ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณท่านสิบทัศและเอ็มไร่ขิงมากดรับ  (อ่าน 5292 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ที่นำพระลงไม่ได้จะนำอวดแต่อยากใช้ดูเป็นคววามรู้มากกว่าและผมก็ได้ท่านสิบทัศและเอ็มไร่ขิงตอบกระทู้เลยมีกำลังใจหา ลพ.เงิน วัดดอนยายหอมมากขึ้น :054: ติชม กันเต็มที่ทุกท่านคับ

สิบทัสหล่อดีไหมอยากทราบการดูเนื้อดิน เมตพัด บ้างแนะนะด้วย

หน้าวัวใหญ่แม่นบ่อ

หันข้าง80ปีมาทรงยาวกว่านี่ใช่ไหมและมีเนื้อกะไหล่ทองไหม

เสมาปีไหนดีไหมคับ

ลายเซ็นปี09

ขอประวัติการสร้างหน่อย

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ขออภัยรูปไม่ขึ้น

สิบทัสหล่อดีไหมอยากทราบการดูเนื้อดิน เมตพัด บ้างแนะนะด้วยนะคับ เพราะชอบพระสิบทัศมากเป็นพระที่ทีความหมายดีมาก
ที่แสดงพระบารมีของพระพระพุทธทั้ง10 ชาติใหญ่ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว กว่าจะบรรลุเป็นพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันได้ห้อย1เท่ากับ11

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่ต้องขอบคุณผมก็ได้ครับ ผมยังไม่ได้ทำอะไรให้เลย ครับ อีกอย่างคนกันเอง ครับ

ผมก็ชอบสายหลวงพ่อเงิน เหมือนกัน ครับ   

ถ้าสาย นี้ ต้องพี่สิบทัศ ครับ หรือพี่เก่ง บ้านดอน ครับ  เพราะผมไม่ใช่สายตรง

ส่วน สิบทัศ ปี 12  ส่วนตัวผมว่าสวย งามมาก ครับ 
หน้าวัว ก็สวยงาม ครับ
แต่เหรียญไข่ผมไม่ทราบ ครับ
เสมา ก็ไม่ทราบ ครับ
หลังหลายเซ็น ผมว่าสวย ครับ
หลวงพ่อแช่ม ไม่ทราบ ครับ ต้องถามพี่เก่ง ครับ

ผมยังไม่แม่น ครับ เพิ่งหัด ยังไงต้องรอถามอาจารย์ผมอีกที ครับ ...ต้องให้พี่สิบทัศ มาฟันธง ครับ ผม  :002:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
พระสิบทัศน์หล่อเสาร์ 5 ปี 12 ยังระบุไม่ได้ครับ
ถัดลงมาหน้าวัวพิมพ์ใหญ่ครับ สวยดีครับ
ถัดลงมาหันข้าง 80 ปี ตามประวัติไม่น่าจะมีเนื้อกะไหล่ทองนะครับ รุ่นนี้มีเนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อทองแดง ครับ
เหรียญเสมาผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกันครับ แต่บล็อคด้านหน้าถ้าไม่มีชื่อหลวงพ่อจะเข้าที่รุ่นพระราชธรรมาภรณ์ครับ ส่วนในภาพไม่ทราบครับ
อาร์มหลังลายเซ็นดูดีครับ
เหรียญหลวงพ่อแช่ม ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เก็บบูชาได้สบายๆครับ

พระเนื้อดินควรศึกษาดินที่นำมาสร้างพระของแต่ละพื้นที่ก่อนครับ เพราะแต่ละที่ลักษณะของดินจะแตกต่างกันไป ของสายวัดดอนยายหอมจะละเอียดมากครับ เพราะก่อนสร้างพอได้ดินมาแล้วต้องเอามากรองด้วยผ้าขาวบาง แล้วนำมาปั้นเพื่อไว้เขียนลบผงบางส่วนเป็นหัวเชื้อ  ดูพิมพ์ให้คมเอาไว้ก่อนครับ จำพิมพ์ให้แม่น ถ้ามาเบลอๆ ขนาดไซต์เล็กกว่าปกติก็วางก่อนครับ ส่วนเมฆพัตรลองหาพระแท้ๆมาดูก่อนครับ กระแสเมฆพัตร ผมก็อธิบายไม่ถูก อย่างไรลองหาของจริงมาศึกษาก่อนครับ  :001:

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ค่อยๆศึกษาครับท่าน  :016: ถ้าเข้าใจลึกๆแล้วจึงจับก็จะได้พระแท้ครับท่าน พิมพ์ตำหนิ เนื้อ การกด อีกหลากหลายครับพี่น้อง สู้ๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
no comment ครับท่าน

ผมไม่มีความรู้เลย

ชี้แนะด้วยครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
สิบทัศย์ไม่น่าจะดีครับ เหรียญดูง่ายทุกเหรียญ หันข้าง บล็อก วงเดือน ปี 13(ทองคำ) เหรียญลายเซ็นย์ ปี 17 หน้าวัวใหญ่แท้ครับ ปี 16  ส่วนเสมาแท้ครับออกวัดอื่นครับ น่าจะปี 10 - 13 ครับ
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย