ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับเครียดมาก  (อ่าน 1833 ครั้ง)

ออฟไลน์ rescue2601

• ตติยะ
    • อีเมล
ช่วยหน่อยครับเครียดมาก
« เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 11:40:41 »
อยากขอความเห็นหน่อยครับ  ถ้าเราคลี่ตะกรุดออกจะเป็นไรมั้ยครับ   { ทั้งแบบตั้งใจคลี่ และบังเอิญตะกรุดโดนทับแบนแล้วเราเอามาม้วนกลับไปไหม่น่ะครับ} จะเป็นไรมั้ย ความสักสิทธ์ ความขลังจะหายมั้ยครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ช่วยหน่อยครับเครียดมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 12:50:52 »
อันนี้ อยู่แล้วแต่ละสำนักนะครับ เพราะวิธีการสร้างตะกรุดแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ครับ
ปกติถ้าเป็นตะกรุดทั่วๆไป ไม่ควรคลี่ดูครับ

แต่ผมแนะนำถ้าเราไม่สบายใจก็ไปให้พระอาจารย์ที่เรานับถือท่านม้วนให้ ก็ได้ ครับ
ของแบบนี้อยุ่ที่ศรัทธา ครับ ........ โชคดี ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 01:49:08 »
โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยนิยมที่จะคลี่ออกมาเองน่ะครับ
เพราะตะกรุดแต่ละสำนักก็มีข้อห้ามและการกรึงอาคม
ตอนม้วนแตกต่างกันไป แต่โดยส่วนตัวเท่าที่เคยคลี่ออกมาหมดจริงๆ
ก็คือตะกรุดแม่นางพิมของวัดท้องไทร ที่คลี่ได้เพราะหลวงปู่ท่านไม่ได้ห้ามครับ
ส่วนเรื่องความขลังจะหายไปไหม ของแบบนี้ผมว่าอยู่ที่ใจศรัทธาเป็นหลัก
แต่วิธีการในการสร้างตลอดจนการม้วนและขั้นตอนทางพุทธศาสตร์และไสยศาสตร์ก็มีส่วนสำคัญครับ.......
บางสำนักห้ามคลี่ออกดู แต่บางสำนักก็คลี่ได้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 03:07:08 »
อันนี้ อยู่แล้วแต่ละสำนักนะครับ เพราะวิธีการสร้างตะกรุดแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ครับ
ปกติถ้าเป็นตะกรุดทั่วๆไป ไม่ควรคลี่ดูครับ

แต่ผมแนะนำถ้าเราไม่สบายใจก็ไปให้พระอาจารย์ที่เรานับถือท่านม้วนให้ ก็ได้ ครับ
ของแบบนี้อยุ่ที่ศรัทธา ครับ ........ โชคดี ครับ

ใช้ครับ อย่าคิดมาก  ทำจิตให้สบาย มั่นไปหาอาจารย์ที่เรานับถือให้มาก ๆ ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 03:33:15 »
อันนี้แล้วแตสำนักครับ อย่างถ้าเป็นตะกรุดสายนนทบุรี เขาจะไม่ค่อยคลี่กันนะครับ เพราะเขาจะจุ่มรักถักเชือกแต่ถ้าเป็นตะกรุดเปลือยโดยมากที่เห็นภายในเขาจะบรรจุผงพุทธคุณไว้ด้วยครับ แต่จะคลี่รึไม่คลี่ก็อยู่ที่ตัวเราครับเพราะเรามั่นใจในพุทธคุณ อาจารย์ของเราความขลังก็ไม่น่าจะเสื่อมคลายครับ (แต่ควรทำด้วยความระมัดระวัง เพราะว่าเดี๋ยวจะพัง)
:001: :001:ผิดพลาดประการใดโปรดอภัยครับ :001: :001:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 06:49:29 »
ส่วนตัวผมเองนะครับ ผมว่าเราไม่ควรคลี่ออกมาดูครับว่าข้างในมีรูปหรือรอยใด  ของดีไม่ต้องลองคลี่ออกดูครับ  ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ :054:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 06:54:57 »
ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละสำนักนะครับ

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราต้องใช้ศรัทธาให้เป็นที่สุดครับ

ให้จุดธูปบอกกล่าวขอขมาครูบาอาจารย์ครับ

แล้วก็ม้วนคืนกลับให้เป็นอย่างเดิมครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 07:41:59 »
โดยพื้นฐานแล้ว ถ้าตะกรุดได้มาแบบสมบูรณ์ จากวัดหรือหลวงพ่อ หลวงปู่ผู้สร้างเอง ไม่ควรคลี่ครับ 

ในกรณีที่คลี่ออกไปแล้ว ถ้าหลวงพ่อผู้สร้าง ผู้ปลุกเสกท่านยังอยู่ ก็นำไปให้ท่านเมตตาม้วนให้ใหม่  ก็ใช้ได้ครับ

ถ้าเป็นตะกรุดเก่า  ก็บอกกล่าวครูบาอาจารย์ผู้สร้างตะกรุด ขอขมาลาโทษ แล้วม้วนเอง ถ้าจะนำไปให้ หลวงพ่ออื่นๆ ท่านม้วน ก็ลองได้ครับ

บางแห่งไม่นิยมม้วนตะกรุดรุ่นครูบาอาจารย์ี่เก่้ากว่า ด้วยความนับถือและให้เกียรติกัน

ในกรณีตะกรุึดเก่าๆ ที่่ผ่านมือมาหลายๆรุ่น ที่เรานำมาอาราธนาใช้ติดตัวได้ผลดี  เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ตะกรุดนั้นไม่เคยโดนคลี่ออกมาก่อน

ยิ่งของผ่านหลายมี มีโอกาสมากครับ แต่ด้วยความศรัทธาของเรา ตะกรุดก็มีพุทธคุณได้เหมือนกัน

ทำใจให้สบา่ยครับ  ท่านผู้รู้เคยแนะนำว่า  "ที่แล้วก็ให้แล้วไป  ต่อไปอย่าทำอีก"  สบายใจดีครับ
:016:

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 08:04:18 »
             ไม่ต้องวิตกเรยครับ
             ของดียังไงก้อดีไม่ว่าจะเปนไง
                 ของดีก้อคือของดีคับ
                  ศิษย์  หลวงโด่ง

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 03:29:03 »
ทำให้นึกถึงตะกรุดสามหูของวัดสามง่ามที่หลวงพ่อเต๋ คงทอง สร้างไว้ เคยมีคนเอามาคลี่ดูข้างในปรากฏว่าข้างในเป็นลายมือหลวงพ่อเต๋จริงฯก้อนำไปขอความเมตตาหลวงปู่แย้มให้ท่านม้วนและอธิฐานจิตให้ใหม่ ซึ่งผมว่าก้อคงจะดีเหมือนเดิม

อย่าคิดมากครับ

+ +
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ rescue2601

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 12:15:38 »
-ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะคครับ.......เพิ่มเติม  ..ในกรณีของผมนั้นบังเอิญตะตะกรุดคาดเอวผมนั้นโดนทับแล้วมันบี้แบนไปเลยอะครับ  ไม่เหลือทรงเดิมเลย ผมเลยจำเป็นต้องคลี่แล้วม้วนไหม่นะครับ   เอ่อ..ตะกรุดของผมได้มาจาก  พระอาจารย์ ต่าย วัด สระเตย  จ.สุพรรณบุรีครับ