ผู้เขียน หัวข้อ: รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกันครับ...  (อ่าน 14760 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
เนื่องจากปัจจุบัน การตั้งหัวข้อหรือตอบกระทู้ ข้อความในกระดานสนทนาต่างๆ

มักจะมีการใช้ภาษาที่เรียกกันว่าภาษาวัยรุ่น ซึ่งดูเหมือนว่าจะน่ารัก แต่ความเป็นจริงแล้วรู้สึกน่าเป็นห่วงมากกว่า

ชาติไทยเป็นชาติที่มีภาษาเป็นของตนเอง น่าภูมิใจครับ มีเพียงไม่กี่ชาติเท่านั้นที่มีภาษาพูดและเขียนเป็นของตนเอง    

ในที่นี้ผมหมายถึงเฉพาะคนที่ตั้งใจพิมพ์ผิด ไม่ได้รวมถึงคนที่ไม่เก่งภาษาไทย อาจจะสะกดผิด ผันวรรณยุกต์ผิด

รวมทั้งผมด้วยหลายคำที่ไม่ได้ใช้บ่อยก็มีผิดประจำ

เรามาช่วยกัน ลด ละ เลิก การใช้คำพวก.. ก้อ จิง หั้ย นู๋ ฮับ งับ ป๋ม อาราย ยังงายย ยังงัย ทัมมัย ทำมาย

ฮับ คร๊าบบ แจร่ม แจ่ม ฯลฯ กันเสียเถอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2552, 10:29:17 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ช่วยกันครับเราคนไทย

ขอบพระคุณพี่โองการมาก ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอสนับสนุนอย่างเป็นทางการครับ พี่โองการ:015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2552, 10:34:42 โดย เอ... »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ภาษานี้ก็ไม่ได้เขียนมาตั้งแต่สมัยพ่อสมัยแม่ ทำไมถึงฮิตกันเสียจริง ...

ขอบคุณพี่โองการฯ ที่มาตตักเตือนน้องๆ ด้วยนะครับ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ร่วมด้วยช่วยกัน ก่อนภาษาไทยจะวิบัติ ก่อนเอกลักษณ์ของชาติ จะหายไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ร่วมรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ...

...เป็นคนไทย กินของไทย ใช้ของไทย พูดภาษาไทย เขียนภาษาไทยให้ชัดเจนถูกต้อง...

...เป็นสิ่งที่ควรไทยควรกระทำครับ...

....คนไทย ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน สายเลือดของความเป็นไทยไม่เคยจางหายครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2552, 10:37:09 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
มาเป็นตัวอย่างพิมพ์..เขียน ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะค่ะ

ภาษาไทย..จะได้ไม่วิบัติ

อย่าให้อายเด็กค่ะ เด็กประถม ยังเขียนถูกสะกดถูก

เราก็ควรเป็นแบบอย่างที่ดีค่ะ :016:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ถูกต้องนะครับ   :005:  รับทราบครับพี่โองการ :114:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่โองการนะครับที่มารณรงค์ ผมขอเป็นคนช่วยรณรงค์อีก ๑ เสียงครับ

[shake]"ภาษาไทย ภาษาของชาติ ใช้ให้ถูก"[/shake]

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอร่วมรณรงค์ด้วยครับ ร่วมด้วยช่วยกันคนละไม้คนละมือ ภาษาไทย ภาษาชาติ เพื่อวันนี้ และวันหน้า เพื่อไทยเป็นไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2552, 07:29:33 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ร่วมด้วยช่วยกันครับ และขอโทษทุกคนล่วงหน้าเพราะผมอาจจะมีทักคำผิดในกระทู้ต่างๆ ผมคิดว่าถ้าเราจะรณรงค์ใช้ภาษาให้ถูกต้อง ไม่ใช้ภาษาวิบัติแล้ว เราก็ควรจะเขียนให้ถูกต้องด้วยครับ  เพื่อให้บอร์ดเราเป็นแบบอย่างที่ดีในโลกไซเบอร์น่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
ใช่เลยครับ :015: ภาษาของชาติ พึงรักษาไว้ โดยการเขียน พูด อย่างถูกต้อง  :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
รับทราบและพร้อมปฏิบัติครับ ขอบคุณครับ ...{^_^}...

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
:016:เห็นด้วยค่ะ...เป็นคนไทย..ควรจะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง :053:

เรามาเริ่มจากสังคมเล็กๆ ตรงนี้ แล้วแต่ละคนก็ช่วยๆกันเผยแพร่ออกไป มันก็จะดีเองนะ  :015:

:016:รับทราบและปฏิบัติตามค่ะ... :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ต.ค. 2552, 05:00:42 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ส่วนมากเข้าใจว่า เล่น hi5  มากไปนิด มือมันพาไป

แต่เราสามารถตรวจทานได้ก่อน รีพลายหรือตั้งกระทู้ครับ

ทุกคนทำได้ แน่นอนครับ ไม่เชื่อ  ก็ลองทำกันดู  ..  :004: :004:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
เห็นด้วยครับเราเกิดเป็นคนไทยต้องใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับพวกเราต้องช่วยกันนะครับ
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เฮ้อ.....คนเรา..อุตส่าห์ร่ำเรียนจนใช้คอมพิวเตอร์ได้...แต่ดันเขียนภาษาไทยผิดๆถูกๆ

ออฟไลน์ manit

• ความรู้นั้น... เรียนไม่มีวันหมด...ความรู้เรียนทันกันได้ หากจริงใจต่อกัน
  • ทุติยะ
  • **
  • บูชา สะสม ศึกษาพระเครื่อง
    • MSN Messenger - manitmee@hotmail.com
    • อีเมล
เห็นด้วยกับคุณโองการยันนะรังสี ครับ...แต่ก็ไม่ว่ากันนะครับ...เพียงแต่ใช้ให้ถูกกับเวบไซด์ก็คงจะดีครับ ขอบคุณครับ

แนะนำตัวครับสมาชิกใหม่ 

ออฟไลน์ mue

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ  เราต้องภูมิใจในภาษาไทย

ออฟไลน์ tangball123

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
เห็นด้วยค่ะ

ออฟไลน์ GodSilla

• รบเพื่ออยู่ สู้เพื่อสถาบัน ฆ่าฟันเพื่อศักดิ์ศรี วิ่งหนีเพื่ออนาคต
  • ทุติยะ
  • **
เป็นสิ่งที่ดีขอรับ  :017:
::คนดีสอนให้เก่งได้...แต่คนเก่งสอนให้เป็นคนดียากกว่า::
][ โรงเรียนศิลปะป้องกันตัว หาดใหญ่ ][

ออฟไลน์ siamza16

• ปฐมะ
  • *
    • รีสอร์ทเชียงใหม่
    • อีเมล
ช่วยกันคนไทยภาษาไทย ทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Akekaluck

• ตติยะ
    • AOL Instant Messenger - เอก+เมืองราษ
    • อีเมล
ขอสนับสนุนการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องด้วยอีกคนครับผม

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ เป็นสิ่งที่ดี ขอสนับสนุนในความเป็นไทยทุกๆด้านครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
เห็นด้วยครับ  ขอโทษบางท่านนะครับ  คำที่ใช้ในเว็บนี้ที่ผิดบ่อยคือ  อนุญาตไม่มีสระอิครับ  โอกาสใช้ส.เสือไม่ใช่ศ.ศาลาครับ 

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
คับ กับ ครับ ก็ความหมายต่างกัน ใช้ให้ถูกต้องนะจ๊ะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ smax13

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ronin

• เต้นรำกับปีศาจ ........... ต้องเต้นให้จบเพลง .....
  • จตุตถะ
  • ความดีเหมือนกางเกงใน มีไว้ใส่ ไม่ได้มีไว้โชว์
เป็นสิ่งที่ดีมากมาก  ผมสนับสนุนครับ
 :053: :053: :053:

รูัจักให้ รู้จักพอ รู้จักรอ และรู้จักเกรงใจ

ออฟไลน์ Nongtum

• ทุติยะ
  • **
ขอร่วมรณรงค์ด้วยคนจ้ะ
คิดถึงเธอทำอะไรก็เห็นหน้า

มองหมาเน่า  เห็นหน้าเธอ  ไม่จางหาย

มองหมาบ้า   เห็นหน้าเธอ   ไม่เว้นวาย

มองดูควาย  กลางทุ่งนา      เป็นหน้าเธอ

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
รุ่นลูกหลาน อาจจะเจอแบบนี้!

ขออนุญาติและขอขอบคุณแหล่งที่มาของข้อมูล : Hunsa.com

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เด็กสมัยนี้ เรียนแล้วเสียดายค่าเทอมนะคะ เรียนภาษาไทยมาแต่ไม่ได้ใช้
ไม่อนุรักษ์ไม่พอ..ยังทำให้เสื่อมอีกนะคะ
ที่เรียกว่า..ภาษาวิบัติ

มันน่าอายนะคะ หากฝรั่งต่างชาติมาเจอภาษาแบบนี้
ฝรั่งบางคนเค้าเรียนภาษาไทย เค้ายังเขียนถูกเป๊ะๆ
หากเจอภาษาวิบัติอย่างนี้เค้าอาจจะคิดว่าคนไทยโง่นะคะ
คนไทยซะเปล่า เขียนภาษาไทยยังผิดเลย

เจอ..เลยเอามาฝากค่ะ

คำ ขวัญวันเด็กปี 54
เล่นบีบีเพลิน เดินสยาม ตามกระแส ไม่แคร์สื่อ
ซื้อไอพอด มีไอโฟนเป็นของตัวเอง ครื้นเครงอยู่ในผับ
นั่งหลับเวลาเรียน หมั่นเพียรเม้นเฟชบุ๊ก เผื่อฟลุ๊กอาจได้แฟน

(มันเป็นสังคมในสมัยนี้จริงๆนะคะ) :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธ.ค. 2553, 05:14:54 โดย ~เสน่ห์กวาง~ »

ออฟไลน์ nuch_ae

• ทุติยะ
  • **
  • บูชาครูการสักทุกท่านค่ะ
    • MSN Messenger - o-n-u-m@windowslive.com
    • Yahoo Instant Messenger - onumkung@gmail.com
เห็นด้วยค่ะ ต้องสนับสนุนอย่างยิ่ง ภาษาไทยของเราเสื่อมหมดแล้วค่ะ

ออฟไลน์ เด็กบางปลา

• พระนวกะ วรปญฺโญ
  • ปัญจมะ
  • พระนวกะ วรปญฺโญ
    • MSN Messenger - tey.piya@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • นายปิยะ สุวรรณเดช
    • อีเมล
คนไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
สัพพทานัง ธัมมทานัง ชินาติ   การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
เดินก่อน ถึงก่อน เเต่ฝันก่อน เเล้วไม่เดิน เมื่อไรจะถึง

ออฟไลน์ mue

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ ภาษาไทยเป็นภาษาที่งดงามถ้าใช้ให้ถูกต้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2554, 12:26:47 โดย mue »

ออฟไลน์ nuch_ae

• ทุติยะ
  • **
  • บูชาครูการสักทุกท่านค่ะ
    • MSN Messenger - o-n-u-m@windowslive.com
    • Yahoo Instant Messenger - onumkung@gmail.com
แค่เห็นหนังสือภาษาไทยที่โพท์ไว้ โลกก็บรรลัยแล้ว ตอนเด็กหนังภาษาไทยเล่มนี้ที่มี มานี ปิติ ชูใจ มานะ เป้นหนังสือที่รักมากเลย
ช่วยกันรณรงค์ ใช้ภาษาไทยให้ถูกด้วยน่ะค่ะ ก่อนที่ภาษาไทยของเราเสื่อมลงไปมากกว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขออนุญาตยกกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อแจ้งให้กับสมาชิกใหม่หลายๆท่าน ที่ยังใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องอยู่นะครับ

รบกวนแก้ไขให้ถูกต้อง เพื่อวัฒนธรรมอันดีงามของคนไทยนะครับ
:001:

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=17301.0

อุทานธรรมในยามบ่าย เรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง บทความดีๆ จากพระอาจารย์โด่ง ครับ :001:

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
เห็นด้วยครับ แต่บางครั้งอยากให้แบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับภาษาไทย วิธีการใช้ให้ถูกต้องครับ หรือลงข้อมูลเกี่ยวกับคำต่างๆที่คนมักเขียน/พิมพ์ ผิดโดยไม่ได้ตั้งใจ ซึ่งเป็นการอนุรักษ์ภาษาไทยไปในตัว
ป.ล.ความจริงภาษาไทยวิบัติมาตั้งแต่สมัยอยุธยาแล้ว และบางครั้งการวิบัติของภาษาก็มองในอีกแง่มุมหนึ่งเป็นความหลากหลายทางภาษา อย่างภาษาแชท ก็ควรเอาไว้คุยในเวลาแชทครับ

ท้าวเวสสุวัณ คนสะกดผิดเป็น เวสสุวรรณ
สันสกฤตใช้ว่า ไวศฺรวณ แปลว่า เกิดแต่วิศรวะ วิศรวะ เป็นบิดาของท้าวเวสสุวัณหรือท้าวกุเวร และทศกัณฐ์ ท้าวเวสสุวัณเป็นพี่ชายทศกัณฐ์ ท้าวเวสสุวัณในรามเกียรติ์เรียก"กุเปรัน(สะกดตามอักษรทมิฬ)"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2554, 09:53:44 โดย tum_ohayo »

ออฟไลน์ c@kan

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "อยู่เหนือความคิด..ได้เมื่อไร..อยู่เหนือความทุกข์..ได้เมื่อนั้น"
~ขนาดบางครั้งคิดว่าตัวเองระวังแล้วนะค๊ีะ....
ยังมีผิดพลาดเลยค่ะ...
ดิฉันขอบคุณ...ในคำชี้แนะด้วยนะค๊ะ...
ต่อไปจะระมัดระวังให้มากขึ้น... :001:

//ดิฉันเห็นด้วยอย่างยิ่งกับการรณรงค์ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยคนค่ะ..... :015: :015:

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ paipai

• ทุติยะ
  • **
  • เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
เห็นด้วยอย่างยิ่ง :086:
ขอขอบพระคุณ
จงระมัดระวัง ในการใช้ชีวิตกับเวลาที่เป็นปัจจุบัน

ออฟไลน์ base64

• ขอในหลวง ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - system.engineer@msn.com
เห็นด้วยครับ :015:
^ = ^ การไม่แพ้อาหารทะเลเป็นลาปอันประเสริฐ ^ = ^

ออฟไลน์ Attarat99.

• ตติยะ
    • อีเมล
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  :053:

ออฟไลน์ Thanitha_Darb

• จงพบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์
  • ทุติยะ
  • **
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ และขอสนับสนุนความคิดนี้ อย่างจริงจัง และจริงใจ สาธุๆๆ  :053:
"เอ็งไม่ต้องห่วง ข้าอยู่ด้วยทั้งคน ลูกข้า...ข้าไม่ห่วงได้ยังไง" =หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ=