ผู้เขียน หัวข้อ: พระกรุ นาคปรกเนื้อชินตะกั่ว  (อ่าน 6304 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
พระกรุ นาคปรกเนื้อชินตะกั่ว
« เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 12:38:26 »
รุ่นพี่ที่นับถือให้มาใช้ แต่ลืมถามรายละเอียด รู้เพียงว่าอยู่ในหีบที่โบราณเรียกว่า กำปั่นของหลวงปู่หิ่ม รุ่นพี่ท่านนั้นคือ "พี่ดม บางพระ"ที่ร่วงลับไปแล้ว เค้ามีอยู่สององค์อีกองค์หนึ่งยังอยู่ในครอบครองของภรรยาเค้าครับ เพื่อนท่านใดมีข้อมูลมากกว่านี้เรียนเชิญครับ
...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 2552, 12:41:45 โดย หอมเชียง »
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: พระกรุ นาคปรกเนื้อชินตะกั่ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 12:51:17 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ
สวยงามดูขลังดีครับ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: พระกรุ นาคปรกเนื้อชินตะกั่ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 02:00:12 »
เจ๋งเลยครับขอบคุณพี่หอมเชียงครับ :054:

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 04:51:28 »
ถ้าท่านหอมเชียงไม่รู้ :062: ผมก็คงไม่รู้อย่างแรงเลยอะครับ :062: :062: :062: :062:
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :089:

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 07:16:11 »
เก่าจริงๆครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 09:19:28 »
โอ้วว  แวะมาชมของดี และ บริโภคข้อมูลครับ   น่าสนใจมากมาย สำหรับพระนาคปรกองค์นี้   สาธุๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 10:14:28 »
บุญแท้ที่ได้ชม สาธุ สวยมากๆ เลยครับ ...  :114:

ออฟไลน์ leo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 12:24:26 »
สวยงาม แบบหาดูได้ยากจริงๆ สวยมากครับ  :016:
[shake] "เศษแก้วบาดกายา กิเลสตัณหาพาบาดใจ"[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 12:38:34 »
ขอบคุณมาก ครับพี่ งดงาม จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 02:21:30 »
งามมากค่ะ

ขอบคุณที่นำมาให้ชมค่ะ พี่หอมเชียง
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ h.kitti

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 03:41:51 »
-ขอตอบครับ

องค์นี้เป็นพระกรุบางขโมยครับ พิมพ์นาคปรกหายากพอสมควรครับ ขอโทษครับพี่ดม น่าจะไม่ได้มาจากหลวงปู่หิ่มครับ พอดีรู้จักกันพอสมควรครับ
ถ้าสนใจขายบอกได้ครับ  ยินดีครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 04:27:54 »
เก่าและดูขลังมากครับ

ต้องเล่นกันแบบนี้ถึงชัว

:114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 05:00:12 »
งดงามจริงๆครับ ขอบคุณพี่หอมเชียงที่นำมาให่ชมครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 06:48:11 »
แวะมาชมค่ะ... พระเก่า--  เข้มขลัง... โบราณดูน่าศึกษา... ชอบพระกรุค่ะ... พี่หอมเอาโพสอีกค่ะ :009:

cho presley       

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 08:04:51 »
เป็นบุญตาครับ  งามหยาดย้อยหยดเยิ้ม :075:    ขอบคุณท่านหอมเชียงที่นำมาให้ชมครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 08:34:16 »
-ขอตอบครับ

องค์นี้เป็นพระกรุบางขโมยครับ พิมพ์นาคปรกหายากพอสมควรครับ ขอโทษครับพี่ดม น่าจะไม่ได้มาจากหลวงปู่หิ่มครับ พอดีรู้จักกันพอสมควรครับ
ถ้าสนใจขายบอกได้ครับ  ยินดีครับ
...
ขอบคุณท่าน h.kitti มากครับที่ให้ความกระจ่าง จริงๆแล้วผมเองอาจจะจำสับสนครับ แรกๆเลยเคยคิดว่าพระองค์นี้เป็นกรุบางโขมยนั่นแหละ แต่เป็นด้วยผิวพระที่ค่อนข้างจะสะอาด และพิมพ์พระที่ไม่ค่อยจะได้เห็นพิมพ์นี้ครับ จึงไม่กล้าฟันธงกลัวน่าแตกครับ แต่สิ่งเดียวที่ยืนยันได้คือ กับพี่ดม ตอนที่มีพิมพ์กรุบางโขมยพิมพ์พระร่วงนั่ง มาวางคู่กับพระองค์นี้แกจะไม่ค่อยเปิดราคาพระองค์นี้ครับกับโบ้ยไปว่าเอาไว้ให้ศึกษาเนื้อถามว่ากรุไหนก็ไม่บอก ยิ้มๆ แต่วันดีคืนดีแกก็หยิบพระองค์นี้มาจากกระเป๋าเสื้อมาใส่มือผม และบอกว่าให้เอาไว้ใช้เพราะ แกมี 2 องค์แล้วก็กำชับว่าพระองค์นี้ดีแน่ มีคนมาขอซื้อแกหลายคนแกไม่ขายครับ บอกให้เก็บเอาไว้ดีๆเชื่อแกเหอะ ได้มาประมาณปี 43-44 นี่แหละครับ
                          ถ้ารู้จักกับพี่ดม  ผมก็น่าจะเคยเห็นพี่หรือเปล่า :068: :062:หรือคุณh.kitti จะเป็นคนพื้นที่หรือเปล่า ถ้าเห็นผมอย่าลืมทักทายนะครับ ผมจะชอบใส่เสื้อ web ที่ข้างแขนปัก Username " หอมเชียง " อะครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 10:02:31 »
งามมกาครับท่านหอมเชียง สุดยอดไปเลยครับ  :015:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 11:33:42 »
ขอนับถือในการเก็บรักษาพระครับ ดูผิวสวยสะอาด สัมผัสความชื้นน้อยมาก สนิมแดงขึ้นมาไม่เต็มองค์ สวยครับ

ออฟไลน์ h.kitti

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 01:21:19 »
ขอบคุณครับ ที่ได้รู้จักกันครับ

ผมเป็นคนพื้นที่ครับและเคยบวชที่วัดบางพระ ครับตอนที่บวชก็อยู่กับหลวงพี่ต้อยครับผม พอดีผมศึกษาและสะสมพระกรุนี้มานานกว่า 8 ปี
                ครับจึงคิดว่าองค์นี้เป็นพระกรุของบางขโมยครับ ถ้าไม่ใช่ขอโทษด้วยครับ ที่เห็นพระน่าจะผ่านการล้างคราบกรุที่เป็นดินออกครับ
                       ส่วนตัวผมมี พิมพ์พระร่วงนั่ง ที่เป็นสนิทแดงทั้งองค์ครับเหมือนกรุวัดกลางเลยครับ เห็นแล้วน่าจะตกใจครับวันหลังจะนำมาให้ชมครับ 
                 พระกรุบางขโมยมีหลายสภาพครับ  มีพิมพ์แปลกมากมายครับ  ทั้งพระบูชาเนื้อชินเงิน เนื้อทองคำ เนื้อสัมฤทธิ์
                        ส่วนตัวผมรักและห้อยองศ์นี้อยู่เป็นประจำครับ ไม่สวยมากแต่ มีประสบกาณ์กับผมมากครับ

อันนี้หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม รุ่นแรกครับ

ขอบคุณครับ

ที่ได้รู้จักกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2552, 01:25:58 โดย h.kitti »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2552, 02:05:23 »
งามมากเลยครับ ขอบคุนที่นำมาไห้ชม