ผู้เขียน หัวข้อ: หากไม่มีวัตถุมงคลติดตัว...มีเพียงแค่ปากเปล่าท่องคาถาจะช่วยคุ้มครองได้หรือไม่  (อ่าน 13780 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สงสัยครับ...หากว่าเราเป็นแค่บุคคลธรรมดาไม่ได้เรียนคาถาอาคม แต่อาจพอจะรู้คาถาเพราะเคยผ่านตาผ่านหูมาบ้าง, ไม่เคยสักยันต์ หรือ ลงอาคมใดๆในตัว และ ไม่เคยแขวนวัตถุมงคล หรือ แขวนแล้วอาจมีเหตุให้ต้องถอดออก เช่น อาบน้ำ , ว่ายน้ำ แล้วบังเอิญต้องเผชิญหน้ากับอันตรายในช่วงเวลาที่ไม่มีอะไรติดตัวเลยซักอย่าง....ในกรณีนี้การใช้เพียงแค่ปากเปล่าท่องคาถาจะช่วยคุ้มครองเราได้หรือไม่....เพราะผมเห็นคนทั่วๆไปหลายคนไม่เคยเรียนคาถาอาคม..ไม่แขวนวัตถุมงคล...แต่ฟังคนเฒ่าคนแก่บอกว่าคาถานั้นคาถานี้ท่องแล้วศักสิทธิ์...ก็ท่องตามกันไป..เกิดความศักสิทธิ์จริงหรือไม่ก็ไม่สามารถวัดได้

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **

มีศรัทธาและจิตที่ตั้งมั่น อย่างแน่วแน่ ..จะสร้าง ฤทธิ์ทางใจ  ช่วยให้  รอดพ้นจากอันตรายทั้งปวง....... :015: :015:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
เชื่อมั่นในตัวเองครับ...ดีที่สุด... :015:

สำหรับตัวผมเอง ท่องคาถาชินบัญชร-คาถาหลวงพ่อเปิ่นทุกเช้า-ก่อนนอนทุกวันครับ...
:053:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
หลวงตาออกธุดงค์กลางป่า อาจารย์ก็สอนให้ภาวนานะโมพุทธายะ หลวงตาก็หนังสือหนังหาไม่เคยเรียนมาใช่ไหม ฟังไปฟังมาพออยู่ป่าเผลอกลายเป็นนะโมพุทธาแยะ แต่แกก็แยะไปแยะมากำลังใจมันมั่นคงนี่ มันอภิญญาเกิด แกก็จับหินขึ้นมาอธิษฐานให้กลายเป็นอาหารก็เป็นอาหาร ให้กลายเป็นขนมก็กลายเป็นขนม ให้กลายเป็นวุ้นก็กลายเป็นวุ้นกินได้สบายเลย

ทีนี้ไปเจอพระนักเรียนมันเข้าไปธุดงค์เหมือนกัน ไปถึงก็อยู่สบายกินสบาย อยากกินอะไรหลวงตาก็ทำให้ ทำไปทำมาก็สงสัยก็ถามอาจารย์ครับ อาจารย์ใช้คาถาอะไรถึงเสกหินเป็นอาหารกินได้เขาบอกใช้นะโมพุทธาแยะ พระนักเรียนเขาก็รู้ว่ามันผิด มันไม่ใช่ครับหลวงตา มันต้องนะโมพุทธายะ ผมเรียนมาไอ้นะโมพุทธาแยะนี่ไม่ใช่แน่ เล่นเอาหลวงตาหมดกำลังใจ เสกหินเมื่อไหร่มันก็กลายเป็นหินเหมือนเดิมอดทั้งคู่ ต้องตะกายกลับวัดมา มาถามอุปัชฌาย์ใหม่ อุปัชฌาย์ก็บอก คุณ...ไอ้นะโมพุทธาแยะนั่นมันตัวเมียมันใช้ได้อยู่ แต่ถ้าจะให้ดีใช้ตัวผู้นะโมพุทธายะดีกว่าเยอะเลย เกิดความมั่นใจขึ้นมาอีก

ทีนี้แยะก็ได้ยะก็ได้ ถ้าไม่ได้อาจารย์เก่งนี่เจ๊งเลยใช่ไหม ? เขาหมดความมั่นใจไปแล้ว ถ้าคุณมั่นใจถึงคาถาผิดก็ใช้ได้ผล แต่ถ้าหากว่าคุณขาดความมั่นใจมัวแต่ไปสงสัยอยู่ผลมันจะน้อย เพราะฉะนั้นก็เปลี่ยนเอาตัวที่เรามั่นใจ

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
เดือนสิงหาคม ๒๕๔๔
ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ nontaburi

• ปัญจมะ
มันต้องประกอยด้วยหลายอย่างครับ
เอาง่ายๆ กำปั้นทุบดิน ถ้าคุณท่องคาถาที่จดจำมาว่าจะช่วยให้คุณพ้นภัย และตอนนั้นกรรมยังตามไม่ทันคุณ คือ ดวงไม่ถึงคาด จะท่องคาถา ผมว่าก็พอๆกับนึกถึงพ่อแก้วแม่แก้ว
แต่ถ้าคุณมีครูบาอาจารย์และมั่นใจในคาถาเหล่านั้นภาวนาท่องบ่นนึกถึงครูบาอาจารย์เป็นประจำแล้วนั้น ในนาทีนั้น คุณอาจจะ ได้อานิสงฆ์บารมีครูบาอาจารย์กำกับคาถานั้นช่วยคุณได้

สุดท้ายถ้าจะเลือกเชื่อทางนี้ คุณต้องเริ่มที่จุดเริ่ม คือ ธรรม
คุณต้องเริ่มที่จะเชื่อ เมื่อคุณเชื่อคุณต้องปฎิบัติตามแนวทางที่พระอาจารย์สอน คุณต้อง ปฏิบัติเริ่มด้วยการมีศีลและธรรม มันจะเกิดปิติและตามมาด้วยสติและสมาธิ ปาฏิหารย์ต่างๆมันเกิดต่อจากนี้

และทีนี้ ต่อให้คุณไม่มีอะไรใดๆติดตัวเลย คุณมีแค่ศีลธรรม มีพระอาจารย์อยู่ในใจอยู่กับตัวคอยกำกับคาถา คุณก็ไปไหนมาไหนสบายๆครับ
และถ้ายิ่งมีเครื่องรางหรือพระเครื่องต่างๆที่อาจารย์ตั้งใจสร้างไว้เพื่อมอบให้ป้องกันหนุนช่วยเสริม ตอนคุณเผลอไผลขณะจิตตกในอบาย ต่างๆ ยิ่งดีไปกันใหญ่ เพราะคนทั่วไปจะรักษา ธรรมและศีลตลอดเวลาทำได้ยาก เราจึงต้องหาพระเครื่องรางไว้ยึดเหนี่ยวและคอยหนุนนำเราไงครับ แต่กระนั้นถึงพระเครื่องรางของคุณจะสุดยอดในปฏพี แต่ถ้าคุณไม่ปฏิบัติรักษาบารมีของคุณให้เกิดไปพร้อมๆกัน หลวงพ่อก็ช่วยคุณไม่ได้ครับ:001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ยุคก่อน ถ้าไม่สัก ไม่คาดตะกรุด  คนเก่าๆ เขาใช้่คาถาเป็นหลักครับ   แฝงนัยไว้ ๒.

๑. สร้างความมั่นใจ จะไปเที่ยวบ้านเหนือ บ้านใต้ อย่างน้อยต้องมี  ๒ คาถา  เหนียว-บู๊ , เสน่้ห์-เมตตา ไว้จีบ สาวๆ

๒. ยึดถือครูบาอาจารย์ นึกถึงครู ก็นึกถึงคาถาที่ได้รับมา

คนเมื่อก่อน บวชเรียนแล้วส่วนมากศิษย์มีครูทั้งนั้น  อย่างไม่ได้ๆ อะไรเลย ก็ต้องนั่งกรรมฐานได้ ใจนิ่งๆ

จะสึกออกมา หลวงพ่อ หลวงปู่ก็ให้คาถาไว้ใช้

อีกทั้ง คนยุคก่อนถือคำครูมั่นครับ ผิดเ้ป็นผิด ไม่หาเหตุผลเข้าข้างตัวเอง ถ้าถือไม่ได้ ก็ยึดคาถาไว้ใช้ จะเป่าน้ำ เสกแป้ง ได้หมด

ไม่ต้องกลัวว่า พกมาหลายปี หลุดปากด่าใคร ลอดอะไร แล้วจะลดอานุภาพลง เหมือนเครื่องรางของขลัง

ถ้าถามว่า ใช้ได้ผลหรือไม่  ก็คงขึ้นอยู่กับว่า ได้เบสิกการใช้่คาถาแค่ไหน  ได้คาถาหรือต่อคาถามาโดยตรงจากครูบาอาจารย์หรือเปล่า

เคยเจอนะครับ  คนหนึ่งท่องคาถาจากหนังสือ ตำรา คาถายาวหลายนาที  

ยังสู้ อีกคนที่ท่องคาถาแค่  ๔ พยางค์ แต่ได้จากปากครูบาอาจารย์ไม่ได้

ของที่ได้มาโดยตรง ดีกว่าแน่นอนและใช้ได้ผล แน่นอน ทั้งนี้คือ ต้องบวชเรียนมา และได้ฝึกสมาธิได้นิสัยทางนี้มาบ้าง จะยิ่งดีมากมาย

จะได้ผล ต้องมีศรัทธา จะมีศรัทธา คาถาต้องมีที่มา คนให้ต้องใช้ได้ผลจริง  ตั้งใจให้จริง ผู้รับเชื่อมั่นจริง

จะตะกรุด จะพระเครื่อง ก็สำเร็จมาจากจิด และคาถา  ถ้าเล่นคาถาหรือใช้่คาถาได้ ก็ไม่ต้องหาของดีอะไรแล้วละครับ  ดีในตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2553, 09:38:54 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
มีเกร็ดเล็ก เกร็ดน้อยครับ    คือ ได้คาถามาแบบไหน อย่าไปแย้งกับครูบาอาจารย์ 

ผมเคยเจอมา คนทีได้คาถา พระเจ้า ๑๖ พระองค์มา ว่า

นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง อะมะนะอะ

ต่อมาไปเจอว่า คาถานี้ มีอีกแบบ คือ

นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง อะสุนะอะ

พี่ทั้งสองคนได้คาถาบทแรกมา ตอนแรกใช้ได้ผล ตามที่หลวงตาให้มา ต่อมา พี่คนหนึ่งไปเจอบทที่สอง เกิดลังเล เปลี่ยนไปท่องบทที่สอง

ผลคือ คนแรกใช้บทแรกได้ผล มากกว่า คนที่ลังเลแล้วเปลี่ยนไปตามที่เจอมา แล้วไม่มั่นใจ เท่าที่ควร

คาถาแต่ละบทครูบาอาจารย์ท่านผูก ท่านเรียนมาต่างกัน ถ้าได้รับจากปากท่าน บทไหนให้ถือบทนั้นให้มั่นไว้ครับ

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำในหัวข้อนี้ค่ะ...................... ทุกคำแนะนำล้วนแต่มีเหตุและมีผลอยู่ในตัวเองทั้งสิ้น ขอบคุณค่ะ..........
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผมในฐานะผู้ตั้งกระทู้...ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำมา ณ ที่นี้....ด้วยครับ..คำตอบที่ได้รับจากทุกท่านล้วนมีประโยชน์และเป็นความรู้ที่ประมาณค่ามิได้ทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ tong25

• ตติยะ
ได้สิครับผมเชื่อมั่นอย่างที่สุดครับ กับคาถาหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ แค่ท่องและระลึกถึงท่านก็ใช้ได้แล้วครับ ประสบการณ์เล่า 3 วัน 3 คืนไม่จบ ขนาดแค่รูปที่ตัดจากหนังสือ ไม่ได้ปลุกเสกยังสุดขลังเลยครับ และเคยมีคนรู้จักห้อยรูปหล่อของเก๊ โดนยิงไม่ออกด้วยครับ

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
แค่เรายึดมั่นศรัทธา เพียงแค่เราระลึกถึงก็ถึงครับ.
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ความรู้เพิ่มเติม..ขอบคุณครับ