ผู้เขียน หัวข้อ: ไปมาแล้ว  (อ่าน 1892 ครั้ง)

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ไปมาแล้ว
« เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 10:12:17 »
เช้าวันที่ 13 ผมได้ไปถึงวัดบางพระประมาณ 6 โมงครึ่ง (ออกจากเพชรบุรี 4.30น.) ไปที่กุฏิหลวงพี่แป๊วก่อนอันดับแรก และก็ไปกวาดหน้ากุฏิหลวงพี่(ตอนนั้นหลวงพี่ยังไม่มา)เสร็จแล้วก็ไปกวาดโบสถ์ได้สักพักก็เดินออกไปที่บริเวณหน้าลานวัดก็เห็นชาวบ้านบางพระมาซื้อของที่มีแม่ค้ามาตั้งขายและเดินขึ้นไปบนศาลา(ไม่ทราบว่าชื่ออะไร ขออภัยมานะที่นี้ดว้ย)
จึงเดินไปถามแม่ค้าว่าวันนี้เขามีการทำอะไรกันครับ ได้คำตอบว่าวั้นนี้มีการทำบุญวันพระใหญ่โดยที่วัดจะมีชาวบ้านมาทำบุญกันทุกวันพระขึ้นและแรม15ค่ำ จึงได้ทำบุญโดยการถวายภัตตาหาร1ชุดจากแม่ต้า จากนั้นจึงเดินขึ้นไปบนศาลา เห็นชาวบ้านบางพระซึ่งส่วนมากก็จะเป็นผู้สูงอายุมานั่งรออยุ่หลายคนเมื่อนำอาหารไปวางแล้วจึงไปจุดธูปเทียนที่หน้าพระประธานบนศาลาเสร็จแล้วเดินมารอหลวงพี่แป้วที่หน้ากุฏิอีกครั้ง และก็เห็นหลวงพี่แป๊วเดินเข้ามาหลวงพี่ทักทายผมด้วยรอยยิ้มและถามว่า มาสักหรือเปล่า ผมตอบว่าครับ หลวงพี่จึงบอกว่า งั้นไปกวาดและถูที่บริเวณสถานที่สักให้ด้วยเดี๋ยวหลวงพี่ไปฉันเพลก่อน บ่ายๆจะมา(ขณะนั้นเวลาประมาณ8โมงเช้าครับ)ผมก็จัดแจงไม้กวาดและไม้ถูพื้นทำตามที่หลวงพี่บอก เสร็จแล้วก็เดินขึ้นไปบนศาลาอีกครั้ง(เพราะได้ยินหลวงพี่บอกว่าจะไปฉันเพล)นั่งรอสักพัก พระก็เดินขึ้นมาบนศาลา ก็พยายามมองหาหลวงพี่แป๊วแต่ก็ไม่เห็น(????)จนกระทั่งพระฉันเช้าแต่ขณะนั้นได้มีหลวงพี่องค์หนึ่งขึ้นมาเทศน์ให้เหล่าชาวบ้านฟัง และ ตั่งแต่ผมจำความได้ว่าผมไม่เคยนั่งฟังเทศน์จนจบ และพอจะจับใจความเรื่องที่ฟังได้มานานมากๆ แต่ว่าวันนี้มาฟังจบและพอจับใจความเรื่องที่ฟังได้บ้างเรื่องที่หลวงพี่นำมาเทศนาให้ฟังคือเรื่องตำนานวันลอยกระทงครับ ฟังเทศน์จบพอดีกับพระฉันเสร็จพอดี หลังจากที่พระสงฆ์เดินลงจากศาลาผมก็มารอที่กุฏิหลวงพี่แป้วอีกครั้งรอสักพัก ก็มีคนที่จำหน่ายดอกไม้ธูปเทียนที่กุฏิหลวงพี่แป้วมาบอกว่า หลวงพี่ไปฉันเพลที่สุวรรณภูมิ จะกลับมาตอนบ่ายไปพร้อมกับหลวงพี่ติ่ง ผมก็ถึงบางอ้อเลยครับ ผมเลยไปที่กุฏิหลวงพี่ต้อย ลูกศิษบอกว่าหลวงพี่ไปข้างนอกจะกลับมาเมื่อไหร่ไม่รู้(เอาแล้วเรา! งานเข้า!)ตอนนั้ผมคิดว่าหลวงพี่ต้อยไม่อยู่หลวงพี่ญาคงจะไม่อยู่เหมือนกัน ผมจึงเดินไปกราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นต่อหน้าสังขาล หลวงพ่อ ขอพรให้หลวงพ่อคุ้มครองบรรดาลูกศิษทุกคน และก็ขับรถกลับบ้านในตัวเมืองนครปฐมครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ไปมาแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 10:28:47 »
สาธุบุญด้วย ครับ ...

เดินทางปลอดภัย ดีและครับ ท่าน ขอให้มีความสุข เจริญรุ่งเรืองนะครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 10:35:17 »
อนุโมทนาบุญด้วยครับ ที่ได้ไปทำบุญด้วย ทำประโยชน์แก่วัดด้วย
ถึงไม่ได้สักก็ไม่เสียเที่ยวหรอกครับ :053: :053: :053:
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 11:47:34 »
ดีแล้ว  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 08:13:07 »
^^ โอกาสหน้าครับผม ไปครั้งนี้ถึงแม้ไม่ได้สักแต่ก็ได้รับบุญมาเต็มเปี่ยมครับ อนุโมทนาด้วยครับ  :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ย. 2551, 09:15:52 »
ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พ.ย. 2551, 08:16:06 »
สาธุ๊...
ไม่เสียเที่ยวแน่นอนครับท่าน...
ได้ฟังเทศน์จนจบ...
ได้ทำประโยชน์แก่วัดด้วยครับ...
โอกาสหน้ายังมีครับ...
ไม่แน่นะ คราวหน้า อาจเจอกันก็ได้ครับ...
ร่วมอนุโมทนาบุญครับ สาธุ๊...{^_^}...

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พ.ย. 2551, 11:18:55 »
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พ.ย. 2551, 02:17:17 »
ได้นั่งฟังเทศน์จนจบก็ดีนักแล.......สาธุ.... :053:
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ย. 2551, 06:19:53 »
ขอรับการอนุโมธนาครับ