ผู้เขียน หัวข้อ: ไปทำของไม่ดีมาก เป็นทุกข์มาก ทำไรดี  (อ่าน 3423 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakhon

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนขอระบายความอัดอั้นตันใจหน่อยนะค่ะ เพราะว่าเราไปทำของไม่ดีมา เรื่องก็คือแฟนเรานอกใจไปมีคนใหม่ ผู้หญิงนั่นแหละที่เป็นคนโทรบอกเรา เราแค้นมาก ดกรธทั้งแฟนทั้งกิ๊กมัน พอเคลียกับแฟนเค้าก็บอกว่าเลือกเราเค้าไม่จริงจังอะไร แต่หลายๆอย่างมันเหหมือนเค้ายังแอบคบกันอยู่ เราอยากให้เค้ากลับมาเหมือนเดิมจิงๆ ไม่ใช่แค่คำพูด มีเพื่อนพาไปดูหมอ เค้าก็ทายแม่นนะค่ะ ทั้งนิสัยแฟนเรา ของเรา และสิ่งที่เกิดขึ้น หมอดูบอกว่าเค้ายังไม่เลิกกัน ถ้าอยากให้กลับมาต้องทำเสน่ห์ ก็ไม่รู้ว่าความคิดแบบนี้มันมาได้ยังไง ปกติเป็นคนกลัวเรื่องแบบนี้นะค่ะ ก็ทำบุญตักบาตรเป็นประจำ เหมือนความรักมันเข้าตา อยากให้แฟนกลับมาหาเรา  รึอยากเอาชนะผู้หญิงคนนั้นด้วย เราเลยทำ เค้าให้เราบอกชื่อ-สกุลเรา+ของแฟน พออีกวันทำพิธีเสร็จ หมอดูบอกว่าเป็นแป้งเมตตามหานิยม ไม่มีผลอะไร ให้แฟนกิน จะชี้นกเป็นนกชี้ไม้เป็นไม้ เราก็ผสมในของกินให้เค้ากินนะ เพิ่งกินไป2วัน ตอนนี้เราทุกข์มาก ไม่รู้ว่าทำอะไรลงไป ปวดหัวมาก คิดแต่เรื่องนี้ตลอด ไม่เป็นอันทำงาน ตอนคุยกับเค้าเรานี่แหละที่เป็นคนแปลก เพราะรู้สึกผิด กลัวเค้าเป็นอันตราย  นอนไม่หลับเลยตั้งแต่ทำเค้า มันคงเป็นบาปกรรมที่เราทำไม่ดี
มันสับสนไปหมด จะตัดใจก็ทำไม่ได้ ไปทำให้เค้ากลับมาก็เป็นทุกข์
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ
1.ถ้าได้ผลจิง เค้ากลับมาเป็นเหมือนเดิม เค้าจะเป็นอันตรายมั๊ยคะ (เราไม่อยากให้เค้าคบผู้หญิงคนนั้น เพราะหลายๆคนรู้จักว่าเค้าเห็นแก่เงิน แฟนก็หมดกับเค้าไปเยอะ อยากให้เค้าคบกับคนที่รักและหวังดีกับเค้าจิงๆ)
2.เค้าจะเป็นบ้ามั๊ยค่ะ แล้วถ้าจะแก้ต้องทำยังไงค่ะ หมอดูบอกว่าประมาณ2อาทิตย์จะเห็นผล เราไม่รู้จะทนได้ถึง2อาทิดรึป่าวค่ะ
3.เราทำเพราะเรารักเค้ามาก แต่มันไม่ดี กรรมนี้หนักมากมั๊ยค่ะ ตอนนี้เราก็ทุกข์มากแล้ว ต่อไปผลกรรมมันจะหนักขึ้นรึป่าวค่ะ
4.ถ้าเราไปปฏิบัติธรรมที่วัด จะผ่อนหนักเป็นเบาได้มั๊ยค่ะ พอดีเดือนเมษาที่วัดจัดปฏิบัติธรรม3วันค่ะ แล้วเราก็ลงชื่อแล้วว่าจะไปค่ะ
5.ที่บอกว่าถ้าทำเสน่แล้วทำมาหากินไม่ขึ้นมันจิงรึป่าวค่ะ ตอนนี้กลัวไปหมดเลยค่ะ
ช่วยด่าหรือว่า หรืออะไรก็ได้นะค่ะ และรบกวนขอคะแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้ก็สวดมนต์ทั้ง2คืนที่ไปทำมา แต่ก็ยังคิดมากอยู่ดีเพราะเรายอมรับว่าปวดหัวนิดๆแล้วมันไม่มีสมาธิเลยค่ะ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ไปทำของไม่ดีมาก เป็นทุกข์มาก ทำไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 09:35:25 »
ถ้ามันเป็นการไม่เหมาะสมที่ปรึกษาเรื่องแบบนี้กับกระทู้ของวัด ต้องขอโทษทุกๆคนด้วยนะค่ะ

ไม่ทราบจะปรึกษาใครจริงๆค่ะ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ไปทำของไม่ดีมาก เป็นทุกข์มาก ทำไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 09:48:35 »
ลืมบอกไปค่ะ หมอดูเป็นผู้หญิงค่ะ หน้าตาใจดี เป็นกันเอง ไม่น่ากลัวอะไร ที่ดูดวงก็หน้าบ้านแกนั่นแหละค่ะ ไม่มีอะไรมาก

(เพราะเคยเห็นในหลังจามีชุดพิธีแบบของขลังเยอะๆประมาณนั้น) นี่ไม่ใช่ค่ะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 09:59:53 »
ทุกข์อย่างล้วนเป็นอนิจจัง ไม่เที่ยง ทั้งเรื่องชีวิตและความรัก คนคบกันจนแต่งงานมีลูก ก็ยังเลิกกันเยอะแยะ
คบมา 10 ปี  หรือ 30 ปี ก็เลิกกันก็ยังมี หากบุญหรือกรรมหมดลงก็คงต้องแยกทางไป ควรปล่อยวางซะนะครับ

เวลาช่วยให้เยียวยาทุกสิ่ง อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

แต่หากคุณไปทำของใส่เขาจะเป็นกรรมติดตัวไปหลายชาตินะครับ คุณไปทำเขาสักวันก็ต้องมีคนมาทำคุณ วนเวียนไม่รู้จักจบสิ้น แถมตกนรกอีกตางหาก

เลิกตอนนี้ยังทันกับพวกของคุณไสย์  มีทางเดียวครับ คือใช้เวลาทำใจอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดชีวิตคนเราไม่มีอะไรแน่นอนหลอกครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด...ดีกว่าเพราะชีวิตเรายังต้องเดินต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2553, 10:04:33 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 10:02:07 »
คบแล้วทุกข์ กับคบแล้วสุข ตอนนี้รุ้สึกอย่างไร

เลือกยอมตัดใจเจ็บครั้งเดียว หรือจะคบต่อต้องเจ็บยาวๆตลอดไป

พ่อแม่ คนที่เลี้ยงดูเรามา อย่าลืมเขาสิครับ พวกเขานั้นหละเป็นคนที่รักคุณจริงที่สุด
ไม่ว่าคุณจะเป็นยังไง เขาก็ยังเป็นห่วงและรักคุณเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 2553, 10:03:13 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 08:14:19 »
ทุกข์อย่างล้วนเป็นอนิจจัง ไม่เที่ยง ทั้งเรื่องชีวิตและความรัก คนคบกันจนแต่งงานมีลูก ก็ยังเลิกกันเยอะแยะ
คบมา 10 ปี  หรือ 30 ปี ก็เลิกกันก็ยังมี หากบุญหรือกรรมหมดลงก็คงต้องแยกทางไป ควรปล่อยวางซะนะครับ

เวลาช่วยให้เยียวยาทุกสิ่ง อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

แต่หากคุณไปทำของใส่เขาจะเป็นกรรมติดตัวไปหลายชาตินะครับ คุณไปทำเขาสักวันก็ต้องมีคนมาทำคุณ วนเวียนไม่รู้จักจบสิ้น แถมตกนรกอีกตางหาก

เลิกตอนนี้ยังทันกับพวกของคุณไสย์  มีทางเดียวครับ คือใช้เวลาทำใจอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดชีวิตคนเราไม่มีอะไรแน่นอนหลอกครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด...ดีกว่าเพราะชีวิตเรายังต้องเดินต่อไป

เยี่ยมครับ   ตอบได้ดีมาก  :016:  :053:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 08:42:27 »
อดีตผ่านไปแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้ คิดไปก็ทุกข์เปล่าๆน่ะครับ ผิดชอบชั่วดีเรารู้ ใช้ศีล สมาธิ ปัญญา ในการแก้ปัญหาในครั้งต่อๆไปน่ะครับ ถ้ารักแล้วเป็นทุกข์ไม่รักดีกว่าไหมครับ เค้าอยากจะไปรักใครทำอะไรก็ปล่อยเค้าไปดีกว่าไหมครับ เปิดโอกาศให้ตัวเองพบคนใหม่ๆ อนาคตอาจจะเจอผู้ชายดีๆที่รักคุณคนเดียว มีรักแล้วต้องมีสุขถ้ารักแล้วมีทุกข์จะรักไปทำไมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 09:30:02 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น คำแนะนำนะค่ะ มีท่านนึงบอกว่าที่เราไปทำไม่น่าจะอันตรายอะไร เพราะไม่มีอะไรของเราไปผสมให้เค้ากิน เป็นแป้งของหมอเท่านั้น เราก็สบายใจขึ้น ส่วนเรื่องระหว่างเรากับแฟนอาจต้องใช้เวลาสักพัก ตอนนี้มันเหมือนหักดิบ คิดว่าเวลาจะทำให้อะไรๆดีขึ้น พยายามจะกลับมาเป็นตัวเราเองให้เร็วที่สุด และดีที่สุด  ว่าจะให้พระที่เรานับถือให้เค้าไป
มันได้ความสบายใจ ส่วนเรื่องที่เราจะได้รับ ไม่อยากคิดค่ะ เครียดจิงๆ เราเป็นคนที่เชื่อเรื่องเวรกรรม เพราะมันมีอยู่จริง ไม่ต้องรอชาติหน้า ชาตินี้แหละ แค่ทำวันนี้ให้ดีที่สุด นึกถึงพระคุณพ่อ แม่  ช่วงที่ยังคบกันก็จะทำทุกอย่างที่พอจะไถ่โทษเราได้ อาจจะพาเค้าไปทำบุญ และจะรักและหวังดีกับเค้าตลอดไป ไม่คิดร้ายอะไรอีกแล้ว ที่เค้า2คนทำเราเจ็บเราก็ให้อภัย อโหสิกรรมกันไป
ขอส่วนบุญส่วนกุศลที่เคยทำ และความรักของพ่อ แม่ ความปราถนาดีของทุกคน ให้เราบรรลุความมุ่งหมายที่ตั้งใจไว้ และผ่ายพ้นเวลาอันโหดร้ายนี่ไปโดยเร็วด้วยเทอญ

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 10:22:54 »
สู้ๆๆนะค่ะ

คนเราเลิกกันก้เพราะหมดวาสนาเรากับเค้ามีอาจวาสนาต่อกัน

แค่นั้น  อาจจะเป็น  5  ปี  10 ปี  ก็แล้ว  แต่เมื่อสิ้นวาสนาก็ต้องจากกันไป

แต่ถ้าเรากับเค้าเกิดมาคู่กันจิงๆแล้วละก็ต่อให้พลัดพรากจากกัน

ไปนานแค่ไหนมีอุปสรรคเพียงไรเค้าก็ยังคงกลับมาอยู่ดี

สู้ๆๆน่ะค่ะ  พระอาทิตย์ยังคงสาดแสงตอนเช้าของวันใหม่เสมอน่ะค่ะ

เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ :002: :002: :002: :002:

ทำบุญ  ทำใจให้สบายนะค่ะ  จะได้มีความสุขที่ใจ  :002: :002:

มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ powertom

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ม.ค. 2553, 06:02:41 »
ผมว่า ขนาดเราเองยังผูกมัดใจเขายังไม่อยู่เลย แล้วเราจะวัดอะไรกับการที่คนอื่นมาผุกมัดใจแฟนให้อยุู่่กับเรา ผมว่าถ้าเขาไม่คิดที่จะอยุ่กับเราหรือเขาไม่คิดที่จะเลือกเราแล้ว เราปล่อยไปเหอะครับ อย่ากังวลไรเลย และสำหรับวิธีการต่างๆๆที่จะทำเพื่อให้ได้เขากลับมานั้นส่วนตัวผมเเล้วไม่เห็นด้วยครับ เพราะถ้าขืนทำอย่างเช่นนั้นไป เขาก็กลับมาในแบบที่ไม่ปกติมันไม่มีความสุขหรอกครับ โดยเฉพาะเราเอง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนี่เป็นความคิดผมเองนะครับ ลงพิจารณาดู แต่อย่าลืมนะครับ สิ่งต่างๆที่มันเกิดขึ้นกับเราไม่ว่าจะเป็นความรักความผูกพันธ์หรืออะไรต่างๆมันล้วนเกิดขึ้นมาที่กาลเวลาสะสมทีละเล็กทีละน้อยจนมันมากที่จะลืมลงไปในชั่วเวลาแป๊ปเดียว แต่ถ้าเราจะลืมมันไปเลยนั้นมันต้องใช้กาลเวลาลืมมันไปทีละนิดทีละน้อย สักวันเวลาจะช่วยเราลืมได้เองครับ ความคิดผมเองอย่าเชื่อแต่ลองพิจารณาดูครับ ปล.จีวรเศร้าหมอง เชียงราย ใจ+เวลาเป็นสิ่งสำคัญ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ม.ค. 2553, 11:13:21 »
เป็นกำลังใจให้ครับ....โดยความเห็นส่วนตัวแล้วผมว่าส่วนใหญ่พวกหมอดูในลักษณะนี้จะเข้าข่ายต้มตุ๋นหลอกหลวงโดยสร้างภาพให้ดูดีและฉวยโอกาสหาประโยชน์จากคนที่กำลังมีความทุกข์ซะมากกว่า...ฉะนั้นของๆเขาอาจไม่ขลังจริงก็ได้...ผมว่าลองหาวิธีแก้ไขเริ่มต้นใหม่ในทางที่ถูกต้องก็ยังไม่สายครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ม.ค. 2553, 04:48:19 »
ขอบคุณทุกๆคนมากๆค่ะ ตอนนี้ก็รู้สึกดีขึ้นนะ อาจไม่มากมาย แต่มันต้องใช้เวลาอย่างทุกๆคนบอก
พยายามคิดแบบกลางๆให้มากที่สุด เค้าจะมาหรือจะไปก็ส่วนของเค้า เรายังต้องทำงาน หาเงิน
มีพ่อแม่พี่น้องที่ต้องดูแล ถ้าคบไปแล้วมันเป็นทุกข์ ชิวิตคู่ต้องอยู่กับความระแวงตลอดเวลา
แล้วเราอยู่คนเดียวไม่ดีกว่าหรือ เค้าไม่ได้ตายจากไปไหนเนาะ แค่เดินกันคนละทาง
ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจนะค่ะ เราคงมีบุญอยู่บ้างที่ทุกๆคนเข้าใจ ไม่ซ้ำเติม
ทั้งพ่อแม่ เพื่อน ก็รักเรามาก ทุกคนเป็นห่วงตลอด ต่อไปจะดูแลตัวเองให้ดีๆ ไม่ให้ใครมาทำร้ายอีก และก็จะไม่ทำร้ายใครอีก

ออฟไลน์ vee

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ม.ค. 2553, 08:24:19 »
อยากจะขอเตือนเรื่อง ท่านผู้ทำพิธีน่ะครับ ไม่ว่าเขาจะเป็นผู้หญิงหรือชาย ไม่ว่าจะดูน่าเชื่อถือแค่ไหน เราก็อย่าได้ไว้ใจเลยครับ  มิได้กล่าวอ้างล่วงเลยไปถึงคุณธรรมของท่านผู้ใดนะครับ แต่เขาจะจับจุดเอาตรงที่ความกลัวและความเชื่อของเราเอง มาเป็นเครื่องมือในการคุยกับเราครับ

ส่วนเรื่องที่คุณเล่ามา มันก็เป็นความไม่รู้ ของคนเราโดยทั่วไปส่วนมากจะอยู่ที่การฟังการศึกษาพระธรรมว่าเรามีมากแค่ไหนรู้แค่ไหน

ก็อนุโมทนาด้วยที่จะไปถือศีล แต่ขอฝากไว้เป็นข้อคิดว่า หากเป็นการไปแล้วนั่งหลับตา ดูลมหายใจ เข้า ออก มันก็จะไม่ช่วยให้หายทุกข์ได้เท่าไรมันก็จะสงบเพียงครู่ พอเลิกนั่งก็ลืม อาจบางทีขณะนั่งก็ยังไม่ลืมทุกข์ที่มีด้วยซ้ำไป

การจะขจัดทุกข์ออกจากใจต้องใช้ปัญญาครับ อุปมาดังเช่น เด็กร้องจะเอาดวงจันทร์ เราเป็นผู้ใหญ่ ก็เห็นก็รู้ว่ามันเอามาไม่ได้ แต่เด็กไม่รู้ก็ร้องจะเอา

เรื่องแบบนี้คนไม่เจอกับตัวก็ไม่รู้หรอกครับ ถึงแม้ผมบอกกล่าวคุณได้ตอนนี้ก็ด้วยเหตุผลที่ว่า เพราะไม่ใช่ตัวผม เพียงแค่นี้เองครับเวลาเรานั่งมองปัญหาของคนอื่นเนี่ยเราจะเห็นอะไรเยอะแยะเลยว่ามันไม่เท่าไร แต่พอเป็นปัญหา "ของเรา" เมื่อไรทุกข์ทันที

ทุกข์เพราะเป็นเรา ทุกข์เพราะเป็นของเรา

มันผ่านได้ยากครับแต่ไม่ใช่ผ่านไม่ได้ ที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป แต่ต่อไปขอให้คิดให้มากว่าสิ่งใดเมื่อทำแล้วจะไม่เกิดทุกข์ใจทีหลัง ทั้งตัวเราและคนอื่น

ออฟไลน์ paksuda

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ม.ค. 2553, 07:54:11 »
สู้นะคะ เราเป็นอีกหนึ่งกำลังใจ

ดีใจที่คุณเข้มแข็งและคิดได้นะคะ ถ้าเหงาขอให้คิดไว้เสมอว่าเรายังมีครอบครัว มีเพื่อน มีคนที่รักเราอีกมากมาย
แค่เพียงคนๆเดียวที่ไม่ได้รักเรา จะไปใส่ใจทำไมกัน  การพยายามดึงเค้ากลับมามันก็ได้แค่ตัวแต่ไม่ได้หัวใจ จะมีประโยชน์อะไร

พยายามดูแลตัวเองให้ดี สวดมนต์ ไหว้พระ ทำจิตใจให้สงบ อย่าคิดฟุ้งซ่านหาเหตุผลอะไรมาทำให้เจ็บปวดใจอีก ทุกอย่างต้องใช้เวลาค่ะ ตอนนี้แผลสดก็เจ็บหน่อย แต่ต่อไปจะดีเอง เราเอาใจช่วยนะคะ

ยังไงขออนุโมทนาบุญในการจะไปถือศีลนะคะ เราเพิ่งผ่านประสบการณ์แบบนี้มาเหมือนกัน การถือศีลก็พอจะช่วยได้ค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับใจเราด้วยนะ ถ้ายังคิดยังฟุ้งซ่านมันก็เท่ากับไปนั่งหลับตาเท่านั้นไม่มีอะไรดีขึ้น ขอให้คุณตั้งใจก็แล้วกัน และขอให้บุญนั้นเป็นเกราะคุ้มครองคุณจากสิ่งชั่วร้ายทั้งปวงด้วยค่ะ

ออฟไลน์ pizza racing

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ม.ค. 2553, 08:01:32 »
อยู่ที่กรรมเก่ครับ ทุกข์เกิดที่ใจ ดับที่ใจครับ   :001:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ม.ค. 2553, 08:34:05 »
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

กลับมาเติมความรักให้ตัวเอง มองตนอย่างมีคุณค่า
ปล่อยวางสิ่งที่ผ่านมา เริ่มต้นด้วยสติ และยึดมั่นทำแต่สิ่งดี ๆ นะคะ

สู้  สู้ นะคะ ...รักตัวเองให้มาก ๆ นะคะ
:089: :089: :089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ wawwow

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 01:31:27 »
เป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะคะ  สู้  สู้
บางทีการที่เราได้เขาคืนมาในวันนี้  แต่ถ้าทั้งสองคนไม่ใช่คู่กัน วันข้างหน้าก็คงต้องจากกันอยู่ดี
เหมือนอย่างที่เขาว่าไงคะ "คู่กันแล้ว  ไม่แคล้วกัน"

สิ่งที่ทำผิดพลาดไปแล้ว  มันคงเรียกร้องกลับคืนมาไม่ได้ 
แต่ตอนนี้ในเมื่อทำไปแล้วใจไม่เป็นสุข  ก็ลองคิดทบทวนดูใหม่ ค่อยๆคิด ค่อยๆแก้ไขกันไป
ในเมื่อเขาอยากไปก้อปล่อยเขาเถอะคะ  คนดีๆมีอีกเยอะแยะไป

สู้  สู้  สู้  นะคะ  เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะคะ

จงเชื่อและมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ  จงคิดและทำในสิ่งที่ถูก

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 01:56:41 »
ไม่ยึดติดกับสิ่งที่เป็นอยู่ และปล่อยวางกับสิ่งต่างๆ เพื่อให้ตัวเองสบายใจดีกว่าค่ะ...........อย่ามัวแต่คิดมาก ดูแลตัวเองบ้างน่ะค่ะ..........สู้ สู้   21; 21; 21;
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 03:00:03 »
นั่งสมาธิสิครับ  แล้วคิดปลงครับ
เทียนที่เราจุดมันก็เหมือนความรักครั้งใหม่
แต่นานไปมันก็มอดไหม้  แต่ถ้ารู้ว่ามันผิดอย่าทำเลยครับ  กรรมมีจริง
 :069: :054:
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ saman

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 03:17:55 »
เป็นกำลังใจให้มากๆ ถ้าผ่านความทุกข์แล้วจะเจอสุข

ตอนมันทุกข์นี้แหละคุณ อย่าบอกใครเชียว

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 04:50:11 »
คนเราเมื่อมีวาสนาต้องกัน ยังไงก็ต้องเจอกัน เมื่อหมดวาสนายังไงซ๊ะก็ต้องจากกันไม่ว่าจะเป็นหรือตาย

เคยสงสัยไหมว่าทำไมเวลาเดินบนท้องถนนเจอคนมากมาย บางคนเดินผ่านเห็นหน้ากันทุกวันทำไมเราถึงไม่รู้จักกัน ยิ้มให้กันก็ไม่มี กับบางคนไม่เคยเห็นหน้ากัน  อยู่มาวันนึงมีใครก็ไม่รู้เดินมาเหยีบเท้าแล้วก็ขอโทษ แล้วก็ได้คุยกัน แล้วก็รู้จักกัน

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 ม.ค. 2553, 06:30:40 »
บุคคลทำกรรมอย่างไรย่อมได้รับกรรมอย่างนั้น
พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
ทุกคนมีกรรมเป็นของตน
แน่นอนสิ่งใดเกิดแต่เหตุนั้นพระพุทธเจ้าท่านก็ตรัสบอกพวกเราว่าก็ต้องดับแต่เหตุ
ที่จริง ถ้าไม่ยึด ไม่ติด ก็คงจะไม่ทุกข์นะครับถ้าทำได้
แต่ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องหาทางแก้ปัญหา ตามหลักอริยสัจ4ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระสมณโคดม
ทุกข์ของคุณคืออะไร
เหตุที่ทำให้เกิดทุกข์ของคุณคืออะไร
เหตุแห่งการดับทุกข์ก็คือคิดหาวิธีการแนวทางในการแก้ไขปัญหาด้วยปัญญาและเหตุผลที่สมควรและถูกต้องที่สุด
สุดท้ายก็นำไปสู่ความดับทุกข์
ไม่ขอออกความคิดเห็นใดๆแล้วกันครับแต่ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
แต่ถ้าว่าตามหลักไสยฯ ทำได้ก็ถอนได้ไม่ใช่หรือครับ ถอนเสมาถอนโบสถ์ก็น่าจะใช้ได้กับอาจารย์ที่ฉมังๆ
หรือจะใส่บาตรทำบุญสวดมนต์นั่งสมาธิก็ดีครับอาจจะทำให้อะไรๆดีขึ้นได้บ้างอย่างน้อยจิตใจของเราก็สงบลงได้ขณะหนึ่ง
หรืออาจจะสงบเกิดสมาธิเกิดปัญญาคิดทางออกอะไรที่ดีเกิดขึ้นมาขณะที่จิตใจเราสงบเย็นลงก็เป็นได้ครับ
เป็นกำลังใจให้จริงๆครับสู้สู้ เรื่องความรักนี่มันก็พูดลำบากผมก็เคยเป็นเป็นกำลังใจให้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2553, 06:31:19 โดย Noname »
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์