ผู้เขียน หัวข้อ: พระพุทธเจ้าน้อย  (อ่าน 4102 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoong

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
พระพุทธเจ้าน้อย
« เมื่อ: 19 มี.ค. 2555, 10:05:14 »
เมื่อวันอาทิตย์ที่18มี.ค. ที่ผ่านมาผมมีโอกาสได้ไป งานพิธีสมโภชแผ่นทองหล่อพระพุทธเจ้าน้อย ณ.ยอดพระบรมบรรพตภูเขาทอง โดยได้เป็นผู้อัญเชิญถุงแผ่นทอง ที่ผ่านการทำพิธี ณ.สถานที่ประสูติของพระพุทธเจ้า ภายในมหาวิหารมายาเทวี ลุมพินีสถานประเทศเนปาล
เพื่อจะนำแผ่นทองนี้ไปหล่อเป็นองค์พระพุทธเจ้าน้อย เพื่อไว้เป็นที่สักการะ ณ.สถานที่ประสูติของพระองค์ และวัตถุประสงค์หลักคือ
เพื่อ บูรณะปฏิสังขรณ์สถานที่ประสูติของพระพุทธเจ้า เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ตลอดจนถวายเป็นพระราชกุศลแด่
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ  เป็นบุญจริงๆเลยครับ และนำของที่ระลึกและภาพบรรยากาศเล็กน้อยมาแบ่งกันชมครับ

ผู้เข้าร่วมงานมากมายครับ

ถุงแผ่นทองครับเห็นเล็กๆอย่างนี้ หนักประมาณ2กิโลกรัม ครับ

บรรยากาศในงานครับ

พระผง พระพุทธเจ้าน้อยเนื้อว่านผสมดินจาก ลุมพินีสถานและน้ำจากสระโบกขรณีที่พระพุทธเจ้าสรงน้ำ ครับ

ด้านหลังครับ

แผ่นทอง ส่วนหนึ่งเก็บไว้บูชาได้ครับ

หนังสือสวดมนต์ในงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2555, 10:06:40 โดย Aoong »

ออฟไลน์ sssxkify

• ปฐมะ
  • *
    • ของที่ระลึก
ตอบ: พระพุทธเจ้าน้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2555, 11:31:17 »
ชอบจังเลย ขอบคุณมากเลยครับ เอิ๊กกก  :074: