ผู้เขียน หัวข้อ: ชักบ่อยขึ้นเรื่อยๆเลยถามด้วยความไม่สบายใจ  (อ่าน 1606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
คือว่าผมชักไม่ค่อยสบายใจในสิ่งที่จะขอสอบถามต่อไปนี้ถึงรู้ว่าใจอยู่ของอยู่ก็ไม่ค่อยสบายใจอยู่ดี
จึงอยากขอคำแนะนำ จากเพื่อนพี่พี่น้องน้องทุกท่านหน่อยอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่า  เวลาผมนั่งทำงานอยู่ในห้องอินเตอร์เน็ตที่ที่ผมเรียนหรือบางครั้งเวลาทำงานหรือ
เพื่อนๆผู้หญิงที่ผมรู้จักและไม่รู้จักก็ตามพี่ๆน้องๆผู้หญิงชอบเดินเฉียดหลังมากมากติดติด
และหลายหลายครั้ง (ขออภัยนะครับในส่วนนี้มันไม่สบายใจจริงๆ) ที่ชอบเอาอวัยวะเพศมาแนบหลังบ้างเอามาถูบ้าง
และบางที่ก็เป็นหน้าอกของเค้าที่เข้ามาแนบกับหลังของเราบ้าง
ทั้งสองอย่างของคุณเธอทั้งหลายนี้บางทีก็ที่หลังบ้างที่แขนบ้างซึ่งตรงนั้นมียันต์อยู่พอดีหลายครั้งที่โดนจังจัง
ผมจึงไม่สบายใจเป็นอย่างมากจึงอยากขอคำแนะนำครับกลัวจะเป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ...
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ไม่หรอกครับ ผมว่าไม่เกี่ยวครับ ศรัทธาไว้ดีแล้ว อย่าไปคิดมากเลยครับ  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมเองนั่งในห้องเรียนเพื่อนผุ้หญิงมันชอบเดินผ่านๆ
มั่งจับผมเล่นมั่ง เคยถามพระอาจารย์ท่านว่าของจะเสื่อมไหม แล้วของในตัวผมยังอยู่ไหม
ท่านก็บอกไม่เสื่อมหรอกครับ ผมว่าเรื่องแบบนี้มันอยู่ที่เจตนามากกว่าครับ
เราไม่ได้ตั้งใจหรืออยากให้เขามาเดินผ่านแต่สถานการณ์มันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ก็บอกกล่าวครูบาอาจารย์ด้วยก็ดีครับ
เพื่อความสบายใจ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อย่าคิดมาก ครับ ของแบบนี้เสื่อมหรือไม่อยู่ที่ใจ ครับ หากใจไม่เสื่อมความศรัทธายังอยู่ ก็ไม่เสื่อม ง่ายๆหลอก ครับ

ออฟไลน์ Aione

• ตติยะ
วันนี้ำไปมาแล้วค่ะ...ได้แต่นะหน้าทองกะสาริกาลิ้นทอง...หลวงพี่ติ่งท่านเมตตาให้...อยากได้หงษ์คู่ค่ะ แต่ขอท่านแล้วท่านบอกว่านี่แหละดีกว่า....  บ่าย ๆ เวียนไปกุฏิใหญ่ รอหลวงพี่นัน... กะว่าจะขอกะหลวงพี่นันบ้าง แต่ก็ชวด...ตามเคย คนเยอะมาก...ต้องรีบกลับน่ะค่ะ...อยู่นครสวรรค์ เดียวจะค่ำ ....สงสัยว่าวาสนาจะไม่มีจริง จริง เศร้าจัง :063: :063:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ค่อยๆไปค่อยๆเพิ่มก็ดีครับวันนี้ไม่ได้ ครั้งหน้าก็ยังมี
ครับผม อิอิเอาใจช่วยคับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ผมว่าไม่น่าจะมัปัญหาครับท่าน...
ถ้าเขาไม่รู้บวกกับเราไม่ได้ตั้งใจครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ
เมื่อวานผมไปกวาดโบสถ์ที่วัดบางพระมาคร้าบ....