ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดนางพิมพา แบบสดๆจะๆ โดยหลวงปู่อั๊บวัดท้องไทรครับ  (อ่าน 6643 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
รูปชุดนี้ถ่ายในงานทำบุญบ้านหลังหนึ่งติดกับวัดท้องไทร เมื่อประมาณเกือบ 2 ปีมาแล้วครับ มีลูกศิษย์ท่านหนึ่งได้นำเอาแผ่นทองแดง ให้หลวงปู่ทำนางพิมให้ ซึ่งหลวงปู่ได้เคยรับปากกันนานมาแล้วจึงขัดเสียมิได้ครับ เพราะถ้าเป็นช่วงหลังๆมานี้หลวงปู่จะไม่ค่อยลงตะกรุดนางพิมให้ใครเลยครับเพราะป่วยบ่อยครับ ส่วนใหญ่จะให้ลูกศิษย์ลงให้ แล้วท่านเสกอย่างเดียวครับ จึงได้มีโอกาสนำภาพที่หลวงปู่กำลังลงตะกรุดนางพิม ด้วยหมึกเมจิกครับ เพราะบางท่านอาจจะยังไม่เคยเห็น เพราะถ้าลงด้วยเหล็กจารจะไม่มีโอกาสได้เห็นชัดขนาดนี้ครับ
...

ลายมือของท่านจะต้องเป็นแบบนี้ครับ สั่นๆเฉียงๆเป็นเอกลักษณ์ไปแล้วอะครับ
...

พอลงเสร็จก็เสกกันตรงนั้นเลยครับสดๆ
...

ซูมให้เห็นกันใกล้ๆครับ ลายมือหลวงปู่
...

มาถึงขั้นตอนท้ายๆ หลวงปู่จะเป็นคนม้วนตะกรุดเองครับ ถ้าอยู่บนกุฏิท่านจะมีเหล็กครีบปลายแผ่นตะกรุด เพื่อสะดวกในการม้วนแต้มานอกวัดไม่มีก็เลยเอาตะเกียบไม่ไผ่ม้วนแทนครับ พอสวยครับ   :001:
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สุดยอดมากๆ เรย ครับ

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอบคณุครับทีนำมาไห้ได้ชมบารมีของหลวงพ่ออับ
เป็นพระคุณอย่างยยิ่งอย่างมากครับ
นานๆจะได้เห็นหลวงปู่ท่านเมตตาแบบเต็มตากันสักที
                จาก  ศิษย์หลวงโด่ง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
โอ่ว ดอกนี้คงมีค่ามากๆเลยครับ
ขอบคุณพี่หอมเชียงที่ถ่ายรูปขั้นตอนการลงตะกรุดของหลวงปู่อั๊บท่าน
มาให้ชมนะครับ สุดๆไปเลย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
กราบนมัสการหลวงปู่ค่ะ :054:

ขอบคุณพี่หอมเชียงมากๆค่ะที่นำภาพมาให้ชม
เป็นสิ่งที่มีค่าอย่างยิ่งค่ะ หลวงปู่จารเอง เสกเอง ม้วนเอง
ยินดีกับผู้ที่ได้ครอบครองด้วยค่ะ :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
สุดยอดไปเลยครับ พี่หอมเชียง

เดี๋ยวนี้หลวงปู่ท่านไม่ลงเองแล้ว ภาพแบบนี้หาชมได้ยากครับ  :016:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
มาถึงขั้นตอนท้ายๆ หลวงปู่จะเป็นคนม้วนตะกรุดเองครับ ถ้าอยู่บนกุฏิท่านจะมีเหล็กครีบปลายแผ่นตะกรุด เพื่อสะดวกในการม้วนแต้มานอกวัดไม่มีก็เลยเอาตะเกียบไม่ไผ่ม้วนแทนครับ พอสวยครับ   :001:[/color][/size]
ด้วยความเคารพครับ
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ
   อันนี้เหล็กม้วนตระกรุดของท่านครับ

ขอบคุณครับ
 ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอขอบคุณท่านที่นำภาพหลวงปู่มาให้ชมครับ ตะกรุดดอกนี้ใครได้ไปคงหวงแหนสุดชีวิตนะ และขอขอบคุณท่านที่นำเหล็กม้วนตะกรุดของหลวงปู่มาให้ชมด้วยนะครับ ผมไม่เคยเห็นครับ เป็นบุญตาจริงๆ :054:

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
  ยินดีกับผู้ครอบครองด้วยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สุดยอดมากครับพี่หอมเชียง งามแท้ๆ

ขอบคุณเหล็กม้วนตะกรุดพี่บัฟด้วยครับได้แนวคิดใหม่ จากฝากระโปรงท้ายรถเลยนะครับนี่ ...  :089:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
สุดยอดครับ

ใครได้ไปครอบครองหว่า

ของดีแท้ๆ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณพี่หอมเชียงมากครับที่นำภาพหลวงปู่อั๊บ จารแผ่นยันต์แม่นางพิม มาให้ชม...

...ขอบคุณท่านGearmourมากครับ สำหรับภาพเหล็กม้วนตะกรุด....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nums24

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณครับที่นำมาให้ดูกราบนมัสการหลวงปู่ครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ขอได้ไหมครับ :086: :086:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
สุดยอดจริงๆๆครับ
ใด้เห็นกันสดเลยๆๆน้ะครับ
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ  :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่อั๊บครับ...

ขอบคุณภาพ+ข้อมูล"ท่านหอมเชียง"ด้วยครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ.. :054:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่ครับผม :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบพระคุณพี่หอมเชียงครับ เป็นบุญตามากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ว้าววววววววววววววววววววว thank you[/color]
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ yochiki_vr

• ตราบใดกลิ่นธูปควันเทียนยังไม่จางหาย ไสย์ศาตร์ยังอยู่คู่คนไทยตลอดไป
  • ตติยะ
    • อีเมล
รบกวนครับ เรื่องด่วนครับไม่สบายใจอย่างแรง ถ้าตะกรุดของพระที่เราได้มา เรานำมาแกะคลี่ออกดูข้างใน รวมถึงแกะเอาเชือกที่ถักหุ้มไว้ออก จะเป็นอะไรมากหรือปล่าวครับ เช่น พุทธคุณจะเสื่อมไปมากหรือปล่าวครับ ขอบพระคุณพี่ๆๆ ล่วงหน้านะครับ......
ตราบใดกลิ่นธูปควันเทียนยังไม่จางหาย ไสย์ศาตร์ยังอยู่คู่คนไทยตลอดไป!!!

ออฟไลน์ yochiki_vr

• ตราบใดกลิ่นธูปควันเทียนยังไม่จางหาย ไสย์ศาตร์ยังอยู่คู่คนไทยตลอดไป
  • ตติยะ
    • อีเมล

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
ไครได้ไปโชคดีมากเลย
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ saintinlove

• ตติยะ
นมัสการหลวงปู่ครับ

ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแร็งครับ
คุณค่าของการมีชีวิตอยู่ บ้างค้นพบช้า บ้างคนพบเร็ว บางคนไม่คนพบเลย

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
หลวงปู่ท่านเมตตาจริงเลยๆครับ

ขอกราบนมัสการหลวงปู๋อั๊บครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน