ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีคาถาพระเจ้า 5 พระองค์บ้างครับ  (อ่าน 8150 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
ใครพอรู้จักคาถาพระเจ้า 5 พระองค์บ้าง ช่วยเอามาลงหน่อยนะครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ใครมีคาถาพระเจ้า 5 พระองค์บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 09:08:43 »
ที่ผมทราบก็ห้าคำครับ "นะโมพุทธายะ"
นะ คือพระกกุสันโธ
โม คือพระโกนาคม
พุธ คือพระกัสสปะ
ธา คือพระพุทธโคดม(พระพุทธเจ้าของเรานี่เอง)
ยะ คือพระศรีอาริย์ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: ใครมีคาถาพระเจ้า 5 พระองค์บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 09:26:38 »
ที่ผมทราบก็ห้าคำครับ "นะโมพุทธายะ"
นะ คือพระกกุสันโธ
โม คือพระโกนาคม
พุธ คือพระกัสสปะ
ธา คือพระพุทธโคดม(พระพุทธเจ้าของเรานี่เอง)
ยะ คือพระศรีอาริย์ :001:

สาธุ สาธุ  ตามคุณก๊อตบอกไว้แหละครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 10:21:21 »
เป็นคาถาของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ นครสวรรค์ด้วยครับ... :054:

ส่วนบทนี้ได้มาจากลูกศิษย์หลวงพ่อนุ่ม วัดนางใน วิเศษชัยชาญ..

นะโมพุธธายะ ยะธาพุธโมนะ มะอะอุ...พุทธังแคล้วคลาดปลอดภัย
นะโมพุธธายะ ยะธาพุธโมนะ มะอะอุ...ธัมมังแคล้วคลาดปลอดภัย
นะโมพุธธายะ ยะธาพุธโมนะ มะอะอุ...สังฆังแคล้วคลาดปลอดภัย
แคล้วคลาดปลอดภัย ด้วย นะโมพุธธายะ...

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 11:41:28 »
คาถาพระเจ้า 5 พระองค์ ของหลวงพ่อโสธร
ตั้งนโม 3 จบ
นะ ทรงฟ้า โม ทรงดิน พุทธ ทรงสินธุ์ ธา ทรงสมุทร ยะ ทรงอากาศ พุทธังแคล้วคลาด ธัมมังแคล้วคลาด สังฆังแคล้วคลาด ศัตรูภัยพาล วินาศสันติ
นะกาโร กุกกุสันโธ สิโรมัชเฌ โมกาโร โกนาคะมะโน นานาจิตเต พุทธกาโร กัสสะโป พุทโธ จะ ทะเวเนเต ธา กาโร ศรีศากะยะมุนี โคตะโม ยะกันเน ยะกาโร อะริยะ เมตตรัยโย ชิวหาทีเต ปัญจะพุทธา นะมามิหัง

:002:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 เม.ย. 2552, 11:59:42 »
ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน

ออฟไลน์ benze0709

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เม.ย. 2552, 12:23:22 »
 :090:"คาถา พระเจ้า 5 พระองค์" :090:

นะ โม พุท ธา ยะ
คาถาบทนี้ ภาวนาก่อนนอน ก่อนออกเดินทางจากบ้าน หรือเข้าในที่คับขัน
เผชิญหน้ากับ ศัตรู ป้องกันภัยอันตรายได้สารพัด วิเศษนักแล

บทอัญเชิญ พระเจ้าห้าพระองค์
นะ  พระกกุสันสันโธ
โม  พระโกนาคมโน
พุท พระกัสสะโปเถโร
ธา  พระสมณโคดม โคตโม
ยะ  พระศรีอริยเมตไตรโย
เวลาใช้คาถาแล้วระลึกอย่างนี้ด้วยจะดีมากมาก

ออฟไลน์ tong25

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 09:44:06 »
นะโมพุทธายะ ครับหลักๆ สามารถพลิกเพลงได้ พุทธายะโมนะ เสกทายกันผี นะยะโมพุทธา เรียกคุณไสย์ออกจากตัว ใช้ได้ร้อยแปด

ออฟไลน์ aeara

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 03:38:06 »
*นะ โม พุท ธา ยะ*

สิทธิการิยะ...ดำเนินความตามโบราณคำภีร์ตั้งแต่ครั้งต้นปฐมกัปป์ โลกนี้ยัง
ว่างเปล่า เพราะเหตุที่เกิดไฟประลัยกัลป์ไหม้โลก เผาผลาญสรรพสิ่งต่างๆจน
หมดสิ้นแล้วบังเกิดฝนตกลงมาจนกระทั่งน้ำท่วมโลก ชำระล้างสิ่งต่างๆให้
สูญสิ้นไป ครั้งกระนั้นยังคงเหลืออยู่แต่พรหมโลกที่รอดพ้นจากภัยพิบัติอัน
เกิดจากแต่ไฟไหม้และน้ำท่วม ขณะที่น้ำท่วมโลกค่อยๆลดลงไปแล้ว และงวด
ลงทุกทีกำลังจะบังเกิดเป็นแผ่นดินขึ้นมา ก็เผอิญให้บังเกิดเป็นดอกบัวผุดขึ้น
มา ๕ ดอก ท้าวสหพรหมบดี ซึ่งประทับอยู่ชั้นพรหมโลกจึงทรงพิจารณาเล็ง
พระญาณลงมาบนโลกนี้ ได้ทรงทอดทัศนาการเห็นดอกบัว ทั้ง ๕ ดอก แต่
ละดอกมีพระอักขระ * นะ โม พุท ธา ยะ * กำกับอยู่ดอกละอักขระ จึงทรง
ทำวันทนาการ แล้วตรัสคำกล่าวพยากรณ์ว่า กัปป์ที่จะเกิดขึ้นมาใหม่นี้ชื่อ
ว่า ภัทรกัปป์ จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัส ๕ พระองค์ คือ...

***องค์ที่๑ พระกุกกุสันโธ
***องค์ที่๒ พระโกนาคมน์
***องค์ที่๓ พระกัสสปะ
***องค์ที่๔ พระสมณโคดม
***องค์ที่๕ พระศรีอาริยเมตไตย

ท้าวสหพรหม จึงได้ทรงเอาหญ้าคาทิ้งลงมา ทำให้บังเกิดเป็นแผ่นดินขึ้น
ต่อจากนั้นก็บังเกิดมนุษย์ สัตว์และพืชทั้งหลาย สืบมาจนกระทั่งทุกวันนี้
พระอักขระวิเศษนี้บังเกิดขึ้นเองโดยมิมีผู้ใดตบแต่งขึ้นเป็นสิ่งที่เรืองอานุภาพ
สูงสุดในบรรดาเวทย์มนตร์คาถาที่จะมุ่งภาวนาให้เกิดอิทธิปาฏิหาริย์ในลัทธิ
พุทธศาสนาไม่ว่าจะเป็นทาวมหายานหรือเถียรวาท จำเป็นจะต้องภาวนายึด
มั่นในพระอักขระทั้ง ๕ นี้ เพราะถือกันว่าเมื่อได้ภาวนาทั้ง ๕ พระอัขระนี้ก็
เปรียบเสมือนหนึ่งได้พบพระพุทธเจ้าทั้ง ๕ พระองค์

***ตามมติของท่านโบราณจารย์ ก่อนที่จะภาวนาพระคาถาบทนี้จำเป็นจะ
ต้องกล่าวคำนมัสการ ระลึกถึงท้าวสหบดีพรหมเสียก่อน เพราะท่านผู้นี้เป็น
ปฐมเหตุ ที่ได้พบพระอักขระทั้ง ๕ นี้ก่อนผู้ใด และได้ทรงประสิทธิ์ประสาธน์
เป็นคัมภีร์ตบแต่งไว้ให้กุลบุตรทั้งหลายได้เรียนรู้สืบมาจนถึงทุกวันนี้

***พระคาถานมัสการท้าวสหบดีพรหม***

โองการพิน์ธุนาถัง อุป์ปัน์นัง พรหมาสหปตินามัง
อาทิกัป์เป สุอาคโต ปัญ์จปทุมัง ทิสวา นโมพุทธายะ
วัน์ทนัง...

พระอักขระทั้ง ๕ นี้ ยังจัดเป็นเวทย์มนตร์คาถาที่สำคัญสูงสุด และยังจัด
เป็นแม่ธาตุอีกด้วยเพราะเหตุที่บุคคลเราจะดำเนินชีวิตอยู่ได้นั้น ก็เพราะเหตุ
ที่มีธาตุเป็นปกติสมบูรณ์อยู่ ถ้าหากธาตุเกิดอาการวิปริตขึ้นแล้วมักจะเกิด
เจ็บไข้ได้ป่วย หนักเข้าก็ถึงกับสูญเสียชีวิตไป การจะประกอบวิทยาคม ให้
บังเกิดอิทธิปาฏิหารย์สมใจนั้นปัญหาสำคัญอยู่ที่ธาตุ โดยจำแนกเอาไว้ ดังนี้..

นะ  ได้แก่  อาโปธาตุ ( ธาตุน้ำ ) มีกำลัง ๑๒
โม  ได้แก่  ปถวีธาตุ  ( ธาตุดิน ) มีกำลัง ๒๑
พุท ได้แก่  เตโชธาตุ  ( ธาตูไฟ ) มีกำลัง  ๖
ธา  ได้แก่  วาโยธาตุ  ( ธาตุลม ) มีกำลัง  ๗
ยะ  ได้แก่  อากาศธาตุ ( *** ) มีกำลัง ๑๐

เครดิต ชมรมคนรักพ่อแก่