ผู้เขียน หัวข้อ: โลกกลมจริงหรือ ?  (อ่าน 3828 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
โลกกลมจริงหรือ ?
« เมื่อ: 17 ต.ค. 2551, 09:15:16 »
บันทึกของเด็กหนุ่มเรื่อง โลกกลมๆ ของผม

สวัสดีครับ ท่านผู้อ่าน ถูกแล้วครับผมพูดกับคุณ นี้เป็นเรื่องระหว่างเรา คุณกับผม
ผมมีความลับจะมาบอกคุณ ไม่รู้ว่าคุณมีโลกแบบผมไหม ผมมีโลกส่วนตัวมาเล่าให้คุณฟัง
ผมเกิดเมื่อปี พ.ศ.๒๕๓๕ ปีนี้ปี ๒๕๔๙ ผมอายุ ๑๔ ปีแล้วครับ ผมเกิดโตในเมืองหลวงของไทย
จังหวัดปริมณฑล ห้องที่ผมเกิดเป็นห้องที่โรงพยาบาล ห้องสี่เหลี่ยมๆ พ่อกับแม่สร้างบ้าน
มีห้องส่วนตัวให้ผม เมื่อผมเริ่มจำความได้ผมวิ่งเล่นในห้องที่มีผนังสี่ด้าน กับพื้นด้านล่างและเพดาน
ซึ่งต้องอยู่ด้านบน ตั้งแต่เด็กๆ ผมเกิดมาก็เป็นเช่นนี้ไม่มีอะไรใหม่ จำความได้ก็เริ่มไปโรงเรียน
ไปโรงเรียนแม้ว่าที่บ้านเราไม่มีฐานะมาก แต่เรื่องการศึกษาการเรียนหนังสือเป็นความหวังของครอบครัวเรา
คุณพ่อคุณแม่ ลงทุนได้ครับ ผมจึงไปเรียนพิเศษเหมือนคนอื่นๆ เขาเช้าผมก็ตื่นไปเรียน
นั่งรถตู้ไปเรียนจากชานเมืองหลวง ทุกๆ เช้า

รถตู้ ...
ห้องของผม ...
ห้องเรียน ...
ห้องเรียนพิเศษ ...

โลกของเรา ที่ผมได้เรียนมา บอกว่าเป็นทรงกลม โลกทรงกลม ผมไม่เคยเจอเลยว่ามันกลมตรงไหน
ทุกวันนี้ช่วงผมพักผ่อน ก็เล่นคอม จอสี่เหลี่ยม ดูหนังจอสี่เหลี่ยม โลกที่ผมมีสังเกตุไปทุกที่
กรอบที่ขังผม เป็นเช่นนี้ทุกที่ไป ลูกบาศก์ กรอบสี่เหลี่ยม ผมไม่เคยรู้เลยว่ามันกลม

กลมตรงไหน ... โลกของผม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: โลกกลมจริงหรือ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ต.ค. 2551, 09:26:16 »
ขอบคุณครับ ท่านโจ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ต.ค. 2551, 09:40:25 »
ขอบคุณครับผม  :002:

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 08:24:35 »
ผมว่าโลกกลมนะครับคุณโจรสลัด  ก็ลองนึกดู  หลายอาทิตย์ก่อนเรานัดเจอกันวันเสาร์ที่วัดนก  แต่เพราะโลกมันกลมเรากลับมาเจอกันที่วัดบางพระ  ได้ไงนี่ :004: :004: :004:

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ศิษย์วัดบางพระ
  • ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 08:47:43 »
 :004: :004: :004:
[shake]ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/shake]

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ต.ค. 2551, 08:55:14 »
โลกเป็นรูปทรงลูกบาศก์เราจึงชิ่งไปชิ่งมา กันดิ้วๆ มาเจอกันน่ะครับท่าน มุมสะท้อนไง ^^
"ปล.ล้อเล่นครับพี่น้อง"
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 2551, 08:33:18 »
 :095: :095:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2551, 05:58:37 »
แฮ่แฮ่ !! ผมเคยเห็นรวงผึ้งหรือรังผึ้งห้อยย้อยเป็นรังใหญ่มากๆ เลยไปตีหวังจะเอาน้ำผึ้งมากิน

ที่ไหนได้ โดนต่อยซะบวมไปทั้งหน้าทั้งหัว พอได้รังมาดู โอ้โห รูเยอะมากๆ รูที่ผึ้งอ่อนมันอยู่

ทำไมเป็นรูป5เหลี่ยม ผมเลยชักสงสัย ตกลงความคิดผึ้ง รวงรังมันห้อยย้อยลงมาจากกิ่งไม้

หรือว่ารวงรังมันเป็นแค่ 5 เหลี่ยมกันแน่  วันรุ่นสงสัยจัง :065: