ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกุดดำเซ้น-นางพิม  (อ่าน 2169 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ตะกุดดำเซ้น-นางพิม
« เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 12:11:16 »
อยากทราบว่าตะกรุดดำเซ็นและนางพิมสามารถคล้องเอวได้ไหมครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: ตะกุดดำเซ้น-นางพิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 01:05:33 »
อยากทราบว่าตะกรุดดำเซ็นและนางพิมสามารถคล้องเอวได้ไหมครับ

ได้ครับ

ปกติแล้วการสักแม่นางพิมและดำเซ็นก็จะสักกันที่ตำแหน่งหน้าขาครับ  ดังนั้นเวลาเราห้อย หรือคล้องเอว ก็สามารถทำได้ ไม่ผิดอะไรครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 10:42:58 »
ตะกรุต ดำเซ็น-นางพิม ของหลวงปู่อั๊บ ไช่ไหมครับ

ถ้าไป ปีหน้าประมาณเดือน เมษา 2553

จะพอมีให้เช่า บูชาอยู่เปล่าครับ

เรียนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 11:06:24 »
ตะกรุต ดำเซ็น-นางพิม ของหลวงปู่อั๊บ ไช่ไหมครับ

ถ้าไป ปีหน้าประมาณเดือน เมษา 2553

จะพอมีให้เช่า บูชาอยู่เปล่าครับ

น่าจะมีนะครับ รีบๆ เก็บไว้หน่อยละกัน

อีกหน่อยจะหายากครับ เพราะหลวงปู่อั๊บท่านอายุมากแล้ว ท่านคงสร้างตะกรุดไม่ไหวครับ.. :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 12:36:50 »
คล้องเอว หรือ คาดเอว เอาไงดี  :095: :095:

ถ้าคาดเอวละได้แ่น่นอนครับ   เดี่ยวๆ ไปเลย ของหลวงปู่ ดีครบทุกทางอยู่แล้ว   สาธุๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 09:46:36 »
คาดที่เอวได้ครับ หมั่นท่องคาถาและบูชาด้วยเหล้าขาวและระลึกถึงหลวงปู่บ่อยๆนะครับ

ที่วัดสร้างออกมาให้บูชาอยู่เรือ่ยๆครับ ถ้าไปที่วัดแล้ว
ถ้ามีโอกาสก็ไปกราบหลวงปู่ให้ท่าน ประสิทธิ์ให้อีกครั้งก็จะดีมากครับ
ขอให้โชคดีครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 03:18:09 »
ตระกุดดำไม่แน่ใจ  แต่ถ้านางพิมเป็นสายพุทธคุณและมหานิยมสามารถแขวนเอวได้นะครับ  แต่ส่วนใหญ่คนเราจะถือรวมๆจึงไม่แขวนเอว