ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าเก่ง ใครก็รัก  (อ่าน 1262 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ข้าเก่ง ใครก็รัก
« เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 08:25:10 »
บันทึกของนักวิชาการคนหนึ่ง

ผมเป็นนักวิชาการครับ

ตอนเด็กๆ ผมเรียนเก่ง สอบเข้าได้ที่ 1 ของประเทศ คณะอะไรไม่ขอบอกนะครับ

ตอนนี้ผมเป็นนักวิชาการเป้นอาจารย์ของมหาวิทยาลัยครับ ผมไม่เข้าใจว่าผมเก่ง ผมมีความรู้เยอะ
เป็นนักวิชาการทางด้านการเมืองการปกครองครับ ทำไมคนยอมรับผมน้อยจัง

ผมชอบออกไปพูดในที่สาธารณะครับ เพื่อให้คนได้รู้จักผม จะได้รู้ว่าผมมีความรู้เยอะๆ ครับ
สังเกตได้ครับเวลาใครได้รับความรัก ได้รับความยอมรับ ผมจะไปว่าเขาไม่ดีต่างๆ
หาให้เจอว่าเขาไม่ดีตรงไหน ผมจะคอยเบรคเขาครับ ไม่ให้เขาได้ดีไปกว่าผม
เอาง่ายๆ คนที่ไม่เคยยอมรับใครเลยเวลาออกทีวีนั่นแหละผมเองครับ

ผมชอบระบบเสรีประชาธิปไตยมากครับ เพราะทุกคนเท่ากัน

แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมผมไม่ยอมรับความเก่งของผมครับ
ทั้งที่ตอนเด็กๆ ผมก็เห็นเขาให้ผมเรียนแข่งกัน

ใครได้ที่ 1 ก็เก่ง ครูก็รัก แม่ก็รัก พ่อก็รัก

ตอนนี้ผมเดินทางมาเรื่อยๆ ครับตอนนี้เป็นนักวิชาการครับ
แต่ไม่ได้รับความรักที่อยากได้ ในหนังสือไม่มีใครสอน ... จบ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ข้าเก่ง ใครก็รัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 08:26:28 »
เป็นเรื่องราวที่ตั้งขึ้นให้เป็นคติเตือนใจครับ บางคนคิดว่าตัวเองเก่ง

เอาแต่ความเก่งของตนเองเป็นที่ตั้ง จนมองไม่เห็นคนอื่น หลงระเริงในความเก่งของตน

จนเป็นการเบียดเบียนผู้อื่น เมื่อนั้นตนจะถูกจับไต๋ได้และถูกสลายไปเองครับ.....
  :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2551, 08:28:32 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 08:44:40 »
ขอบคุณท่านโจ มาก ครับ ....เตือนสติได้ดียิ่ง ครับ เหนือฟ้ายังมีฟ้าเสมอ ครับ 
เราควรยึกหลักพรหมวิหาร 4 ดีที่สุดครับ เห็นผู้อื่นได้ดีเรา ก็ควรยินดีด้วย
เห็นคนอื่นทุกข์ก็ไม่ควรซ้ำเติม ครับ

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 09:16:32 »
เยี่ยมมากเลยครับท่านโจรสลัด

:016: :015: :016: :015: :016: :015: :016: :015: :016: :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ต.ค. 2551, 10:19:28 »
เยี่ยมยุทธครับท่านโจร จัดจ้านถึงใจ  :002: