ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามเกี่ยวกับตะกรุดแม่นางพิม พระสีแสลงแงง ตะกรุดสามห่วงหน่อยค่ะ  (อ่าน 10087 ครั้ง)

ออฟไลน์ C-r-A-z|Y

• ตติยะ
ตอนนี้ได้เช่าตะกรุดแม่นางพิมมาคาดไว้ที่เอวแล้วค่ะ
แต่เคยได้ยินมาว่า ถ้าคาดตะกรุดแม่นางพิมแล้วต้องคาดเดี่ยวๆใช่ไหมค่ะ?
ถ้าหากเราเช่าพระสีแสลงแงง(คาดว่าจะเช่าเป็นผ้ายันต์ค่ะ) จากกระทู้ก่อนๆเห็นว่าสามารถใส่ม้วนในตะกรุดได้
และถ้าเช่าตะกรุดสามห่วงแล้วคาดพร้อมกันเลยจะได้หรือไม่ค่ะ แล้วถ้าหากนอนต้องถอดหรือไม่ค่ะ
และอยากถามทางไปวัดสามง่ามค่ะ จากวัดบางพระจะไปได้อย่างไรค่ะ
วันจันทร์นี้ว่าจะไปวัดบางพระค่ะ ว่างช่วงบ่ายพอดี ว่าจะขอความเมตตาหลวงน้าติ่งให้สักให้ค่ะ
ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยตอบมากนะค่ะ

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
รถประจำทางนะครับ

ถ้าจากวัดบางพระนะครับ ออกมาขึ้นรถหน้าวัดไปลงตรงสี่แยกที่ทางคุณเข้าวัดมา แล้วข้ามถนนไปอีกฝาก รอรถสี่ส้ม ที่เขียนว่า นครปฐมดอนตูม
บอกเขาว่าไปวัดสามง่ามได้เลยครับ หรือจะบอกว่านั่งไปสุดท่าก็ได้ครับ เพราะรถมันไปจอดในปั๊ม เลยวัดไปไม่ไกลครับ ถ้าจำไม่ผิด เลยเที่ยงไปแล้ว ชั่วโมงละคันมั้งครับ ไม่แน่ใจนะครับ
ครั้งแรกผมก็ไปไม่ถูกหรอกครับ พอดีคุยกับกระเป๋ารถหน้าวัดบางพระนี่แหละครับ เขาเลยพาผมไปวัดสามง่ามครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอนนี้ได้เช่าตะกรุดแม่นางพิมมาคาดไว้ที่เอวแล้วค่ะ
แต่เคยได้ยินมาว่า ถ้าคาดตะกรุดแม่นางพิมแล้วต้องคาดเดี่ยวๆใช่ไหมค่ะ?
ถ้าหากเราเช่าพระสีแสลงแงง(คาดว่าจะเช่าเป็นผ้ายันต์ค่ะ) จากกระทู้ก่อนๆเห็นว่าสามารถใส่ม้วนในตะกรุดได้
และถ้าเช่าตะกรุดสามห่วงแล้วคาดพร้อมกันเลยจะได้หรือไม่ค่ะ แล้วถ้าหากนอนต้องถอดหรือไม่ค่ะ
และอยากถามทางไปวัดสามง่ามค่ะ จากวัดบางพระจะไปได้อย่างไรค่ะ
วันจันทร์นี้ว่าจะไปวัดบางพระค่ะ ว่างช่วงบ่ายพอดี ว่าจะขอความเมตตาหลวงน้าติ่งให้สักให้ค่ะ

แม่พิม ต้องคาดเดี่ยวครับ ไม่ได้เลยแม่เดี๋ยวพาเขาเสียหมดครับ

ม้วนใส่หลอดตะกรุดพับไว้ให้เห็นหน้าแล้วเจาะรูครับน่าจะได้นะครับ

ผมว่าได้ครับแต่เป็นผมผมจะแยกกันครับผม และไม่ใส่นอน

ออกมาหน้าวัดแล้วเลี้ยวซ้ายเลยครับ ตรงตามถนนไปเรื่อยๆ

จะผ่านวัดกลางบางพระ ก่อนแล้วก็ถึงสี่แยก ครับสังเกตุว่า

จะมีศาลอยู่ขวามือของเราครับ แล้วให้ตรงตามทางไปเรื่อยๆ

ไม่เลี้ยวไหน ประมาณ 25-28 กิโล ได้ครับแล้วจะเจอ 3 แยกที่ดูยุ่งเหยิง

จากแยกตรงนั้นให้ตรงไปครับ (คล้ายๆทางเบี่ยง) จะเห็นยอดเจดีย์ครับ

ให้มุ่งหน้าตรงไปเลยครับ เขียนว่า วัดอรัญญิกการาม (สามง่าม) ครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

..แม่นางพิม หรือดำเซ็น นิยมใส่เดี่ยวๆไม่รวมกับเครื่องรางชนิดอื่นครับ แต่ถ้าเป็นแม่นางพิม หรือดำเซ็น ด้วยกันในเส้นเดียวกัน จะใส่เท่าไหร่ก็ได้ครับ..

สามารถใส่ติดตัวได้ตลอดเวลาครับไม่มีข้อห้ามในการใส่..

..แต่พระสีสะแลงแงง ควรถอดก่อนนอนครับ เห็นว่าเคยมีคนผูกที่ขาแล้วลืมถอดเผลอนอนหลับไป โดนกัดขาครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ปัญจมะ
สามแยกนั่น ข้ามถนนที เสียวเลยครับ ถนนกว้างเหลือเกิน เป็นโค้งด้วยสิเนี่ย

ออฟไลน์ C-r-A-z|Y

• ตติยะ
พี่ค่ะ ถ้าเราแยกเส้นแม่นางพิม
ตะกรุดสามห่วง
ตะกรุดพระสีแสลงแงง
แล้วคาดทีเดียว 3 เส้นจะได้ไหมค่ะ
ขอบคุณพี่ๆที่ตอบมากเลยค่ะ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แล้วคาดทีเดียว 3 เส้นจะได้ไหมค่ะ

ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ  :089:

• อัฏฐมะ
เก็บภาพมาฝากล่ะกันครับ ภาพวันศุกร์ ผมมีโอกาสไปกราบหลวงพ่อแย้มท่าน

เมตตาจารผ้ายันต์ให้ผมด้วยครับ ท่านแข็งแรงมากครับ ยังเดินไปดูงานก่อสร้างที่ทางวัดสร้างอยู่เลยครับ

เมตตาจารกระหม่อมและจารอักขระใส่ผ้ายันต์ให้ผมด้วย เมตตาจริงๆ ท่านแข็งแรงมากครับ ดีใจที่ได้ไปกราบครับ

ได้ผ้ายันต์หลวงพ่อแย้มมาครับ กับชานหมากท่าน อ่อ.... มีข่าวมาฝากจ้ะ

ยังมีพระสีสะแลงแงงเนื้อดิน ชานหมาก ฯลฯ ให้เช่าอยู่นะครับ ร่วมทำบุญได้ครับ

ผ้ายันต์พระสีสะแลงแงงแบบสกีนหมดแล้วนะครับ เหลือแต่เขียนมือจ้า

หลวงพ่อท่านจะสร้างกำแพงวัดแล้ว อย่าลืมจองรูปหล่อบูชาหลวงพ่อแย้ม , หลวงพ่อเต๋ ล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2551, 07:17:52 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ king_64

• ปัญจมะ
ผ้ายันหลวงปู่ผืนละเท่าไรคับ ว่างๆจะแวะไปหาบูชาบ้าง

• อัฏฐมะ
ผ้ายันต์รูปหลวงปู่แย้ม ผืนล่ะ 200 บาทครับ

ผ้ายันต์พระสีสะแลงแงง สกีนอยู่ที่ 100 หมดครับ มีแต่เขียนมือ 300 ครับ
  :089:

• ปัญจมะ
แล้วพวกกุมาร ยังมีอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ king_64

• ปัญจมะ
ตอบเร็วจัง ขอบคุณคับพอดีไปคราวที่แล้วไม่เห็นน่ะ

• อัฏฐมะ
แล้วพวกกุมาร ยังมีอยู่ไหมครับ

ไม่เห็นเลยครับ มีแต่องค์บูชา หรือมีไม่แน่ใจไม่ทันสังเกตุครับ แต่น่าจะไม่มีนะ

ตอบเร็วจัง ขอบคุณคับพอดีไปคราวที่แล้วไม่เห็นน่ะ

ครับผมผมเห็นนานแล้วอ่า แต่ไม่ได้เช่า อยู่ขวามือนะครับผ้ายันต์

และยังมีเสื้อ ปักหลวงพ่อแย้ม ด้วยครับ เป็นเสื้อแจ๊คเก็ตแขนยาวครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ผ้ายันต์รูปหลวงปู่แย้ม ผืนล่ะ 200 บาทครับ

ผ้ายันต์พระสีสะแลงแงง สกีนอยู่ที่ 100 หมดครับ มีแต่เขียนมือ 300 ครับ

ง่า ขอบคุณครับคุณโจ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• อัฏฐมะ

ง่า ขอบคุณครับคุณโจ

ขอบคุณท่านโจ มาก ครับ

ยินดีทุกคำถามที่ต้องการคำตอบครับ ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็ยืนงง  :095:

• ปัญจมะ
ไม่มีหรอครับ

แล้ววันที่ สาม ธันวานี้ จะมีไหมน้า...

• อัฏฐมะ
ไม่มีหรอครับ

แล้ววันที่ สาม ธันวานี้ จะมีไหมน้า...

ก็คงต้องติดตามต่อไปครับผม  :089:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **

ไม่ทราบว่าผู้หญิงบูชาพระสีแสลงแงงได้ด้วยหรือค่ะ แล้วจะดียังไงค่ะ พอจะให้ข้อมูลได้รึเปล่า
พอดีจะเช่าเป็นผ้ายันต์มาพกไว้ค่ะ พอดีว่าที่เอวก็คาดตะกรุดแม่นางพิมไว้แล้ว เลยไม่อยากคาดหลายเส้น
รบกวนหน่อยนะค่ะ

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

..ไปไม่ชวนเลยนะ ท่านลิงลม....

ไม่ทราบว่าผู้หญิงบูชาพระสีแสลงแงงได้ด้วยหรือค่ะ แล้วจะดียังไงค่ะ พอจะให้ข้อมูลได้รึเปล่า
พอดีจะเช่าเป็นผ้ายันต์มาพกไว้ค่ะ พอดีว่าที่เอวก็คาดตะกรุดแม่นางพิมไว้แล้ว เลยไม่อยากคาดหลายเส้น

ผู้หญิงก้ใช้ได้ครับ

..ดีทางเมตตา เป็นหุ่นพยนต์คอยคุ้มครองดูแลเรา..

..อุปเท่ห์ ในการใช้ เค้าบอกมาแค่นี้ อะไรที่มากกว่านี้ย่อมรุ้ได้เฉพาะตัวผู้ใช้ บางคนว่าดี บางคนบอกว่า ไม่เห้นผล..

เมื่อก่อนเค้าให้ผู้ชายไว้ใช้ทางเมตตาโดยเฉพาะ จึงได้ลง คาถาไว้เฉพาะ จิตตัง ภิติรินิเม ซึ่งเป็นซึ่งเป็นการเรียกจิตผู้หญิง

แต่ในปัจจุบัน ในคาถาลงไว้ทั้ง จิตตัง ภิติรินิโส หรือจิตตังปุริโส ซึ่งเป็นการเรียกจิตผู้ชายด้วย

..ก็คงจะช่วยดลจิตดลใจให้ทั้งผู้ชายและผู้หญิงมาเมตตาเรานะครับ..

ปล.. แม่นางพิมที่ใช้อยู่ก็เพียงพอเหลือหลายแล้วครับ ศรัทธาให้มากๆ ระลึกถึงท่านเสมอ นอกจากเหล้าขาวแล้ว ก็หาน้ำอบ น้ำหอมให้ท่านบ้าง ก็ไม่ต้องดิ้นรนจะหาอย่างอื่นมาใช้แล้วล่ะครับ..เมตตาเหลือคณานับ..

• ปัญจมะ
พระสีนี่ พกไปได้ทุกที่ เก็บไว้ได้ทุกที่ ใช่ป่าวครับ :010:

• ผู้คุมกฎ
พระสีนี่ พกไปได้ทุกที่ เก็บไว้ได้ทุกที่ ใช่ป่าวครับ :010:

ครับพกไปได้ทุกที่ ไม่มีข้อห้ามในเรื่องสถานที่ครับ ใช้ได้ในทุกอิริยาบท ไม่มีข้อห้ามในการใช้ครับ 09;

..จะเก็บไว้ที่ไหนก็เก็บเถอะครับ อย่าวางไว้เหนือพระก็พอครับ..

• อัฏฐมะ
ไปกับปะป๋าจ้า อีแลนท์ต้าตัวแรงไป เอิ้กๆๆ  :095:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
พกติดตัวได้ทุกที่ครับ
สมัยก่อนเค้าว่าผูกหน้าขาแล้วเข้าไปคุยกับสาวๆได้เลย
มีลุ้นแน่นอน อิอิ
ส่วนเรือ่งเมตตาค้าขายก็เยี่ยมยอดไม่แพ้กันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **

[/quote]

ผู้หญิงก้ใช้ได้ครับ

..ดีทางเมตตา เป็นหุ่นพยนต์คอยคุ้มครองดูแลเรา..

..อุปเท่ห์ ในการใช้ เค้าบอกมาแค่นี้ อะไรที่มากกว่านี้ย่อมรุ้ได้เฉพาะตัวผู้ใช้ บางคนว่าดี บางคนบอกว่า ไม่เห้นผล..

เมื่อก่อนเค้าให้ผู้ชายไว้ใช้ทางเมตตาโดยเฉพาะ จึงได้ลง คาถาไว้เฉพาะ จิตตัง ภิติรินิเม ซึ่งเป็นซึ่งเป็นการเรียกจิตผู้หญิง

แต่ในปัจจุบัน ในคาถาลงไว้ทั้ง จิตตัง ภิติรินิโส หรือจิตตังปุริโส ซึ่งเป็นการเรียกจิตผู้ชายด้วย

..ก็คงจะช่วยดลจิตดลใจให้ทั้งผู้ชายและผู้หญิงมาเมตตาเรานะครับ..

ปล.. แม่นางพิมที่ใช้อยู่ก็เพียงพอเหลือหลายแล้วครับ ศรัทธาให้มากๆ ระลึกถึงท่านเสมอ นอกจากเหล้าขาวแล้ว ก็หาน้ำอบ น้ำหอมให้ท่านบ้าง ก็ไม่ต้องดิ้นรนจะหาอย่างอื่นมาใช้แล้วล่ะครับ..เมตตาเหลือคณานับ..

[/quote]

ทุกวันนี้ก็บูชาตะกรุดแม่นางพิมด้วยเหล้าขาวทุกวันล่ะ ทาเหล้าขาว ที่ตะกรุด เช้า - เย็น แล้วก็ท่องคาถา แล้วเชิญมาดื่มเหล้า  ขอพรท่านทุกวัน แต่ก็เงียบๆ ไม่ได้คิดอะไร
เราบูชาท่านให้ถูกต้อง มีศรัทธา ยังเคยบอกกล่าวท่านเลยว่า ถ้าหากเราบูชาท่านผิดไป หรือทำอะไรผิด
ก็ขอให้ท่านช่วยบอก ช่วยเตือนด้วย จะได้ทำให้ถูกใจท่าน ท่านจะได้เมตตาเรามากๆ งั้นต่อไปก็ต้องหาแป้ง น้ำอบ น้ำหอมทาให้ท่านบ้างแล้วละ
แล้วจะทาตอนไหนล่ะ ก่อนทาเหล้า หรือว่า หลังทาเหล้าดีล่ะ  :054: :054:

• ปัญจมะ
คำว่า "อย่าเอาไว้เหนือพระ" หมายถึงพระบูชาหรือ พระเครื่องครับ  แล้วถ้าแขวนพระเครื่องไว้กับหิ่งแล้วนำไปวางบนหิ้ง ถือว่าวาง เหนือพระไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2551, 04:30:54 โดย novaimmage »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
พี่แอ๊ก กับ ท่านก๊อต ครับ ...การบูชา เหล้าขาวพระสี  โด้ยเหล้าขาว จะต้อง เทใส่ทุกวันปะครับ  ขอบคุณครับ

• อัฏฐมะ
พี่แอ๊ก กับ ท่านก๊อต ครับ ...การบูชา เหล้าขาวพระสี  โด้ยเหล้าขาว จะต้อง เทใส่ทุกวันปะครับ  ขอบคุณครับ

ไม่ได้ถามผมแต่ก็อยากตอบ อยากดัง เอิ้กๆๆๆๆ  :007:

ท่านเอ็มครับ ไม่จำเป็นต้องทุกวันก็ได้ แต่ก็ขอให้ ให้หยอดกันบ้างนะครับ

เป็นครั้งคราก็ยังดีครับ แตะพอให้รู้ว่าแตะไม่ต้องชุ่มก็ได้จ้า ...

• อัฏฐมะ
คำว่า "อย่าเอาไว้เหนือพระ" หมายถึงพระบูชาหรือ พระเครื่องครับ  แล้วถ้าแขวนพระเครื่องไว้กับหิ่งแล้วนำไปวางบนหิ้ง ถือว่าวาง เหนือพระไหมครับ

ในความคิดผมว่าเหนือพระอยู่นะครับ ส่วนตัวผมแยกหิ้งพระห่างจากหิ้ง แม่พิม พระสีสะแลงแงง ไว้เลยครับ

คนละหิ้งกันเลยครับ แล้วหิ้งแม่พิม พระสีฯ นั้นก็ต่ำกว่าหิ้งพระ ผมถอดสร้อยพระก็วางไว้บนหิ้งพระ (อยู่สูงกว่าแม่พิมพระสีฯ)

และต่อด้วยคุณ INLOVE นะครับ จะตอบให้ล่ะกันครับ

ไม่ต้องเอาน้ำอบปะแม่พิมหรอกครับ แค่ถวายท่านก็พอแล้วครับ ...

• ผู้คุมกฎ

ผมก้ไม่ได้ให้ท่านทุกวันหรอกครับ นึกได้ก็ให้ท่านบ้างน่ะครับ...

..แต่เคยอ่านเจอว่า ถ้าบนท่านแล้วได้ตามประสงค์ ให้ถวายไข่ต้มให้ท่านด้วยครับ..

..โดยส่วนตัวยังไม่เคยมีประสบการณ์ครับ แต่คนรอบข้างเคยเล่าให้ฟังอยุ่บ้างเหมือนกัน..

..ส่วนมากแล้วจะเจอว่าท่านคอยคุ้มครองดูแล มากกว่าจะได้ยินประสบการณ์เรื่องเมตตาครับ..

• เด็กวัด

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
น้องโจรไปไม่บอกอ่ะ อยากให้เมตตาพระสีสะแลงแงงให้พี่โชวหน่อยหน่ะคะ... ไม่รู้หละ...จะมีงอลลลล มิน้อยเลยทีเดียวว :065:

cho presley       

• อัฏฐมะ
น้องโจรไปไม่บอกอ่ะ อยากให้เมตตาพระสีสะแลงแงงให้พี่โชวหน่อยหน่ะคะ... ไม่รู้หละ...จะมีงอลลลล มิน้อยเลยทีเดียวว :065:

นึกว่ามีแล้วอ่ะจ้ะ อิอิ อารมณ์โก๋ ขึ้นมาก็เลยไปกราบหลวงปู่ท่าน

แล้วแต่อารมณ์ ขี้เกียจก็ไม่ไป อยากไปก็ไปทันที คนอย่างผมเอาแน่นอนไม่ได้
  :095:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ส่วนตัวผมซื้อพานมา4พาน
1.นางพิม อีดำเซ็น

2.พระสีส

3.เครื่องรางสายเมตตา นางพิมดำเซ็น ปลัด พระสีส รวมกันเป็นเส้นเดียวกันได้โดยฉะเพราะ พระสีส นางพิมเป็นสายวิชาคล้ายกัน
ล่าสุดหลวงปู่แย้ม ยังมาเสกนางพิม ชุดล่าสุดที่แจกวันเกิดหลวงปู่อั้บเลย

แต่ไม่ควรใส่นอนเพราะเวลานอนทับกันไปทับกันมาตระกรุดอาจจะงอได้ที่เป็นเนื้อผงอาจจะหักแตกได้ เก็บไว้ใช้นานๆดีกว่า :008:

4.ตระกรุดสามห่วง 3 ห่วง มหารูด7สี หนังเสือ เสาร์5 เครื่องรางที่เกี่ยวกับคงกระพัน แคล้วคลาด รวมกันได้ไม่ปัญหา

• ปัญจมะ
ถวายไข่ต้ม เหล้า ให้ท่านเสร็จแล้ว
เราเอามากินต่อได้ไหมครับ :010:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ข้อนี้ผมก็ไม่แน่ใจครับว่ากินต่อได้ไหม แต่ส่วนมากผมจะ
ลาของถวายมากินต่อก็มีแต่ของที่ถวายพระ กับเทพเท่านั้นครับ
แต่พวกกุมาร พี่พระศรีนี่ผมไม่ได้เอามากินต่อครับผม

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ถวายไข่ต้ม เหล้า ให้ท่านเสร็จแล้ว
เราเอามากินต่อได้ไหมครับ :010:
อย่าเอามาทานเลยครับ
   ผมไม่เด็ดสำหรับตัวผมนะครับ
คนอื่นไม่ทราบ