ผู้เขียน หัวข้อ: อันนี้สงสัยมานาน  (อ่าน 2321 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยียวน

• ตติยะ
อันนี้สงสัยมานาน
« เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 12:29:41 »
ผมอยากทราบว่า ผมไปวันไหว้ครู ตำหนักอื่นเนี่ย แล้วไป ครอบครู มา แล้วจะ
 มาครอบครู อาจารย์ ที่สักให้ นี้ได้หรือเปล่าครับ
ครอบครู แล้วจะ ช่วย ให้ของอยู่กับตัวหรือ ว่าอะไร ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: อันนี้สงสัยมานาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 03:24:02 »
...งง จังเลยกับคำถาม...
...ขอตอบเรื่องครอบครู แล้วกันคราบ..
...การครอบ ครู ก้เหมือว่าเป็น การเพิ่ม ความเข้มคลัง ไปในตัวอะคราบ....
....ครอบ ครู ก็มีครอบ หลายอย่าง คราบ ครอบครู การแสดง  ครอบครู สักยันต์ เป็นต้น คราบ....
....จุดมุ่ง หมาย ก้เพื่อ ระลึก ถึงครูบา อาจารย์ คราบ เป้น การ ขออภัย กับเรื่อง ต่าง ที่เราได้ทำเอาไว้ ทั้งดีและไม่ดี...เพืี่อขอโทษ ครูอาจารย์..และ เพิ่ม ความ คลัง ไปในตัวคราบ....นี้ละถึงมีการครอบครู...เพื่อ ให้เรานึกถึง ครูอาจารย์ ที่ได้มอบ วิชา สายต่างๆให้กับเรา....
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 04:23:10 »
สมัยผมเรียนช่างกล ผมเคยครอบครูพระวิศนุ(ครอบ2ครั้ง) เวลาทำพิธีจะรู้สึกหนาวสั่นไปทั้งตัวแต่ยังมีสติอยู่จำได้ทุกอย่าง แต่ครอบครูสักยันต์จะรู้สึกต่างกัน มันจะวูปไปสักพักและจำอะไรได้  ของยังติดตัวตลอดเวลา  เพราะก่อนที่ผมจะเริ่มสักเคยมีพระท่านทำพิธีให้ในวันเกิดของผม ท่านบอกว่ามีเทพคุ้มครองอยู่ไม่ต้องกังวลใดๆและจะประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน ท่านทักว่าอย่างนั้น และทุกวันนี้ผมจบวิศวกรทำงานในบริษัทที่มีชื่อใน กทม.ครับ

Shot at 2007-06-26

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 07:26:36 »
คือ ครอบครูตำหนักอื่นอะครับ ได้ไหม แล้วมาครอบอาจารย์ ของเราอีกที นี้ เป้นอะไรหรือเปล่า

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ย. 2549, 09:07:53 »
เมื่อวันศูกร์ผมไปนอนที่วัดมาเหนเขาติดป้าย ว่า .. วันพฤหัสที่ 1 มี.ค.  ครอบครู กุฏิหลวงพี่ติ่ง  อ่านดูแร้วทำความเข้าใจเอนะ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ย. 2549, 08:23:53 »
เมื่อวันศูกร์ผมไปนอนที่วัดมาเหนเขาติดป้าย ว่า .. วันพฤหัสที่ 1 มี.ค.? ครอบครู กุฏิหลวงพี่ติ่ง? อ่านดูแร้วทำความเข้าใจเอนะ

ไม่เข้าใจอะครับ คือ ผมงง กะคำตอบละ ผมถามว่า ครอบครู หลายๆ ที่นี้ได้ไหมเป้นผลดีผมเสียกับตัวเรอาย่างไร

444

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พ.ย. 2549, 09:02:12 »
อาจจะสื่อความหมายว่า  ในประกาศก็ไม่ได้ระบุไว้ว่าถ้าครอบครูมาจากที่อื่นแล้วห้าม มาร่วมงานหรือว่าห้ามมาครอบซ้ำหรือเปล่า แต่ก็อีกหล่ะว่าที่ครอบมาก่อนนี้เป็นเศียรครู เทพ หรือ ว่า ผี

ครอบ

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ย. 2549, 03:47:46 »
ผมอยากทราบว่า ผมไปวันไหว้ครู ตำหนักอื่นเนี่ย แล้วไป ครอบครู มา แล้วจะ
 มาครอบครู อาจารย์ ที่สักให้ นี้ได้หรือเปล่าครับ
ครอบครู แล้วจะ ช่วย ให้ของอยู่กับตัวหรือ ว่าอะไร ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
:001: :001: :001:
ไ ด้ ค รั บ

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ย. 2549, 09:30:28 »
กำ...ครอบครูได้หมดแระครับที่วัด....