ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสักนิดนึง  (อ่าน 2508 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
สอบถามเรื่องสักนิดนึง
« เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 12:52:57 »
จะเดินทางไปสักน้ำมันวันศุกร์นี้ล่ะ หลังจากสักแล้ว วันรุ่งขึ้นเราสามารถทำกิจวัตรประจำวันได้ปกติมั๊ย
ก็ว่าจะขอความเมตตาจากหลวงพี่ที่ทำการสัก จะขอสัก 3 พาน เพราะเดินทางมาไกลด้วย เพื่อจะมาฝากตัวเป็นศิษย์วัดบางพระอีกคนเลยนะ กลัวหลวงพี่ไม่อนุญาตสิ ลางานได้ไม่กี่วันเอง คิดว่าสักแล้วจะกลับใต้เลยน่ะ

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องสักนิดนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 01:44:33 »
จะเดินทางไปสักน้ำมันวันศุกร์นี้ล่ะ หลังจากสักแล้ว วันรุ่งขึ้นเราสามารถทำกิจวัตรประจำวันได้ปกติมั๊ย
ก็ว่าจะขอความเมตตาจากหลวงพี่ที่ทำการสัก จะขอสัก 3 พาน เพราะเดินทางมาไกลด้วย เพื่อจะมาฝากตัวเป็นศิษย์วัดบางพระอีกคนเลยนะ กลัวหลวงพี่ไม่อนุญาตสิ ลางานได้ไม่กี่วันเอง คิดว่าสักแล้วจะกลับใต้เลยน่ะ
ไปให้ถึงวัดแต่เช้าหน่อยก็ดีนะคะจะกี่พานมันก็อยู่ที่ความอดทนของเราล่ะค่ะ อาจมีระบมเล็กน้อย((ของเจ้าของนี่4วันยังจิ๊ดๆอยู่เรย แห่ะๆ :075:)) สักแล้วก็ทำกิจวัตรประจำวันได้ปกตินี่คะ ก็เรียนบอกพระอาจารย์ท่านว่าเรามาไกลค่ะท่านจะได้เมตตาให้ตามความเหมาะสมค่ะ  15; 15; 15; 15; 15; 15;
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 02:46:58 »
จะพยายามไปให้เช้านะ กะว่าจะไปวัดท้องไทรด้วย แล้วใช้เวลาสักนานมั๊ยคะ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 02:48:22 »
ถ้าหลายพานอาจมีระบมบ้างครับแต่ไม่มาก นิดๆ หน่อยๆ พอจี๊ดๆ
ผู้หญิงอาจระบมมากกว่าผู้ชายหน่อยเพราะผู้ชายผิวหนังจะกร้านกว่าผู้หญิงครับ
ใช้ชีวิตได้ตามปกติล่ะครับ(อาจมีตึงๆ หลังนิดหน่อย)
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 02:51:01 »
ถ้าหลายพานอาจมีระบมบ้างครับแต่ไม่มาก นิดๆ หน่อยๆ พอจี๊ดๆ
ผู้หญิงอาจระบมมากกว่าผู้ชายหน่อยเพราะผู้ชายผิวหนังจะกร้านกว่าผู้หญิงครับ
ใช้ชีวิตได้ตามปกติล่ะครับ(อาจมีตึงๆ หลังนิดหน่อย)

ไปคนเดียวก็กลัวเรื่องการเดินทางมากกว่า รบกวนถามหน่อยนะ ว่าจะไปสักก่อนหรือไปเช้าพระที่วัดท้องไทรก่อนดี พอดีว่าเพื่อนฝากเช่าด้วย

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 03:04:57 »
ต้องดูว่าเอารถมาเองหรือเปล่าครับ ถ้าเอารถมาเองน่ะ
ไปสักก่อนดีกว่าเผื่อคนเยอะ สักเสร็จแล้วค่อยไปเช่าพระที่วัดท้องไทร
ถ้าไปเช่าพระก่อนกลับมาเผื่อคนเยอะจะรอนานแล้วจะเสร็จเย็นย่ำค่ำมืดซ่ะเปล่าครับ
ถ้ากลับใต้วันนั้นจะได้ไม่มืดมากครับ ไม่ชินทางขับรถกลางคืนอันตรายครับ
ยังไงก็ขอให้สมหวัง เดินทางปลอดภัย หลวงปู่คุ้มครองครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 03:27:21 »
ต้องดูว่าเอารถมาเองหรือเปล่าครับ ถ้าเอารถมาเองน่ะ
ไปสักก่อนดีกว่าเผื่อคนเยอะ สักเสร็จแล้วค่อยไปเช่าพระที่วัดท้องไทร
ถ้าไปเช่าพระก่อนกลับมาเผื่อคนเยอะจะรอนานแล้วจะเสร็จเย็นย่ำค่ำมืดซ่ะเปล่าครับ
ถ้ากลับใต้วันนั้นจะได้ไม่มืดมากครับ ไม่ชินทางขับรถกลางคืนอันตรายครับ
ยังไงก็ขอให้สมหวัง เดินทางปลอดภัย หลวงปู่คุ้มครองครับ

นั่งรถโดยสารไปเองค่ะ ก็ไปพักบ้านญาติแถวหนองแขม ออกเดินทางคืนนี้ 2 ทุ่ม ไปถึงกทม.ก็สายๆล่ะ

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 03:40:14 »
นั่งรถโดยสารงั้นไปเช่าก่อนดีมั๊ยครับ
วันที่ผมไปเจอพี่คนหนึ่งนั่งรถโดยสารไปจาก กทม. บอกตอนเข้าไม่เท่าไร
ตอนกลับบ่ายๆ เย็นๆ รอรถนานครับ วันนั้นผมเลยชวนเขากลับมา กทม. ด้วยกันเลย
ผมเอารถไปเอง ใครเชี่ยวชาญแถวนั้นอยู่แถวนั้นมาช่วยบอกคุณ INLOVE หน่อยน่ะครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 04:05:52 »
นั่งรถโดยสารงั้นไปเช่าก่อนดีมั๊ยครับ
วันที่ผมไปเจอพี่คนหนึ่งนั่งรถโดยสารไปจาก กทม. บอกตอนเข้าไม่เท่าไร
ตอนกลับบ่ายๆ เย็นๆ รอรถนานครับ วันนั้นผมเลยชวนเขากลับมา กทม. ด้วยกันเลย
ผมเอารถไปเอง ใครเชี่ยวชาญแถวนั้นอยู่แถวนั้นมาช่วยบอกคุณ INLOVE หน่อยน่ะครับ

ขอบคุณมากๆ นะคะ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 04:07:00 »

ยังไงก็ขอให้นู๋เจอคนดีมีน้ำใจพากลับเข้ากรุงเทพฯด้วยนะ สาธุ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 07:02:04 »
ค่อยๆ เป็นไปจะดีกว่ามั๊ย ครับผม  :095: เข้าวัดวันละนิดจิตก็แจ่มใส

คนเรามันจะทำ 3-4 อย่างในเวลาเดียวไม่ได้หรอก ได้อย่างมันก็ต้องเสียอย่าง
  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ต.ค. 2551, 08:34:43 »
ลองไปดูนะครับ แล้วแต่จะสะดวก ไปเช้าๆได้ก็ยิ่งงดีครับ เซฟเวลาได้เยอะ ไปที่วัดบางพระก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยไปที่วัดท้องไทรต่อ โชคดีจงมีแก่ท่านนะครับ  :001:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ต.ค. 2551, 12:06:32 »
ตามนั้นครับ

ไม่แน่อาจจะเจอผมที่วัดก้อด้ายครับถ้าไปพรุ่งนี้

ปล.ผมไปทุกอาทิตย์ไปสัก่บ้างไปเที่ยวบ้างเรื่อยเปื่อย

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ต.ค. 2551, 04:20:38 »
ตามนั้นครับ

ไม่แน่อาจจะเจอผมที่วัดก้อด้ายครับถ้าไปพรุ่งนี้

ปล.ผมไปทุกอาทิตย์ไปสัก่บ้างไปเที่ยวบ้างเรื่อยเปื่อย

อยากไปด้วย ครับ ...แต่ติดทำงาน ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 12:36:49 »
น่าสนใจครับ ถ้าไปแต่เช้า เข้าไปกราบหลวงปู่อั๊บที่ท้องไทรก่อนก็ได้ครับ  ใช้เวลาไม่นาน เช้าๆ หลวงปู่ว่าง คุยสนุก ได้อะไรดีๆเยอะ

บางพระชอบไปตอนคนเยอะๆครับ ได้พบปะพูดคุยกัน เห็นหลังพี่น้องแต่ละท่านแล้ว ฮึกเฮิมดี  ชอบครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 02:08:37 »
น่าสนใจครับ ถ้าไปแต่เช้า เข้าไปกราบหลวงปู่อั๊บที่ท้องไทรก่อนก็ได้ครับ  ใช้เวลาไม่นาน เช้าๆ หลวงปู่ว่าง คุยสนุก ได้อะไรดีๆเยอะ

บางพระชอบไปตอนคนเยอะๆครับ ได้พบปะพูดคุยกัน เห็นหลังพี่น้องแต่ละท่านแล้ว ฮึกเฮิมดี  ชอบครับ

ไปมาแล้วค่ะ หลวงพี่ญาใจดี ได้ไปทั้งบางพระและท้องไทรด้วย

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 03:13:55 »
ยินดีด้วยน่ะครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 04:20:47 »
ยินดีด้วยน่ะครับ

ได้ทั้งฝีเข้มหลวงพี่ญา สวยมาก ได้ทำบุญ ลงนะหน้าทองกับหลวงพ่อ เช่าตะกรุดบางพระ และไปเที่ยววัดท้องไทร เช่าตะกรุดเพิ่มอีก
ไว้เที่ยวหน้าจะให้หลวงพี่ญาลงเข็มให้อีกสัก 3ลายน่ะ