ผู้เขียน หัวข้อ: วันเสาร์ ๕ นับกันอย่างไร วันใดที่ใช่ วันใดที่ไม่ใช่???  (อ่าน 2575 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
มีบางคนยังสงสัยว่าที่เขาเรียกกันเสาร์ ๕ มันมาจากไหน นับกันอย่างไร  ส่วนตัวผมก็พอจะทราบหลักการนับแต่ถ้าจะถามประวัติก็คงไม่ทราบแน่นอนครับ  แต่ที่พอจะทราบได้ก็คือ เลข ๕ นั้นเป็นเลขมงคลที่บางท่านจะเขียนย่อจากพระนามของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง ๕ พระองค์ในกัปปนี้คือ "ปัญจพุทธา"  หรือ "นะโมพุทธายะ"   ส่วนวันเสาร์ก็เป็นวันแข็ง  วันดีครับ

เราในฐานะพุทธศาสนิกชน จึงนับวันกันตามข้างขึ้นข้างแรม  โดยยึดการนับตามหลักจันทรคติ  ซึ่งนับมาตั้งแต่ครั้งพุทธกาลแล้ว  ซึ่งจะพูดว่าชาวตะวันออกหรือชาวเอเซียนับวันตามหลักจันทรคติ  และชาวตะวันตกหรือชาวยุโรปนับวันตามหลักสุริยคติ ก็ไม่ผิดครับ

และที่เรียกกันว่า "เสาร์ ๕" นั้นเพราะวันนั้นตรงกับวันขึ้น ๕ ค่ำหรือวันแรม ๕ ค่ำ  เดือนใดเดือนหนึ่งในสิบสองเดือนครับ

โดยเสาร์ ๕ จะแบ่งออกเป็นหลายลักษณะเช่น เสาร์ ๕ ใหญ่  ,เสาร์ ๕ เล็ก ,เสาร์ ๕ ข้างขึ้น , เสาร์ ๕ ข้างแรม ครับ

โดยปีนี้จะมีเสาร์ ๕ มีอยู่ ๓ วันคือ

๑.  เสาร์ ๕ ใหญ่ คือวันที่ตรงกับขึ้น ๕ ค่ำเดือน ๕  หรือปีนี้ที่ตรงกับวันที่ ๒๐ มีนาคม ตามที่หลายๆท่านทราบกันดี

๒. เสาร์ ๕ เล็ก (ข้างแรม) ตรงกับแรม ๕ ค่ำ เดือน ๘-๘ (แปดหลัง)  หรือปีนี้ที่ตรงกับวันที่ ๓๑ กรกฎาคม ครับ

๓. เสาร์ ๕ เล็ก (ข้างขึ้น)  ตรงกับขึ้น ๕ ค่ำ เดือน ๑  หรือหรือปีนี้ที่ตรงกับวันที่ ๑๑ ธันวาคม ครับ

บางครั้งเราก็อาจจะเห็นบางคนนับวันเสาร์ ๕ ที่ตรงกับวันเสาร์แต่เป็นวันที่ ๕ (ตามสากล) ไม่ได้เป็นวันเสาร์ข้างขึ้นหรือข้างแรม ๕ ค่ำ  เช่นปีนี้ก็มีวันแบบนี้คือวันเสาร์ที่ ๕ มิถุนายน ๒๕๕๓ ซึ่งวันนั้นไม่ถือว่าเป็นวันเสาร์ ๕ เพราะตามจันทรคติแล้วตรงกับแรม ๘ ค่ำเดือน ๗ ครับ  เสาร์ ๕ แบบนี้ผมศึกษาตำรับตำราหลายที่แล้วไม่ปรากฏเจอในพงศาวดารไทยหรือตำราตามพระพุทธศาสนาหรือศาสนาพราหมณ์เลยครับ  อาจจะเป็นการเข้าใจผิด  แต่ถ้าจะเอาเป็นฤกษ์ดี วันดี เพื่อทำความดี สร้างบุญสร้างกุศล  อันนี้ผมก็ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
มันเป็นอย่างนี้เอง อิๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ worawut

• ตติยะ
    • อีเมล
 :001:ขอบคุณคับ

ได้ความรู้อีกเยอะเลย

ออฟไลน์ golf161

• ตติยะ
    • อีเมล
 :016:  ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว

ออฟไลน์ ~ ๑ จูดู๊ฟ ๑ ~

• ตติยะ
อืม
แต่ก็นับไม่เป็น
รู้แต่ว่า  เสาร์ ๕  อืมๆๆๆๆ :063: