ผู้เขียน หัวข้อ: ให้รีบเอาสารคดีชุดนี้ออกจากเวปนะครับ ไม่งั้นจะถูกจับปรับฐานะละเมิดลิขสิทธิ์  (อ่าน 2615 ครั้ง)

ออฟไลน์ cddhamma

• ปฐมะ
  • *
ตรวจดูแล้วว่าเวปนี้มีไฟล์นี้ให้ดาวน์โหลด

จึงมาแจ้งให้ทราบทั่วกันว่า

สารคดีตามรอยบาทพระศาสดา เขามีลิขสิทธิ์ ห้ามเผยแพร่ครับ

และเขาจับจริง ปรับจริง ซึ่งผมโดนมาแล้ว ปรับไป 20,000 บาท

ควรรีบเอาออกจากเวป และงดการเผยแพร่ในทุกช่องทางโดยด่วน

ต่อให้เราไม่รู้ว่ามีลิขสิทธิ์ ต่อให้เราไม่เจตนา ต่อให้เราทำไปเพื่อต้องการเผยแพร่ธรรมะเป็นทาน โดยไม่ได้ทำเป็นการค้า ไม่ได้อะไรจากการเผยแพร่ ให้ดาวน์โหลดฟรี

หรืออย่างกรณีผม ไม่ได้อัพโหลดลงเวปผม เพียงแต่เอา url ไฟล์จากเวปอื่นมา แล้วเอามาแปะในเวป เพียงแต่สามารถคลิ๊กเซฟได้เลย แล้วเป็นไฟล์คุณภาพต่ำ ขนาดเล็ก ไม่ได้คมชัดเท่าของจริงด้วย

ก็ผิดข้อหาเดียวกัน ไม่มีข้อแม้

ตามกฎหมาย ถ้าเราทำก็คือผิดนะครับ ไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่ จะรู้หรือไม่ก็ตาม

ใครมีอยู่ในเวป รีบเอาออกซะ จะได้ไม่ต้องมีปัญหา เสียเวลา เสียเงินเหมือนผม

เสียอะไร คงไม่เท่ากับเสียความรู้สึก ที่เราทุ่มเทเพื่อพระศาสนา

แล้วมาเจอเหตุการณ์แบบนี้หรอก แบบเสียใจจน ท้อไปเลย

เพราะทุ่มเททำเพื่อสังคมมานาน แต่อยู่ดีๆ กลายเป็นผุ้ต้องหาขึ้นโรงพักซะงั้น หุๆ ..

มันเป็นความประมาท ผิดพลาดที่ไม่เจตนา

แต่ในกระบวนการทางกฎหมาย เราก็ผิดอยู่ดี (ใช่ม๊ะ)

แต่ทีแน่ๆ ศีลเราไม่ขาดแน่ เพราะไม่มีเจตนาในการละเมิด

ดังนั้น จึงฝากเตือนพีน้องทั้งหลาย ก่อนจะเผยแพร่ธรรมะ หรือไฟล์ใดๆ โปรดแน่ใจก่อนว่า มันปลอดภัย เผยแพร่ได้ ไม่มีลิขสิทธิ์ แม้แต่เพลงชินบัญชร ก็มีลิขสิทธิ์นะครับ ถ้าเขาฟ้อง เราก็โดนจับ

ต่อไปนี้อะไรไม่ชัวร์ผมไม่เผยแพร่หละ

ความหวังดี เจตนาดี มันยังไม่พอ มันต้องตามกติกาของโลกด้วย

อันนี้เราก็เห็นใจเขานะ เพียงแต่ที่บ่น ๆ นี่

ใครเป็นผมคงจะเข้าใจอะ ว่าบ่นเพราะอะไร

ไม่ใช่บ่นเพราะเขาจับ เพราะเราก็ผิดจริงตามกฎหมาย

เหมือนเด็กขี่จักรยาน แล้วถูกตำรวจจับไง เราปฏิเสธไม่ได้หรอกว่า

เด็กผิดกฎหมาย เคยมีข่าวตำรวจจับเด็กแบบนี้ ตำรวจก็ทำถูกต้องตามกฎหมาย แต่สังคมคิดอย่างไร ก็อีกเรื่องนึง .. ใช่ม๊ะ

อนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมกันเผยแพร่ธรรมะเป็นทานครับ

แต่ก็ย้ำว่า พึงระมัดระวัง แล้วทำให้ถูกต้อง อย่าให้ไปกระทบผลประโยชน์ของผู้อิ่น

รีบเอาสารคดีชุดนี้ออกด่วนนะครับ
 ด้วยความปารถนาดีครับ

www.jozho.net
(ดาวน์โหลดธรรมะฟรีมากมาย แจกซีดีธรรมะฟรี)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เรื่องมันแรงขนาดนั้นเลยหรือครับ.. :063:

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
ขอบคุณ คุณ cddhamma ที่แจ้งข่าวที่เป็นประโยชน์ยิ่ง ขออนุโมทนา

ตอนนี้ได้ดำเนินการเอาออกแล้วครับ

หลวงพี่เว็บ... :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณมากเลยนะครับ ที่มาแจ้งข่าวสารให้ทราบกัน ขอบคุณมาก.........

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ เราพี่น้องต้องช่วยๆกันสอดส่องน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา