ผู้เขียน หัวข้อ: "รู้ไหม...? ทำไมน้ำตกถึงสวย.."  (อ่าน 3014 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
"รู้ไหม...? ทำไมน้ำตกถึงสวย.."
« เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 05:20:39 »

พ่อ : รู้มั้ยลูก...ทำไมน้ำตกถึงสวย...

ลูก : ก็เพราะมันเป็นน้ำตกไงคะพ่อ...

พ่อ : ไม่ใช่หรอกลูก..
.
…ที่น้ำตกสวยน่ะ... …เพราะน้ำตกไม่ยอมเก็บน้ำไว้ในชั้นของตัวเองต่างหาก...

ลูก : หมายความว่าไงคะพ่อ...

พ่อ : ลูกสังเกตไหมล่ะว่า...

…เวลาน้ำตกตกลงมาจากชั้นหนึ่งแล้ว...
…น้ำนั้นก็จะถูกส่งต่อลงไปอีกชั้นหนึ่งทันที..
…เพราะวิธีนี้ที่น้ำตก...ไม่เห็นแก่ตัว...
…แต่ยอมส่งน้ำที่ตกมาจากชั้นอื่น..แล้วส่งต่อกันไปเรื่อย ๆ อย่างนี้..
…น้ำตก..ถึงสวย...
…และน้ำตก..จึงยังคงเป็นน้ำตก...ที่มีเสน่ห์..ไงละ

ข้อคิดจากเรื่องนี้...

อย่าลืมน่ะลูก...
ถ้าลูกอยากให้ตัวเองเป็นคนที่น่ารัก...
ลูกควรจะเป็นอย่างน้ำตก..
หากมีสิ่งดี ๆ ตกมาถึงตัวลูก...
อย่าเก็บสิ่งดี ๆ นั้นไว้..คนเดียว..
ลูกต้องเรียนรู้ที่จะ...แบ่งปัน...ออกไปให้มากที่สุด
มีก็แต่คนที่ "ให้" ออกไปเท่านั้นแหละ...ลูก..
จึงจะเป็นคนที่ "ได้รับ" อย่างแท้จริง...

ว.วชิรเมธี
จากธรรมะสวัสดี
บทความจากทำดีดอทเนต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2552, 05:23:53 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: "รู้ไหม...? ทำไมน้ำตกถึงสวย.."
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 05:24:50 »
สุดยอดแล้ว นี่แหละคือการให้โดยไม่หวังผลตอบแทน ขอบคุณค่ะ.............. :016: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2552, 05:25:19 โดย "zeedzeza" »
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: "รู้ไหม...? ทำไมน้ำตกถึงสวย.."
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 06:43:57 »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ

ปล. รูปน้ำตกนี้สวยจริงๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 08:30:03 »
ขอบคุณท่านนกครับ กับบทความดีๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 09:01:41 »
นั่นคือ"การให้"นั่นเอง ขอบคุณพี่นกมากครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.ย. 2552, 10:07:25 »
ขอบคุณพี่นกมากๆค่ะ

น้ำตกจากชั้นบน..ที่เมื่อมันเต็มแล้วส่งมายังชั้นล่าง
ชั้นล่าง..ชั้นล่าง...
เมื่อเรามองภาพนั้น มันเป็นภาพที่สวยงามค่ะ และเป็นเสน่ห์ของน้ำตก

คนเรา..ก็ไม่ต่างจากน้ำตกค่ะ
หากแต่มีมิตรไมตรี ยื่นสิ่งดีๆให้แก่ผู้อื่น
ใจของเราก็จะสวย..มีเสน่ห์เฉกเช่นน้ำตกค่ะ.. :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 01:50:36 »
สวยเพราะน้ำใจไมตรี เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 07:11:18 »
ข้อคิดคำสอนช่างงดงามมากครับ

ทำให้ผมได้คิดหลายๆๆอย่าง
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 08:34:50 »
ขอบพระคุณพี่นกครับที่นำ บทความข้อคิดดีๆมาให้อ่านนะครับ