ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์ทำมัย สักยันต์เพื่ออะไร  (อ่าน 5648 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
สักยันต์ทำมัย สักยันต์เพื่ออะไร
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: สักยันต์ทำมัย สักยันต์เพื่ออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 03:03:55 »
....ขอตอบบ้างน่ะคราบ....
...ส่วนตัวแล้ว รู้จัก หลวงปู่ ตั้งแต่ ท่านยังไม่เสีย....
...แต่ยังไม่ได้สักยันต์ ...เนื่องจากเรงเห็น ว่า อายุ ตอนนั้น ยังไม่น่าสักยันต์ คิดเองไม่ได้มีใครบอก....
...เริ่มแรกเลยรู้จัก หลวงปู่ จากปากของเพื่อน ที่มาเรียน ที่ กทม....(ผมอยู่โคราช ตอนนั้น)....เนื่องด้วย อายุ และ ระยะ ทางเลยยังไม่ได้ สักช่วงนั้น...
...แต่ก็หาข้อมูล ต่างๆ ของหลวงปู่ ตลอดมา....
...ต่อมาด้วยน่าจะเป็น ชะตา ที่จะทำให้ได้มา ฝากตัวเป็น ศิตย์ ท่าน ได้ไปอ่านหนังสือพระเล่นหนึ่ง ออกมานานแล้ว เอาข้อมูล ของหลวงปุ่ ไปลงหนังสือเล่นหนึ่ง...
...ผมได้อ่านและเกิด ความนับถือ ขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง....
....ไม่ได้มาสักยันต์ เพราะการช่วนเชื่อแต่อย่างใด....มาเพราะความเคารพ 1000000 %...
....ตัวผมเองแล้ว ศึกษา ข้อมูลต่างๆ จากทาง เว็บ ของ วัดบางพระ ประมาณ 3-4 ปี อ่านทุกตัว? อักษร ที่อยู่ ในเว็บ อ่านหลายครั้ง จนจำขึ้นใจ? (เป็นเหตุผลหนึ่ง ที่ทำให้มีข้อมูล มาตอบคำถามต่างที่ สมาชิก ได้ถามกัน)....
....สักครั้งแรกเลย...ตอนอายุ 23 กับ อาจารย์ ญา ท่านเป็น อาจารย์? ท่านแรกเลย ที่ผมได้ยันต์ เก้ายอด...
....มาสักยันต์ ด้วยความนับถือ ตัวหลวงปู่ ถึงแม้จะเริ่มสักยันต์ ครั้งแรกจะไม่ทันหลวงปู่? ก็ตาม....
....แต่ในใจคิดถึงเสมอ ถึงหลวงปู่จะไม่อยู่แล้ว....แต่สิ่งที่หลวงปู่? ได้ มอบ ให้กับ? ครูบาอาจารย์ ทุกท่าน นั้น ยังอยู่..ไม่เปลี่ยนแปลง...
...ครูอาจารย์ ที่ วัดบางพระ ทุกท่าน เคารพ เท่าๆกัน....คิดเสมอ ว่าทุกท่านเรียนมาจาก หลวงปู่...
...การ มาสักยันต์? ไม่ใช่เรื่อง งมงาย แต่เป็นเพราะ เชื่อและเคารพ ครู อาจารย์...
...ความเชื่อ กับ ความ งมงาย ความหมายใกล้เคียงกัน....แต่ถ้าได้ทำความเข้าใจดีๆแล้วละก็....จะรู้ ว่าทั้ง 2 อย่าง มันแต่ต่างกัน....
...ความเคารพ ในตัวครู อาจารย์ สำหรับ ผม? ไม่มี วันหมดคราบ...
...คิดว่าจะสักยันต์? ที่ วัดบางพระ ที่เดียว พอคราบ....

**ถึงจะเป็นเด็กรุ่น หลัง แต่ความเคารพ ครูอาจารย์ นั้น เต็มเปรียม เกิน 100 คราบ**
**บางครั้งทำไรผิดไปก็ต้องขอโทษ ทุกๆท่านเอาไว้ด้วย**
**ผมก็วัยรุ่น ใจร้อนคนหนึ่ง คราบ**
**แต่ทุกอย่างที่พราดไป? พร้อม ที่จะกลับมาแก้ไขคราบ**

**ตัวผมเองอยู่ในบอร์ด แห่งนี้มา ตั้งแต่ ขณะ ที่ เว็บของเรา ยังใช้ เว็บเก่าอยู่คราบ ใช่ชื่อและข้อมูลเดิมมาตลอด...ไม่มีปิดบังตัวตนคราบ ชื่อ นามสกุล สถานสึกษา และรูปถ่าย จริงหมด**
...ขอบคุณน้าจัน? คราบ ที่ตั้งกระตู้? นี้มาชอบมาเลย ได้บรรยายแบบนี้ ความรู้สึกส่วนตัวคราบ....
...ใครที่อ่านจะได้หยุด เข้าใจผมผิดซะที่....
...ผมอยู่ที่นี้ ไม่ได้หวังผลประโยชน์? เงิน ทอง แต่อย่างใด ทำด้วยใจคราบ...
..ขอบคุณ น้าจัน คราบ..
 :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2549, 03:19:37 โดย เปียกปูน »
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สักยันต์ทำมัย สักยันต์เพื่ออะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 05:59:40 »
หุหุ.....ลบไปล่ะ   :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2549, 12:41:49 โดย NaMaPaTa »
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 07:50:30 »
ส่วนตัวผมถ้าผมสักผมจะบอกว่า เพื่อเอาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ เพื่อไว้ป้องกันตัว เพื่อเป็นกรอบแห่งความดี คือไม่ให้ออกจากกรอบไปทำชั่วอยู่แต่ในกรอบทำแต่ความดี อย่างนี้น่ะครับ แต่จริงๆแล้วผมไม่ได้สักเพียงแต่ใช้พระเครื่องและเครื่องรางเท่านั้น  :)

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 07:53:23 »
ก่อนที่ผมจามาสักวัดบางพระอ่ะนะ.....ผมยังไม่เชื่อตัวเองเรรยคับง่าผมจาได้มาสักยันต์ที่วัดบางพระได้.. ผมเคยเข้าไปอ่าน ?เข้าไปเยี่ยม เวปบอร์ดวัดบางพระเราสมัยที่บอร์ดนั้น ยังไม่เจริญถึงเพียงนี้ ? พบเข้าเวปก้อเจอรูปหลวงพ่อท่าน ?ผมดูรูปท่านแร้วผมก้อ ?เลื่อมใสท่านมากๆ ท่านหน้ายิ้มตลอดเวลา ?ยิ่งทำให้ผมรู้สึกว่าหลวงพ่อท่านคงจะมีเมตตามาก
แล้ววันนึงเพื่อนก้อเอา VCD วันไหว้ครูที่วัดบางพระมาห้ดูครับ ?มานมีขายตามแถวบ้านผม ?จึงทำให้ผมเกิดแรงบันดาลใจที่จาไปที่วัด.....แต่ก้อได้แค่คิดอ่ะครับ ?เพราะบ้านผมอยุ่ตั้ง สุพรรณบุรี ? แค่ขึ้นรถก้อไปไม่ถูกแร้วครับ ? ตอนนั้นผมอายุ16-ผมไม่มีโอกาสที่จามาวัดบางพระเรย ?จนมาอายุ 18 ....นี่หละครับ ?ก้อคืมมีพี่เขาย้ายมาจาก ?กทม. มาอยู่ตามแถวบ้านผม ?แกเปิดร้าน Tattoo ? แล้ววันนึงผมก้อได้รู้จักเพ่เขาแร้วก้อสนิทกัน ?ผมก้อเหนหลังเพ่เขาสัก8ทิส ?แต่ผมก้อมะร้นะว่าสักมาจาก ?ที่ไหน ผมก้อเรยถาม ?ว่าเพ่สัก8 ทิศที่ไหน ?เพ่เขาก้อตอบมาว่าสักที่วัดหลวงพ่อเปิ่น ?หลวงเพ่พันธ์ท่านสักให้....เขาก้อเล่าให้ฟังว่าที่วัดเปนไงบ้าง.......ยิ่งทำให้ผมมีหวังที่จาได้ไปสักมากขึ้น ?และแล้วพอถึงวันไหว้ครู ปี 49 ?เพ่เขาก้อชวนผมไปผมรีบรับปากไปเรยครับ ? เพ่เขาก้อถามผมว่าถ้าจาไปสักวันนั้น อ. ท่านอาจไม่สักให้นะ เพราะท่านเหนื่อย....ในใจตอนนั้นผมคิดว่าได้ไปเข้าพิธีไหว้ครูก้อยังดี ?พอผมถึงที่วัดเพ่ก้อพาไปหา อ. สมชายแร้วก้อให้ท่านสักให้..ผมไม่ได้ขอว่าจะสักอันโน้นอันนี้ ?ผมบอกท่านไปว่า ?อารายก้อได้คับ แล้วแต่จาให้ ..ในที่สุดผมก้อได้ งบน้ำออ้ยมา...แล้วก้อเข้าไปนั่งร่วมพิธีไหว้ครุครับ ?วันนั้นเปนวันที่ผมมีความสุขมากๆครับ ?รอมาตั้ง2 ปี ^ ^

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 10:12:59 »
ยอมรับครับว่าตอนคิดจะสักครั้งแรกมันเป็นความบ้า อยากลองเข็มอยากคงกระพัน อยากมีวิชาดี
แต่พอสักไปสักพักกลายเป็นคนละเรื่องเลยครับ กลายเป้นสักเพราะจิตศรัทธา สักเพราะอยากอยู่ในศีล และก็ทำให้ผมอยู่ในศีลมากกว่าเดิมเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ NonG_B [e] E ~*

• สัตตมะ
  • **
  • [ ค ง รั ก แ ล ะ ศ รั ท ธ ร า]
    • MSN Messenger - B_KI51@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 10:30:51 »
อยากสัก ไงจ้ะ...น้า? ;D
 บีล้อเล่น ครั้งแรกไม่ได้ตั้งใจจะสัก โดยตรงแต่ไปกับเพื่อนแล้วมันพาไปกุฏิหลวงพี่ญา ท่านเลยเรียกให้เข้าไปบอกว่าให้ยื่นแขนมา แต่เป็นคนกลัวเข็มตอนแรกก้อไม่กล้า สักแต่พอได้สักแล้วไม่รุ้สึกเจ็บเลย ต้งแต่นั้นมาก้อเลยคิดว่าอยากสักไปเรื่อย...? จะได้มีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตจัยและทำให้เรารู้ว่าเรายังมีสิ่งที่เราเคารพนับถือบูชาอยุ่ อย่าพยามทำไรไม่ดีลงไป เหมือนเป็นเครื่องเตือนสติอ่ะ (แม่บอกว่าดีแล้วจะได้พูดเพราะขึ้น...มึงจะได้ไม่ปากดีไปด่าคัยเขาอีก เซง!!ทำไมแม่เห็นลุกเป็นแบบนี้เนี่ย) ;D ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2549, 10:34:16 โดย B [e] E ~* »

{{{{{{{{{{{{{{{{{{{{~ถ้าแน่ไม่ได้ดูที่ตัว แต่ดูที่ใจ~}}}}}}}}}}}}}}}}}}}}

ขออภัยหากคำที่ใช้ไปดูไม่เหมาะสม และก้าวร้าวค่ะ

ออฟไลน์ -*- 2J -*-

• ปัญจมะ
  • นู๋โดด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พ.ย. 2549, 03:32:46 »

บอร์ดนี้เป็นบอร์ดสาธารณะกรุณาใช้คำพูดที่เหมาะสมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2549, 04:30:38 โดย ao »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พ.ย. 2549, 06:06:07 »
สาเหตุการตั้งกระทู้

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ย. 2549, 06:16:01 »
สาเหตุการตั้ง กะทู้นี้ ขึ้นมาเพื่อ  จะเตือนสะติให้กับบุคคล ที่ไม่มีความรุ้เรื่องการสักยันต์ และ สักยันต์ เพระ ความเท่  สักยันต์ ตามเพื่อน สักยันต์ ตามแรงยุหรือกระตุ้นจากเพื่อน สักยันต์ เพื่อความสวยงาม มิใช่สักยันต์เพื่อความสัทธา อย่าง จริงจัง และบางอย่างที่เราอยากรู้หรือสงสัยข้อเท็จจริงอะไรให้ถามกับ อาจารย์ ผู้ที่สักยันต์ให้เรา ดีกว่า เพราะนั่นคือผู้ ที่ขัยข้อสงสัยให้กับทุกท่านได้เปงอย่างดี เพราะ ผม เห็น หลาย ท่าน ที่ ตั้งกระทู้แปลกๆไม่ตรงประเด็นกับการสักยันต์มุ่งเน้นไปเรื่อง อื่นเสียโดยมาก และบาง ท่าน ก้ ให้ข้อคิดหรือชี้แจงไม่เหมาะสมหรือถูกต้องอย่างแท้จริง หรือ เสมอ ไป ทั้ง นี้กระผมขอใคร่ เตือนกับ ผู้ ที่ คิด จะสักยันต์ ให้เตรียมความพร้อม และ ศึกษาให้ ดีก่อน ตัด สิน ใจที่จะสักยันต์ เพราะ ถ้าท่านปฏิบัติไม่ได้ตามกฎข้อห้ามที่ ตั้ง ไว้ ก็ อย่าไปสักเลย เสียหนังป่าวๆ ( สัจจะเสื่อม คาถาอาคมความเข้มขลังก็เสื่อมตาม )
..........................................ถ้าผิดพลาดประการใดก็ต้องขออถัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NonG_B [e] E ~*

• สัตตมะ
  • **
  • [ ค ง รั ก แ ล ะ ศ รั ท ธ ร า]
    • MSN Messenger - B_KI51@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ย. 2549, 09:06:07 »

บอร์ดนี้เป็นบอร์ดสาธารณะกรุณาใช้คำพูดที่เหมาะสมครับ

กูเห็นตั้งแต่มึงสักมา?? กูก็ไม่เห็นมึงพูดเพราะขึ้นเลย ::)

นกหลวงพี่ญา? อย่าให้หลุดนะ?

ขอดีไม่ได้แจกบ่อยๆ??

:o

แล้วมึงจะมาขัดกุทำไมวะเนี่ย กุก้อพูดเพราะขึ้นแล้วไง กุไม่ไป ปาก หมา ด่า แม่ คัยเหมือนเดิมแล้วนะ มึงนี่ชอบขัดกุจังเลย เดี๋ยวก้อฟ้องหลวงพี่ญาสาเลยนี่ไอ้โดด? ?
ปล. นกกุไม่หลุดแล้ว ของดีมันอยุ่กับเราถ้าเรารักษามันดียังไงก้อยังคงอยุ่ตลอดไป เว้ยยยย ;D ;)
(พวกเราเป็นเพื่อนกัน พูดเล่นกันแบบนี้ในกระทู้ไม่ว่ากันนะจ้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ย. 2549, 04:32:18 โดย ao »

ออฟไลน์ ออมสิน

• ตติยะ
  • หวัดดีก๊าบ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 พ.ย. 2549, 12:05:17 »
สักทำไม ?ไม่รู้เหมือนกันครับ ?แต่เกิดจากความศรัทธา จิงๆ ไม่ต้องการลองของอะไรทั้งสิ้น และอีกอย่างคือต้องการ รักษาศีล และทำตามข้อบังคับที่วางไว้คับ ?ถึงตอนนี้ผมรู้เลยว่า ทำอะไรมีสติมากขึ้น เวลาจะทำอะไร ก็จะนึกถึงพ่อแม่ พระอาจารย์ รอยสัก เหอๆ ? สักเพื่ออะไร .... ยึดเหนี่ยวจิตใจ เพราะไม่ต้องการทั้งคงกระพัน หรือ เมตตา อะไร ถ้าพระท่านให้ผมก้อเอาหมด เหอๆ ?การเป็นคนดีสำคัญที่สุดคับ

อยากไปSomeMonk Temple

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 พ.ย. 2549, 11:24:53 »
... น้าจัน    พูดถูกมากเลยคราบ....สำหรับ คน ใหม่ ที่จะมา สักยันต์    น่าจะทำการศึกษา   ข้อมูล  กันบ้าง หนังสือ  ก็มีให้ อ่าน เว็บ ทาง วัดบางพระ ก็มีให้ดู  ข้อมูลเกี่ยวกับ การสักยันต์   กฏ และ ข้อ ปฏิบัติต่างๆ  ทางเว็บก็มีไว้ครบทุกประการณ์.......ขอแค่ทุกคนยอมเสียเวลา   อ่านกันบ้าง  ทุกคนก็จะมีข้อมูล ที่ตรงกัน  และไม่ผิดความหมาย....บ้างครัง  นำข้อมูล  อะไรมาลง  ก็มาโจมตี กันเอง   (อย่าลืม  ว่า ทุกคนก็ศิตย์  วัดบางพระ  กันทุกคน.......).....รองใช้เวลา  ศึกษาข้อมูล กันหน่อยจะได้เข้าใจ....ขอบคุณคราบ[/color