ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ผู้รู้ตอบหน่อย  (อ่าน 1595 ครั้ง)

ออฟไลน์ bank

• ทุติยะ
  • **
พี่ผู้รู้ตอบหน่อย
« เมื่อ: 10 พ.ย. 2551, 08:19:30 »
พี่ๆ ผมสักกับอาจจารย์วรวัดช้างให้แล้วถ้าจะเปลี่ยนอาจาย์มาเป็นอาจารย์โบ้ได้ไหมคับ
คือผมได้ยินมาว่าอาจารย์วรพอสักเสร็จแล้วพอเรากลับบ้านอาจจารย์วรเขาจะเรียกของกลับนะผมเลย
อยากเปลี่ยนอาจาย์มาเป็นอาจารย์โบ้แทนคับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: พี่ผู้รู้ตอบหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ย. 2551, 08:40:02 »
ไม่มีครูที่ไหนฆ่าลูกศิษย์ นะท่าน ขอแค่เราเคารพท่านจริง ท่านไปสักที่ไหนก็ได้ แต่ให้ลงหนุนธาตุด้วยนะ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ย. 2551, 12:40:42 »
ก็สัก หลายๆ อาจารย์ก็ไม่เป็นไร ครับ อย่าคิดมาก ....อย่าไปฟังคนอื่นครับท่าน อยากรู้ ถามอาจารย์ ที่สักให้เราดีสุด ครับ ผม

ออฟไลน์ pay_yala

• ทุติยะ
  • **
  • รอยสักจากแรงศัทธา
    • MSN Messenger - pay_wisit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ย. 2551, 03:31:45 »
พี่ๆ ผมสักกับอาจจารย์วรวัดช้างให้แล้วถ้าจะเปลี่ยนอาจาย์มาเป็นอาจารย์โบ้ได้ไหมคับ
คือผมได้ยินมาว่าอาจารย์วรพอสักเสร็จแล้วพอเรากลับบ้านอาจจารย์วรเขาจะเรียกของกลับนะผมเลย
อยากเปลี่ยนอาจาย์มาเป็นอาจารย์โบ้แทนคับ

อ่านแล้วรู้สึกว่าคุณไม่รู้อะไรเลย.....เวลาคุณสักแล้วอาจารย์เขายัดให้คุณแล้วจะเอาคืนได้อย่างไร คุณไม่ได้อยู่หรือให้อาจารย์เขาเอาคืนที่  อาจารย์เขาคงไม่เรียกคืนทุกคนหลอก มีเหตุผลอะไร  หากทำอย่างนั้นอาจารย์มีเวลาหรือ อาจารย์ทุกคนทุกสำนักไม่ฆ่าศิษย์ตัวเองหรอก...เพราะหากคุณปฏิบัติตัวดี พุทธคุณกล้าแกร่ง ก็ดีกับตัวคุณและอาจารย์ เพราะชื่อเสียงเป็นของอาจารย์นั้นแหละ อาจารย์แต่ละสำนักก็มักจะให้ศิษย์ตัวเองเต็มที่เพื่อเป็นเกียรติภูมิของอาจารย์และศิษย์ด้วย ดังนั้นผมว่าที่ได้ยินมาลองใช้วิจารณญาณวิเคราะห์หน่อยผมก็เป็นศิษย์วัดช้างให้  มานานไม่เคยเจอหรือได้ยินเรื่องแบบที่คุณว่ามาเลย  ส่วนที่คุณจะไปสักกับอาจารย์โบ้  หรืออาจารย์ท่านอื่นๆ ก็ได้ ไม่ได้มีข้อห้ามอะไร เพราะผมก็มีอาจารย์หลายสำนัก ทุกภาคของประเทศ รวมๆ 6 อาจารย์ได้ ไม่มีปัญหาอะไร   ดังนั้นจะไปสักกับอาจารย์โบ้ก็ไม่น่าจะเป็นไร  หากอยู่ยะลา น่าจะได้คุยกัน จะได้เข้าใจ อีกอย่างอาจารย์โบ้ตอนนี้ย้ายจากวัดลานควาย ไปอยู่ที่วัดตุยง หนองจิกปัตตานี  มีน้องๆที่รู้จักเป็นศิษย์อาจารย์โบ้อยู่หลายคน เขาก็ไปกันอยู่ เดิมก็เป็นศิษย์วัดช้างให้ด้วย และก็เป็นศิษย์อาจารย์โบ้ด้วย...มีอะไรก็คุยกันได้ถามมาจะได้รู้ ...เขียนแบบนี้จะทำให้คนอื่นเสียหายได้ อาจมีความผิดฐานประมาทและ ศิษย์ช้างให้ในนี้ก็มีหลายคน เขาอาจจะตอบโต้คุณได้ มีอะไรก็ถามมาจะได้ตอบ  เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องดีกว่า.....คนหลังลายศิษย์หลายสำนัก

ออฟไลน์ bank

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พ.ย. 2551, 06:14:46 »
แต่พี่สักเท่าไรละครับ  เพื่อนผมสัก200แต่พอผมสัก500ทั้งๆที่รูปเหมือนกันคาถาก็ไม่ให้

ออฟไลน์ pay_yala

• ทุติยะ
  • **
  • รอยสักจากแรงศัทธา
    • MSN Messenger - pay_wisit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 11:48:56 »
เอาเป็นว่า ต้องมาเจอและคุยกันดีกว่า ไม่อยากคุยกันทางนี้ แล้วน้องจะเข้าใจอะไรมากขึ้น.....ไม่ได้เข้าข้างหรือแก้ตัวให้ใครแต่จะให้เหตุผลอย่างเป็นกลางๆละกัน....ติดต่อทาง เอ็มหรือเมลล์ก้ได้จะให้เบอร์โทรติดต่อละกัน....คนหลังลาย

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พ.ย. 2551, 11:01:13 »
ผมเห็นใจคุณ bank นะครับ   การที่เราโดนหลอกหรือรู้สึกว่ามันไม่ดี มันไม่ใช่อย่างที่เราต้องการ หรือที่ครูบาอาจารย์ควรจะทำกับศิษย์เสมอกัน  มันก็รู้สึกจะน่าคิดอยู่นะครับ

แต่ตอนนี้ผมว่าคุณ bank ใจเย็นๆก่อนนะครับ  ตั้งสติแล้วศึกษาหาข้อมูลให้ดีๆรอบด้าน  เผื่อจะรู้อะไรอย่างเป็นจริงให้มากกว่านี้ครับ  แล้วถ้าคุณ bank ศึกษาดีแล้ว ถ้าไม่ดีจริงเราก็ค่อยสรุปอีกทีครับ  เพราะป้องกันการลบหลู่ครูบาอาจารย์ อันจะทำให้ของที่เรามีอยู่เสื่อมไปด้วยครับ 

บางครั้งอาจจะเป็นการเข้าใจผิดกันก็ได้ครับหรือไม่ก็มีฝ่ายตรงข้ามปล่อยข่าวทำลายกันครับ  เดี๋ยวนี้มาหลายรูปแบบครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พ.ย. 2551, 07:47:22 »
ใจเย็นๆค่อยๆคุยกันดีกว่าครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พ.ย. 2551, 06:10:29 »
ที่พี่ต่ายพูด ก็ถูกต้องนะครับ  ตามนั้น ครับ

ออฟไลน์ เจ สาEบาJwsะ

• ตติยะ
  • จัตตุครุฑธะ
    • ICQ Messenger - 824928348
    • MSN Messenger - ja_thiland@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 06:11:37 »
คับได้คับ ผมก็สักกับอ.ถาวรมาเหมือนกันได้หนุมานคลุกฝุ่นมา ปลุกของไม่ขึ้นเลยเปลี่ยนมาสักกับอ.โบ้เเทน

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ก.พ. 2552, 06:22:34 »
อ่านแล้วรู้สึกว่าคุณไม่รู้อะไรเลย.....เวลาคุณสักแล้วอาจารย์เขายัดให้คุณแล้วจะเอาคืนได้อย่างไร คุณไม่ได้อยู่หรือให้อาจารย์เขาเอาคืนที่  อาจารย์เขาคงไม่เรียกคืนทุกคนหลอก มีเหตุผลอะไร  หากทำอย่างนั้นอาจารย์มีเวลาหรือ อาจารย์ทุกคนทุกสำนักไม่ฆ่าศิษย์ตัวเองหรอก...เพราะหากคุณปฏิบัติตัวดี พุทธคุณกล้าแกร่ง ก็ดีกับตัวคุณและอาจารย์ เพราะชื่อเสียงเป็นของอาจารย์นั้นแหละ อาจารย์แต่ละสำนักก็มักจะให้ศิษย์ตัวเองเต็มที่เพื่อเป็นเกียรติภูมิของอาจารย์และศิษย์ด้วย ดังนั้นผมว่าที่ได้ยินมาลองใช้วิจารณญาณวิเคราะห์หน่อยผมก็เป็นศิษย์วัดช้างให้  มานานไม่เคยเจอหรือได้ยินเรื่องแบบที่คุณว่ามาเลย  ส่วนที่คุณจะไปสักกับอาจารย์โบ้  หรืออาจารย์ท่านอื่นๆ ก็ได้ ไม่ได้มีข้อห้ามอะไร เพราะผมก็มีอาจารย์หลายสำนัก ทุกภาคของประเทศ รวมๆ 6 อาจารย์ได้ ไม่มีปัญหาอะไร   ดังนั้นจะไปสักกับอาจารย์โบ้ก็ไม่น่าจะเป็นไร  หากอยู่ยะลา น่าจะได้คุยกัน จะได้เข้าใจ อีกอย่างอาจารย์โบ้ตอนนี้ย้ายจากวัดลานควาย ไปอยู่ที่วัดตุยง หนองจิกปัตตานี  มีน้องๆที่รู้จักเป็นศิษย์อาจารย์โบ้อยู่หลายคน เขาก็ไปกันอยู่ เดิมก็เป็นศิษย์วัดช้างให้ด้วย และก็เป็นศิษย์อาจารย์โบ้ด้วย...มีอะไรก็คุยกันได้ถามมาจะได้รู้ ...เขียนแบบนี้จะทำให้คนอื่นเสียหายได้ อาจมีความผิดฐานประมาทและ ศิษย์ช้างให้ในนี้ก็มีหลายคน เขาอาจจะตอบโต้คุณได้ มีอะไรก็ถามมาจะได้ตอบ  เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องดีกว่า.....คนหลังลายศิษย์หลายสำนัก
ท่านเขียนได้เยี่ยมมากเลย ผมก็คิดตามนั้น