ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนใจตนเอง  (อ่าน 1569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
เตือนใจตนเอง
« เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 01:54:11 »
ยศและลาภ หาบไป ไม่ได้แน่
มีเพียงแต่ ต้นทุน บุญกุศล
ทรัพย์สมบัติ ทิ้งไว้ ให้ปวงชน
แม้ร่างตน เขาก็เอา ไปเผาไฟ

เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า
เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน
เจ้ามามือเปล่า เจ้าจะ เอาอะไร
เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา

ขออนุญาตเตือนใจตนเอง
     วันที่ 3 พฤศจิกายน 2552
   Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: เตือนใจตนเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 01:59:57 »
ขอบคุณท่านGearmour ครับ...

..มีเงินเป็นร้อยล้าน ตายไปก็เอาไปไม่ได้ครับ...

...มีแต่บุญและกรรมเท่านั้นที่ติดตัวตามไป...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 02:18:37 »
ไม่มีอะไรเป็นของเรา แม้แต่ตัวเราเอง ปล่อยวางและไม่ยึดติดนี่แหละสุขที่แท้จริง........ขอบคุณค่ะ :054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 05:52:44 »
อ่านแล้วรู้สึกดีครับ...รู้สึกปลง...อยากทำดีทำบุญไปเรื่อยๆ...ขอบคุณครับ...รักนะจุ๊บๆ... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 07:36:19 »
ขอบคุณพี่บัฟสำหรับ บทความการเตือนตนที่ดีงาม สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 08:30:03 »
ขอบคุณคุณบัฟที่นำมาให้อ่านเพื่อเตือนใจกันครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 09:40:43 »
เป็นบทความเตือนตนที่ดีมาก :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2552, 09:41:08 โดย kill »
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 11:30:59 »
ขอบคุณค่ะ  :054:

....สุดท้ายต่อให้มีมากมาย ก็ไปแต่ตัว....

อย่างน้อย สิ่งที่สร้างมา ก็ได้ให้เขาไว้ทำศพเรา
ไม่ปล่อยให้ส่งกลิ่น และเน่าเปื่อย อุจาดตา

เรียกว่า อยู่ให้รักและเป็นที่พึ่งพา...จากไปไม่ให้เขาเดือดร้อน

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 11:52:44 »
สาธุ :089:ปลง ครับ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 01:56:51 »
นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา

อมตังค์ไว้ในปาก ยังเอาด้วยไม่ได้เลย

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน