่พอใจเลย
แต่นี่ถึงกับใส่พระหรือคาดตะกรุดทำการบ้านนี่ ก็ไม่เหมาะสมแล้วครับผม
เรื่องแบบนี้กับพระเครือ่งหรือเครือ่งรางของขลัง ไม่ถูกกันมาตั้งแต่สมัยโบราณแล้วครับ เหมือนกับที่
มีบางคนคาดตะกรุด เข้าไปในสถานที่ค้าประเวณี ตะกรุดที่คาดเอวถึงกับระเบิดแตกเป็นเสี่ยงๆ คาเอวเลยก็มีครับ
ครูบาอาจารย์ท่านถึงห้ามหนัก

เข้า วัดแล้วปลัดชิกหล่นคาประตู นี่แปลว่าไรคุณก๊อต   :007:

ไม่สมควรครับเห็นด้วยกับคุณก๊อต หลวงพ่อย้ำนักย้ำหนา ว่าอย่าพลาด  :095:

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 07:26:53 »
เรือ่งที่ปลัดหัวชะมดหล่นตรงหน้ากุติหลวงปู่พูน วัดบ้านแพน นี่ผมก็ม่ายรุ้เหมือนกันน่ะท่าน
จนด้วยเกล้าจริงๆ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 08:13:00 »
เห็นด้วยกับท่านก๊อตครับ..ไม่ควรจะใส่ตอนที่ทำธุระครับ 36;

เรือ่งที่ปลัดหัวชะมดหล่นตรงหน้ากุติหลวงปู่พูน วัดบ้านแพน นี่ผมก็ม่ายรุ้เหมือนกันน่ะท่าน
จนด้วยเกล้าจริงๆ ฮ่าๆ

..แล้วท่านก๊อตใส่เครื่องรางคาดเอวอยุ่ตลอด 24 ชั่วโมง แล้วที่เคยทำมา ท่านก๊อตจะทำอย่างไรครับ.. 09;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 08:48:57 »
ถึงเวลาแบบนั้นน่ะผมถอดหมดเรยนาพี่เอ๊ก
ทำเป็นเล่นไป หุๆๆ ไม่เหลืออะไรเลย ทั้งตัวเหลือแต่ยันต์ที่ติดอยู่ที่ผิว
หนังนี่แหละ คับผม :095:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 09:17:45 »
ถึงเวลาแบบนั้นน่ะผมถอดหมดเรยนาพี่เอ๊ก
ทำเป็นเล่นไป หุๆๆ ไม่เหลืออะไรเลย ทั้งตัวเหลือแต่ยันต์ที่ติดอยู่ที่ผิว
หนังนี่แหละ คับผม :095:

อันนี้ขอยอมรับ แต่ทำไม ไม่ถอดตอนตอกตะปูด้วยล่ะ เหงื่อหยดรู้ไหม  :007:

..แล้วท่านก๊อตใส่เครื่องรางคาดเอวอยุ่ตลอด 24 ชั่วโมง แล้วที่เคยทำมา ท่านก๊อตจะทำอย่างไรครับ.. 09;

เอาน่าพี่ มันจะไปแก้ไรไม่ได้แล้ว  :095:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 ต.ค. 2551, 11:41:46 »
**คิดมากน่าครับ

ไม่มีอะไรหรอก

ของน่ะไม่เสื่อม

ใจคุณน่ะ เสื่อมหรือป่าว

ก้อแค่นั้น

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ต.ค. 2551, 11:10:49 »
งั้นสรุปว่ามันอยู่ที่ใจเราใช้ป่าว หมั่นสวดมนต์ภาวนาไว้เหมือนเดิม  ที่เคยพลาดไปก็จำไว้ อย่าพลาดอีก
ถ้าเรายังมีความเคารพ ในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ทุกอย่างก็ไม่เปลี่ยนแปลง ถ้ามีโอกาสก็ให้นำไปปลุกเสกใหม่ หรือว่าเวลามีงานบวชตอนนาคเข้าโบถส์ก็ใส่ย่ามหรือให้นาคสวม  :015:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 02:03:57 »
......ก้อตามนั้นล่ะค๊าบ

- -"

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 09:14:42 »
ไม่พูดดีกว่าอ่ะ ว่าสถานะวัตถุมงคลนั้นเป็นอย่างไร แต่ที่แน่ๆคือ แม่พิมพ์ กับแม่ดำเซ็นหลวงปู่อั๊ป ใส่ติดตัวได้ครับ confermเลย
c Me ถ้าอยากให้ดีพระชุดนั้นท่านไปวัดใด โปรดใส่พานขอเมตตาหลวงปู่หลวงพ่อ ปลุกให้อีกรอบ ด้วยวิชาด้วยอาคมด้วย ประสิทธิของครูบาอาจารย์ ท่านอาจจะได้ ก็ได้ "พระและเครื่องรางวัตถุมงคลอื่นๆถอดใส่พานไว้ก็ดีครับ" พี่น้องเชื่อเถอะ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 12:08:00 »
หมายถึงว่าถ้าไปวัดก็ใส่พานให้หลวงพ่อปลุกเสกให้ใหม่ ไจเป็นต้องเป็นวัดท้องไทรก็ได้ใช่มั๊ย วัดทั่วไปแล้วแต่เราจะแวะไป แล้วท่านจะใช้คาถาใดปลุกเสกล่ะ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 01:31:24 »
ถ้าให้ชัวที่สุด เช่าที่ไหนก็กลับไปเสกที่นั่นแหละครับ
ของแบบนี้ไม่มีใครรู้ดีเท่าคนสร้างครับผม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 06:51:22 »
เวลา .ฟิวชั่น ผมว่าควรจะถอดนะครับ...เพราะดูไม่ดีอยู่แล้วอะครับ ......เหอๆๆๆๆ  (ถอดและอย่าลืมนะครับ ระวังหาย) = =''

ถ้าไม่มั่นใจ ก็กลับไปพระที่ท่านเสกให้ท่านเสกให้ใหม่ หรือไม่ก็ กำพระใว้ในมือขอขมาในใจ ........หรือจุดธูปบอกก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจ

หากพลาด คราวหน้าก็อย่าทำอีกก็หมดเรื่อง ครับ ....

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 06:57:46 »
เวลา .ฟิวชั่น ผมว่าควรจะถอดนะครับ...เพราะดูไม่ดีอยู่แล้วอะครับ ......เหอๆๆๆๆ  (ถอดและอย่าลืมนะครับ ระวังหาย) = =''

ถ้าไม่มั่นใจ ก็กลับไปพระที่ท่านเสกให้ท่านเสกให้ใหม่ หรือไม่ก็ กำพระใว้ในมือขอขมาในใจ ........หรือจุดธูปบอกก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจ

หากพลาด คราวหน้าก็อย่าทำอีกก็หมดเรื่อง ครับ ....

แบบที่คุณเอ็ม ว่าก็แจ๋วครับ แล้วทำบุญตักบาตรให้เจ้ากรรมนายเวร แล้วกันครับ  :016:

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 09:18:07 »
ของดีมันอยู่ที่ใจ ขอบคุณครับ
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 09:23:56 »
อยู่้บ้านใส่นอนคนเดียวยังไม่นิยมกันเลยครับ 

ถอดเถอะครับ สบายใจกว่ากันเยอะเลย

ตะกรุดบางสำนัก ไม่ห้ามเรื่องผิดกาเมฯ แต่ห้ามเด็ดขาดเรื่องหลับนอนกับผู้หญิง 

ที่พอจะติดตัวได้้เห็นจะเป็นพี่ปลัดขิก ละครับ (ปลัดขิกเครื่องรางนะครับ....  ตามนั้น)