ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมพระกันต่อ ครับ ...เห็นว่ายังไงแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่นะครับ ไม่ว่ากัน  (อ่าน 3497 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

พระองค์แรก พระเนื้อดินโบราณ แบบพระ 3 ยืน (มีขนาดใหญ่เกือบเท่าฝ่ามือ)ซึ่งองค์นี้ ผมได้นำไปแห่และเช็คตามศูนย์พระ ก็ได้ข้อมูลมาว่า
พระองค์นี้น่าจะเป็นพระที่อยู่ตามวัดโบราณ มีอายุ ไม่สมัยศรีวิชัย ก็ทราวาดี นะครับ
ซึ่งเจ้าของพระองค์นี้ .ที่ได้มาเป็นช่างก่อสร้าง บูรณะวัดตามสถานที่วัดต่างๆ ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าวัดอะไร
เพราะถามไม่ทัน ครับ แกตายไปนานแว้ว เหอๆๆๆๆ.................
ด้านหน้าพระองค์นี้มีลอยถลอก เนื่องจากการเก็บพระองค์นี้ไปรวมกับพระองค์อื่นเลยเกิดทำให้มีลอยถลอกนิดนึง ครับ
ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมได้นะครับ ....หรือแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ ผิดถูกไม่ว่ากัน  หรือข้อมูลที่ผมได้มาผิดก็แจ้งทีนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2552, 03:19:23 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด

มาดูเหรียญเกจิในพื้นที่ผมบ้าง ครับ เหรียญนี้เป็นเหรียญที่ละลึกพระราชทานเพลิง ของหลวงพ่อเท้ ครับ
หรือ หลวงพ่อเท้ วัดดอนหวาย เป็นเกจิอาจารย์ ที่คนแถบวัดดอนหวาย หรือ แถบ แถวบ้านผม นับถือท่านมาก ครับ
เหรียญนี้ถึงจะเป็นเหรียญที่ละลึก แต่ประสบการณ์ดี ครับ ขอบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2552, 03:20:41 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• เด็กวัด

องค์ต่อมานี่ สุดยอดด้านโชคลาถเมตตามหานิยม จากสำนัก หลวงพ่อจืด จ.นครปฐมเรานี่แหละครับ
พระพิฆเนศ ต่อเงินทอง มหาเศรษฐี ........
องค์นี้ได้รับความเมตตาจากท่าน สิบทัศ(หรือพี่เก่งสุดหล่อเรา)  มอบให้ผมมา ครับ ขอบคุณครับ

• เด็กวัด

สุดท้ายเป็นเหรียญฉลองพัดยศ หลวงพ่อเชื่อม วัดเกศไชโย จ.อ่างทอง ครับ ปี 2520

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่ม หรือติชมได้เลยนะครับ เต็มที่ ครับ ไม่ว่ากัน ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า ครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ดีครับ  ของดี เหรียญดี ครับ ท่านเอ็ม :045:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
งามๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ คุณเอ็ม วัดดอนหวาย อยู่ไหนแล้วนิ จำไม่ได้ แต่คุ้นๆ นะ :068:

• เด็กวัด
งามๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ คุณเอ็ม วัดดอนหวาย อยู่ไหนแล้วนิ จำไม่ได้ แต่คุ้นๆ นะ :068:
วัดดอนหวายอยู่ติดกับ ตลาดน้ำวัดดอนหวาย ครับ .... ม่ไกล กับ วัดไร่ขิง(พระอารามหลวงครับ)
ลองเซิด หาดู ครับ   :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
เนื้อดินไม่ทราบครับ แต่ต่อสวยดีนะครับ  :002:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
วัดดอนหวายอยู่ติดกับ ตลาดน้ำวัดดอนหวาย ครับ .... ม่ไกล กับ วัดไร่ขิง(พระอารามหลวงครับ)
ลองเซิด หาดู ครับ   :002:

อ๋อ จำได้แล้ว ขอบคุณมากนะคะ  :054: :015: :090:

• เด็กวัด

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
เหรียญแท้ดูง่ายครับ ส่วนพระเนื้อดินไม่ทราบจริงๆน่าเสียดายตรงรอยถลอกนะครับ ไม่งั้นคงสวยมากกว่านี้
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ท่านเอ็มนี่มีอะไรมาให้ติดตามชมกันทุกวันๆเลยนะครับ ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
น้องเอ็ม ถ่ายรูป-ย่อรูป ได้แหล่มมาก คม ชัด ลึก บาดตา  :090:บาดใจ

รูปหล่อ แถมยังพระเยอะ...  :008:

ยังได้..อีกค่ะ... พระสวยมากๆ เป็นบุญตาก่อนตายแต้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2552, 06:06:29 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
รูปหล่อ พระดี แถมใจดีนำมาให้ชม ขอบคุณนะคะ  08;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• เด็กวัด
ขอบคุณครับพี่ๆ  ผมไม่หล่ออะครับ ....คอนเฟิม  :075:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
พระกรุเก่าแน่นอนท่านConferm  :016:
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็