ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรูปหนุมานหน่อยครับ  (อ่าน 4327 ครั้ง)

ออฟไลน์ l3eer555

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พอดีผมไปสักหนุมานมา1ตัว

ไปสัก หนุมานจัดพลออกรบ บางคนอาจไม่เคยได้ยิน

ใครรู้ว่ารูปอยุ่ยังไง

ช่วยเอามาลงหรือที่ลิ้งไว้ให้นะครับ

ขอบคุณมากสำหรับที่เข้ามาอ่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ถามเรื่องรูปหนุมานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 12:53:47 »
แค่ชื่อยังแปลกใจ แล้วรูปหล่ะจะหาจากไหน  :095:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ถามเรื่องรูปหนุมานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 06:17:42 »
จัดพลออกรบเชียวหรือท่าน  ไปรบที่ไหนเหรอครับ   :095:

ยังไม่เคยได้ยินนะ รอผู้รู้

คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 11:19:15 »
ขอแจมหน่อยค่ะ มีใครสักหนุมานถวายบังคมบ้าง ขอชมสักนิดค่ะ ไม่ทราบว่าที่วัดบางพระเรามีสักรูปนี้หรือเปล่า ผู้รู้ตอบด้วยค่ะ  :001:
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 11:49:46 »
น่าสนครับรออยู่นะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 12:27:39 »
รอชมด้วย ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 12:29:30 »
น่าสนใจครับ คงงามน่าดู ชอบมากครับ ขุนกระบี่

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 02:05:59 »
น่าติดตามรอชมอยากเห็นจังเลย :054: :054: :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 04:42:52 »
ครับอยากรอชมเหมือนกัน  :053:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 06:12:47 »
สงสัยจะหายากจังเยย

เราหา1-2 อาทิย์

ยังหารูป หนุมานจัดพลออกรบ มะได้เลย

ใครเคยเห้งรูปเอามาโพสด้วยนะ

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 07:25:06 »
พอดีผมไปสักหนุมานมา1ตัว

ไปสัก หนุมานจัดพลออกรบ บางคนอาจไม่เคยได้ยิน

ใครรู้ว่ารูปอยุ่ยังไง

ช่วยเอามาลงหรือที่ลิ้งไว้ให้นะครับ

ขอบคุณมากสำหรับที่เข้ามาอ่าน
ไม่เข้าใจคำถามอ่ะครับ.... :075: :075: :075:
แล้วก็อยากชมเหมือนกันน่ะครับ.......
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 07:31:09 »
ขอแจมหน่อยค่ะ มีใครสักหนุมานถวายบังคมบ้าง ขอชมสักนิดค่ะ ไม่ทราบว่าที่วัดบางพระเรามีสักรูปนี้หรือเปล่า ผู้รู้ตอบด้วยค่ะ  :001:

หนุมานถวายบังคม หรือ หนุมานขันอาสา เอ่ย  :095:

สงสัยจะหายากจังเยย

เราหา1-2 อาทิย์

ยังหารูป หนุมานจัดพลออกรบ มะได้เลย

ใครเคยเห้งรูปเอามาโพสด้วยนะ

แล้วไปฟังมาจากไหนล่ะครับนั่น ......

หนุมานไม่ได้มีเหมือนกันทุกที่ บางที่อาจจะวาดมาเองแล้วตั่งชื่อเอาครับ ... ยกตัวอย่างนะครับ ...

อย่างเช่นหนุมาน4กร (ไม่ได้ถือศาตราวุธ) มาเติม ศาตราวุธ ก็ตั้งชื่อเรียกว่า หนุมานออกรบ

อาจจะวาดสิงห์ขึ้นมาก็เรียก หนุมานทรงสิงห์ ก็ได้ครับ แล้วแต่จะวาดแล้วตั่งชื่อเอา

สำนักต่างๆ นั้นล้วนหลากเป็นหลายวิชา ยากจะคาดแน่แท้ ล้วนมีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง

วิชาสักเสกนั่นมีตั้งแต่โบราณการณ์ ยังหาที่มาแน่แท้ไม่ได้ว่าสักกันมาแต่สมัยไหน

ล้วนหลากหลายด้วยต้นคิด ความคิดครูบาอาจารย์ วาดเขียนออกมาในรูปแบบต่างๆ

และลงอักขระกำกับหัวใจ ไว้ครับ ก่อนอื่นเราต้องสืบที่มาให้ได้เสียก่อน จึงจะหารูปภาพ

มาเสริมเติมแต่ง ลงเป็นวิทยาทาน สายอื่นๆ ต่อไปครับ .......  

Ps. ความคิดส่วนบุคคลใช้พิจารณญาณในการอ่าน :089:

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 07:37:55 »
ผมเห็นด้วยกับความคิดท่านโจรนะ เพราะหนุมานนี่จะเอารูปแบบสวยขนาดไหนก็ได้
ตามสมุดภาพลายไทยมีเยอะครับ แต่ที่เหมือนกันก็คงเป็นคาถากำกับ อาจจะแตกต่างกันบ้าง
ในรายละเอียดปลีกย่อยของแต่ละสำนักจะกำหนดครับ
แต่รูปน่ะอาจจะเหมือนกันก็ได้ครับ เพราะอาจารย์ที่สักเห็นว่าสวยก็เลยนำรูปมาจากสมุดลายไทยครับ
ผิดพลาดประการใด ขอ อภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 08:31:34 »
แล้วเวลาผมจะปลุกของให้เข้ามาเข้าร่าง

ผมจะต้องทำไงหรอครับ

ให้คำแนะนำได้หรือป่าว

ออฟไลน์ บอยอู่ทอง

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Soontunwipak@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 08:53:35 »
โอม...หนุมาร...ตื่น.ตื่น.ตื่น.
ล้อเล่น ครับ  :005: :005: :005:
" ไม่มีคำว่าสายเกินไปสำหรับการเริ่มต้นในสิ่งที่ถูกต้องและดีงาม "

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 08:58:06 »
หัวใจหนุมานก็ หะ นุ มา นะ นะสังสะตังครับ
ท่องไปเรือ่ยๆหัดทำสมาธิไปเรือ่ยๆอะครับ ลองดู
ก่อนท่องก็นะโมสามจบ ระลึกถึงครูบาอาจารย์ก่อน

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2551, 11:53:14 »
แล้วเวลาผมจะปลุกของให้เข้ามาเข้าร่าง

ผมจะต้องทำไงหรอครับ

ให้คำแนะนำได้หรือป่าว

อาการของขึ้นนั้นไม่ได้เกิดกับทุกคน แล้วแต่ภาวะ เช่น ... ความศรัทธา

บางท่านมากน้อยก็แล้วแต่ ทุกคนมีคำตอบในใจอยู่แล้วนะครับ

มากน้อยนั้นไม่สำคัญ ของขึ้น ของเข้า ไม่ได้เกี่ยวกับมากหรือน้อย

ศรัทธาก่อเกิดปาฏิหาร ที่น่าทึ่งกว่าแน่นอนครับ... อาการต่างๆ นั้น

ไม่สำคัญหรอกครับ ของขึ้นดีดๆ แรงๆ ถึงคราจริงเป็นรู ก็มีให้ดูชมครับ

ขอขึ้นแรงๆ ถึงครารอดตัวก็มีครับ ของไม่ขึ้นใช่ว่าไม่ศรัทธา

แต่ทุกอย่างย่อมแตกต่างอยู่แล้วครับ คนเหมือนคนแต่คนไม่เหมือนกัน

โชคดีของมีพระช่วยรู้จักเอาตัวรอด พอครับ ทุกอย่างล้วนเป็นวัฏจักร

มีเกิดแก่เจ็บตาย ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า พระพุทธองค์ยังต้องนิพพาน

มากกว่านี้คงไม่มีครับ อาจจะนอกเรื่องไปบ้าง แต่ก็อาจจะพอให้ข้อคิดได้บ้างครับ

ผมคนนึงที่ศรัทธาเคารพรัก ในหลวงพ่อ และหลวงพี่

ไม่เว้นแม้แต่ศิษย์พี่ ศิษย์น้อง และยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่สังคมอบอุ่น ครับ
  :114:

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 12:11:52 »
แต่ตั้งแต่ผมสักมา2อาทิย์ ผมยังมะเคยของขึ้นเลยสักครั้ง

บางครั้งผมอาจคิดว่าเขามะชอบผมอะครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 12:16:49 »
ของไมต้อง่ขึ้นแต่เหนียว มีให้เห็นเยอะไปครับ  อย่าไปติดใจตรงนั้นเลย  น่าดีใจที่จิตเราแข็งพอที่รองรับของดีไว้ได้

ของดีที่พระอาจารย์ให้ไว้อยู่กับตัวกับใจเราตลอดเวลา ที่เราระลึกถึงครับ   ที่ขึ้นก็ดี ที่ไ่ม่ึขึ้นก็ดีไม่ต่างกันหรอกครับผม

เชื่อมั่นในบารมีครูบาอาจารย์ แน่นอนที่สุดครับ

ออฟไลน์ uา€IIa’uดี ~'๑'~

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2551, 08:53:02 »
คุณอชิตะพูดถูกนะครับของไม่ขึ้นใช่ว่าไม่ดีนะครับ

ของผมก็ไม่เคยขึ้นครับสักตั้งแต่ ปวช.1 จนตอนนี้ก็ทำงานแล้วของก็ไม่เคยขึ้นเลยครับ

เห็นอาจารย์บอกว่าอาจจะเป็นคนจิตแข็งครับ

ขึ้นไม่ขึ้นไม่เป็นไรเชื่อมั่นเข้าไว้เป็นพอนะครับพี่น้องครับ :016: :015:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2551, 12:38:26 »
ผมเองมีอยู่สองตัวยังไม่เคยขึ้นเลย และผมก็ยังไม่เคยลองปลุกเลยครับ แค่คิดว่ามีท่านอยู่กับเรา คิดถึงตอนเวลาที่ขับรถ ก็ทำให้อุ่นใจแล้วครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล