ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้ดีๆที่แม่ผมบอกครับ  (อ่าน 805 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongkeha

• ตติยะ
    • อีเมล
ความรู้ดีๆที่แม่ผมบอกครับ
« เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 04:47:36 »
            เป็นประจำครับที่แม่ผมบอกเสมอเวลาไปไหน ไม่ว่าจะไป โรงเรียน หรือที่ไหนๆ เวลาเราผ่านศาลพระภูมิหรือศาลเคียงตา(เขียนอย่างนี้หรือเปล่าครับ) แม่ผมจะบอกเสมอว่า "ให้พูดว่า ขอให้ท่านมีความสุข" แล้วสาธุครับ  แม่ผมบอกว่าท่านจะนำความสุขกลับมาสู่เราครับ                 

แล้วอีกเรื่องคือ เวลาข้ามถนน ข้ามทางรถไฟ ซึ่งอันตรายและมีผู้เสียชีวิตมากมาย เพราะโดนรถไฟชนหรือโดนรถชนเสียชีวิตขณะข้ามถนน  ซึ่งวิญญาณจะอยู่ตรงนั้นไม่ไปไหน  เวลาแม่ผมผ่านแม่ผมจะพูดว่า "ขอผ่านทางหน่อยนะ"ซึ่งวิญญาณเหล่านั้นหาตัวตายตัวแทนอยู่ครับ 

ขอให้ทุกคนโชคดีนะขอรับ

สนุกกับพระเครื่องและดนตรี นี่แหละความสุขของผมแล้ว

ออฟไลน์ ผู้หญิงธรรมดา

• ตติยะ
ตอบ: ความรู้ดีๆที่แม่ผมบอกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:22:10 »
ฝากขอบคุณแม่ด้วยนะค่ะ

พี่จะจำไว้ใช้ค่ะ

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: ความรู้ดีๆที่แม่ผมบอกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:54:07 »
 :053:อะภิวาทะนะสีลิสสะ นิจจัง วุฑฒาปะจายิโน จัตตาโร ธัมมา วัฑฒันติ อายุ วัณโณ สุขัง พะลัง :053:
...ธรรมสี่ประการ คือ อายุ วรรณะ สุขะ พละ  ย่อมเจริญแก่บุคคลผู้มีปกติไหว้กราบ มีปกติอ่อนน้อม (ต่อผู้ใหญ่) เป็นนิตย์
....ขอความสุข ความเจริญ จงมีแก่ท่านทุกคน...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:57:39 »
ผู้ใดให้สิ่งดีกับคนอื่นแล้วไซร้ คนผู้นั้นย่อมได้รับสิ่งดีๆตอบ.......
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ