ผู้เขียน หัวข้อ: ระเบิดสามลูก  (อ่าน 1357 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ระเบิดสามลูก
« เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 11:54:55 »
คราวหนึ่งมีนักเรียนแพทย์ที่จบจากศิริราช จะออกไปเป็นแพทย์ฝึกหัดตามโรงพยาบาลต่าง ๆ ได้มาขอโอวาทจากท่านเจ้าคุณนรฯ ขอให้ท่านกรุณาให้โอวาทด้วย เพราะจะออกไปปฏิบัติหน้าที่แล้ว ท่านเจ้าคุณนรฯ ได้ให้โอวาทว่า

"ถ้าจะมาขอโอวาท ก็จะเตือนให้ระวังระเบิดสามลูก มีชื่อ ราคะ โทสะ และโมหะ ระเบิดสามลูกนี้ร้ายกาจมาก เป็นรากเหง้าของความชั่วร้าย เรื่องโทสะเห็นจะไม่มีใครชอบเพราะเป็นของร้อนและเห็นได้ง่ายว่าเป็นทุกข์ แต่ราคะและโมหะให้ระวังให้มาก เพราะมาในรูปของไฟเย็นให้ความสุข มองไม่ค่อยเห็นความทุกข์ และราคะนั้นเมื่อมีโมหะเข้าช่วยจะไปกันใหญ่ เพราะจะพากันหลงรักหลงชัง "

เมื่อท่านให้โอวาทจบได้ถามแพทย์ผู้หนึ่งว่าจะไปอยู่ไหน นายแพทย์ผู้นั้นตอบว่าไปอยู่โรงพยาบาลเชียงใหม่ ท่านเจ้าคุณนรฯ บอกว่าคุณต้องระวังให้มากนะ เพราะจะเดือดร้อนจากระเบิดสามลูกนี้โดยเฉพาะลูกที่ชื่อราคะ

ที่มา : http://www.saktalingchan.com/content_detail.php?id=16

ออฟไลน์ ฅนเพชร

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ระเบิดสามลูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 04:37:49 »
สุดยอด ได้ความรู้ ได้สติเตือนใจให้ข้อคิดหลายด้าน.......ฉนั้นเราต้องระวังระเบิด 3 ลูกนี้ให้ดี......ขอบคุณมากครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พ.ย. 2552, 09:46:18 »
ขอบคุณท่านธรรมะรักโขมากครับ

...ราคะ โทสะ โมหะ สามอย่างนี้ร้ายกาจจริงๆครับ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ย. 2552, 02:30:24 »
สุดยอดคัยกินใจมาก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 12:17:49 »
ซึ้งกินใจครับ เจ้าระเบิดสามลูกนี้ ...  :075: