ผู้เขียน หัวข้อ: ขุนแผนรึเปล่า?????  (อ่าน 2925 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ขุนแผนรึเปล่า?????
« เมื่อ: 20 ก.ค. 2552, 08:24:34 »
ใครเคยเห็นพระพิมนี้บ้างครับ ออกวัดอะใร ใครเคยเจอบอกที่มาที่ไปหน่อยน้ะครับ ติชมกันตามสบายคับ
ถามเซียนพระบอกว่า ขุนแผนวัดระฆัง เขาบอกว่าเคยเห็นในหนังสือครับ  แต่ยังไม่มีข้อมูลที่แน่ชัด
เป็นเนื้อผงน้ะครับ ขออภัยภาพไม่ค่อยชัด  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ค. 2552, 08:28:10 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ kongkeha

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: ขุนแผนรึเปล่า?????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.ค. 2552, 08:43:09 »
ในความคิดว่าน่าจะใช่นะครับ

(เลี่ยมไหม่พระจะสวยขึ้น40เปอเซนครับ)

สนุกกับพระเครื่องและดนตรี นี่แหละความสุขของผมแล้ว

ออฟไลน์ อ่างทอง

• จตุตถะ
  • จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวเรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.ค. 2552, 09:50:52 »
 ฟันธง.......  :093:

ขุนแผน พมพ์ ไข่ผ่าซีก ครับ..  :048:

แต้วัดไหน  ไม่ทราบคับ..   :049:

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ก.ค. 2552, 11:38:58 »
ผมว่าไม่ใช่ พิมพ์ขุนแผนครับ
เนื่องจากขาดองค์ประกอบหลัก อันเป็นเอกลักษณ์ของ พระพิมพ์ขุนแผนไป นั่นคือซุ้มเรือนแก้วอ่ะครับ ทั้งพิมพ์ไข่ผ่าซีก แตงกวาผ่าซีก พิมพ์ที่มีลักษณ5เหลี่ยม ฯลฯ
ถ้าเป็นพระพิมพ์ขุนแผนสิ่งที่ขาดไม่ได้คือ ซุ้ม มีแต่ขุนแผนใบพุทรา เท่านั้นครับที่ไม่เหมือนขุนแผนพิมพ์อื่น

จากในรปน่าเป็นเป็น พิมพ์กลีบบัวมากกว่า แต่ที่ไหนกรุไหน ไม่ทราบเช่นกัน

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ก.ค. 2552, 01:53:32 »
เนื่องจากขาดองค์ประกอบหลัก อันเป็นเอกลักษณ์ของ พระพิมพ์ขุนแผนไป นั่นคือซุ้มเรือนแก้วอ่ะครับ ทั้งพิมพ์ไข่ผ่าซีก แตงกวาผ่าซีก พิมพ์ที่มีลักษณ5เหลี่ยม ฯลฯ
ถ้าเป็นพระพิมพ์ขุนแผนสิ่งที่ขาดไม่ได้คือ ซุ้ม มีแต่ขุนแผนใบพุทรา เท่านั้นครับที่ไม่เหมือนขุนแผนพิมพ์อื่น

จากในรปน่าเป็นเป็น พิมพ์กลีบบัวมากกว่า แต่ที่ไหนกรุไหน ไม่ทราบเช่นกัน
   เห็นด้วยอย่างยิ่งครับว่าไม่มีวันเป็นพระขุนแผนผ่าซีกอะไรทั้งสิ้น แต่ถ้าถามว่าพระปางมารวิชัยเนื้อดินนี้ เป็นพระวัดไหน กรุไหน  อย่าโกรธกันนะครับถ้าผมจะตอบตามที่เห็นมาด้วยตาว่าเป็นพระเล่นแถวสนามวัดราชนัดดา ส่วนจะมีอายุการสร้างเท่าไหร่ ใครปลุกเสก คงไม่กล้าตอบเพราะคำตอบบอกอยู่แล้วว่า " พระเล่น "
   ปล.นับเป็นบุญสมองน้อย ๆ ในกะโหลกของผมเหลือเกินที่เกิดมาเพิ่งเคยได้ยินว่าวัดระฆัง ฯ มีขุนแผนกับเขาด้วย! ไม่ทราบว่าโครตเซียนท่านนั้น ไปเห็นมาจากหนังสือเล่มไหนครับ อยากเห็นเป็นบุญตาบ้าง..

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ก.ค. 2552, 12:09:28 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับว่าไม่มีวันเป็นพระขุนแผนผ่าซีกอะไรทั้งสิ้น แต่ถ้าถามว่าพระปางมารวิชัยเนื้อดินนี้ เป็นพระวัดไหน กรุไหน  อย่าโกรธกันนะครับถ้าผมจะตอบตามที่เห็นมาด้วยตาว่าเป็นพระเล่นแถวสนามวัดราชนัดดา ส่วนจะมีอายุการสร้างเท่าไหร่ ใครปลุกเสก คงไม่กล้าตอบเพราะคำตอบบอกอยู่แล้วว่า " พระเล่น "
   ปล.นับเป็นบุญสมองน้อย ๆ ในกะโหลกของผมเหลือเกินที่เกิดมาเพิ่งเคยได้ยินว่าวัดระฆัง ฯ มีขุนแผนกับเขาด้วย! ไม่ทราบว่าโครตเซียนท่านนั้น ไปเห็นมาจากหนังสือเล่มไหนครับ อยากเห็นเป็นบุญตาบ้าง..

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาติชมครับ
เขาบอกกันว่าเคยเห็นในหนังสือเก่าๆๆครับจำไม่ใด้ว่าหนังสืออะใรขออภัยด้วยครับ
แต่ผมมีเวบซ์ให้ลองเข้าไปชมดูครับ    http://jeenlear.com/category.php?cgid=62   ลองเข้าไปชมครับ :054: :054:
ผมก็เพิ่งคนเจอเหมือนกัน ส่วนเรื่องรูปผมจะแกะ แล้วถ่ายมาให้ชมใหม่น้ะครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:08:49 »
ดูพิมพ์ต้อๆ นะครับ คงไม่น่าไปถึงพระพิมพ์ขุนแผนนะครับ  อาจจะเป็นพระเกจิฯ สร้างไว้ให้บูชา

จริงๆ ผมว่า พี่ยอดรัก ไม่้ต้องขุนแผนแล้วละ เสน่ห์เกิ๊น  :009: :009: