ผู้เขียน หัวข้อ: ตำนาน"วันวาเลนไทน์ "  (อ่าน 1976 ครั้ง)

ออฟไลน์ OT^TO

• ตติยะ
  • บนแผ่นฟ้า...นั้นมีเมฆขาว
ตำนาน"วันวาเลนไทน์ "
« เมื่อ: 11 ก.พ. 2553, 12:57:48 »

เมื่อถึงวันที่ 14 กุมภาพันธ์ของทุกๆ ปี จะมีหนุ่มสาวหรือคนบางกลุ่มนิยมส่งดอกกุหลาบสีแดง หรือบัตรรูปหัวใจให้แก่กันและกันซึ่งเป็นเครื่องหมายแสดงเจตนารมณ ์ของความรักความเข้าใจต่อกัน วันวาเลนไทน์ ธรรมเนียมฝรั่งเขาส่งบัตรหรือของขวัญเล็กๆน้อยๆ ไปให้แก่คนที่เขารักโดยไม่บอกชื่อผู้ส่ง ซึ่งจะมาจากใครก็ได้
                    ตามประวัติกล่าวว่า วันนี้เป็นวันมรณภาพของนักบุญในศาสนาคริสต์ท่านหนึ่งชื่อว่า เซนต์วาเลนไทน์ ท่านผู้นี้ถูกพวกโรมันจับลงโทษถึงแก่ความตาย ในสมัยพระเจ้าจักรพรรดิคลอดิอุสที่ 2 ก่อนคริสต์ศักราช 269 ปี เนื่องจากท่านเป็นชาวโรมัน แต่ไปนับถือศาสนาคริสต์ และได้เข้าบวชอยู่ในศาสนานั้น ชื่อว่า วาเลนตินุส (VALENTINUS) ในสมัยนั้น ประชาชนชาวโรมันนับถือศาสนาของชาวโรมันอีกศาสนาหนึ่ง ซึ่งมีพระผู้เป็นเจ้าและเทวดาหลายองค์

มีโบสถ์วิหารสำหรับพิธีบูชามีสมณะและนางชีเช่นเดียวกับศาสนาคริสต์ในสมัยนี้ ในระยะเริ่มแรกที่ศาสนาคริสต์เข้ามาเผยแพร่ในกรุงโรม ทางรัฐบาลกรุงโรมเห็นว่าเป็นลัทธิที่อันตราย ต่อสังคมชาวโรมันเป็นอย่างยิ่ง ผู้ใดนับถือศาสนาคริสต์ก็จะถูกจับตัวไปลงโทษอย่างรุนแรงต่อสาธารณชน เช่น ให้สัตว์ป่ากัดตาย ตรึงไม้กางเขนให้ตายบ้าง หรือเผาทั้งเป็น เป็นต้น พวกที่นับถือศาสนาคริสต์ต้องคอยหลบซ่อนตัวไม่บอกให้ใครรู้ว่าตนเป็นคริสต์ศาสนิกชน และเมื่อถึงเวลาทำพิธีกรรมทางศาสนาของตน จะต้องแอบหนีลงไปทำพิธีในอุโมงค์ที่ใช้บรรจุศพ นอกกรุงโรม นักบุญวาเลนไทน์เป็นผู้กล้าหาญและคอยช่วยเหลือคนที่นับถือศาสนาคริสต์อยู่เสมอมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ที่ถูกทางราชการของกรุงโรมจับไปขังคุกหรือเอาไปทรมาน ในที่สุดท่านเองก็ถูกทางราชการของกรุงโรมจับตัวได้และเอาไปขังคุกไว้

เมื่อนักบุญวาเลนไทน์อยู่ในคุก มีผู้คุมชื่อ อัสเตริอุส (ASTERIUS) เป็นผู้มีจิตใจเมตตาและคอยให้ความช่วยเหลือมิให้เดือดร้อน ผู้คุมมีลูกสาวอยู่คนหนึ่งตาบอดทั้ง 2 ข้าง ระหว่างที่นักบุญวาเลนไทน์ติดคุกอยู่นั้น ลูกสาวผู้คุมก็นำอาหารให้และช่วยติดต่อกับคนนอกคุก ที่นับถือศาสนาศริสต์ให้แก่นักบุญวาเลนไทน์ ขณะที่อยู่ในคุก นักบุญวาเลนไทน์ได้แสดงอภินิหาร ด้วยการทำให้ตาทั้งสองข้างของลูกสาวผู้คุมหายบอด กลับมาเป็นคนตาดี และได้อบรมเกลี้ยกล่อมผู้คุมทั้งลูกสาวให้นับถือศาสนาคริสต์ด้วย หลังจากนักบุญวาเลนไทน์ติดคุกมาเป็นเวลา 1 ปีพระเจ้าจักรพรรดิคลอดิอุสที่ 2 ก็มีคำสั่งให้นักบุญเข้าเฝ้า

เมื่อพระเจ้าจักรพรรดิทอดพระเนตรเห็นนักบุญก็รู้สึกต้องพระทัยในกริยามารยาท ความสำรวมและความมีสง่าราศีของนักบุญ จึงตรัสเกลี้ยกล่อมให้นักบุญเลิกนับถือศาสนาคริตส์เสีย แล้วกลับมานับถือศาสนาของชาวโรมันต่อไปตามเดิม พระองค์จะพระราชทานอภัยโทษให้ แต่นักบุญวาเลนไทน์ก็ปฏิเสธ ไม่ยอมเลิกนับถือศาสนาคริสต์ มิหนำซ้ำกับเริ่มสั่งสอนอบรมพระเจ้าจักรพรรดิให้ทรงเห็นดีเห็นชอบ และทรงนับถือศาสนาคริสต์ พระเจ้าจักรพรรดิกริ้วมาก จึงมีรับสั่งให้นำตัวนักบุญวาเลนไทน์ไปตีด้วยไม้กระบอง แล้วเอาก้อนหินทุ่มจนถึงแก่ความตาย

ผู้ที่ตายเพื่อศาสนาและได้เกลี้ยกล่อมให้คนอื่นหันมายอมรับนับถือศาสนา เป็นผ้ที่ควรได้รับการยกย่อง และยังสามารถทำปาฏิหารย์รักษาให้คนตาบอดเป็นคนตาดีได้รับการยกย่องให้เป็นนักบุญหรือเซนต์ วันที่ 14 กุมภาพันธ์ เป็นวันที่ศริสต์ศาสนิกชนถือว่า เป็นวันของเซนต์วาเลนไทน์ เพราะว่าเป็นวันที่ท่านถึงแก่มรณภาพ ในสมัยโรมันเมื่อสองพันกว่าปีมาแล้ว วันที่ 14 กุมภาพันธ์ เป็นวันตรุษที่เรียกว่า ลูเปอร์คาเลีย(lupercalia) มีความสำคัญมากในทางเพศ ผู้ชายจะวิ่งแก้ผ้าหาคู่เพื่อฉลองตรุษโดยจับฉลากชื่อหญิงสาวแล้วเกี้ยวพาราสีจนได้เป็นภรรยา

ส่วนประเทศอังกฤษไม่ได้มาจากนักบุญ แต่บังเอิญมาตรงกันพอดี คือวันที่ 14 กุมภาพันธ์เป็นวันเริ่มต้นปักษ์ที่ 2 แห่งเดือนที่สองของปี คนยุโรปจึงจับคู่กัน เอาเป็นวันส่งบัตรหรือของขวัญให้คนรักให้คนรัก นิยมในกลุ่มหนุ่มสาว

( จาก ข้าวไกลนา ของม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช  ภาพจาก www.epilepsyfoundation.org )

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ตำนาน"วันวาเลนไทน์ "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ก.พ. 2553, 01:46:31 »
ขอบคุณค่ะ..........
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ก.พ. 2553, 01:56:41 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับ  :016:  ผมไม่เคร่งอยู่แล้วเรื่องแบบนี้ เราคนไทยไม่ใช่ฝรั่ง เอาเงินซื้อดอกกุหลาบเอาไปซื้อดอกมะลิไหว้พ่อไหว้แม่ดีกว่าครับ  :054:

แย่ครับ วาเลนไทน์เป็นวันที่ผู้หญิงเสียตัวมากที่สุดครับ  ไม่ดีเลยแบบนี้ ต้องช่วยกันดูแลครับ  :058:   

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ก.พ. 2553, 03:37:38 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากคุณOT^OT ครับ :054: และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง กับคุณ ขุณแผน ครับ.... :053:อีกอย่างคือเราไม่ควรเป็นผู้ชายที่อยู่ในส่วนร่วมนั้นด้วยก็จะดีใช่มั๊ยครับผม :003: :003: :003:
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.พ. 2553, 04:41:23 »
วันวาเรนไท อย่าลืมพาคนที่เรารักไปเที่ยววัดทำบุญ นะจ้ะ ... ไม่ว่าวันไหนๆ ก็เข้าวัดได้ ถ้าใจต้องการ ...  :089:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.พ. 2553, 07:57:41 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับ  :016:  ผมไม่เคร่งอยู่แล้วเรื่องแบบนี้ เราคนไทยไม่ใช่ฝรั่ง เอาเงินซื้อดอกกุหลาบเอาไปซื้อดอกมะลิไหว้พ่อไหว้แม่ดีกว่าครับ  :054:

แย่ครับ วาเลนไทน์เป็นวันที่ผู้หญิงเสียตัวมากที่สุดครับ  ไม่ดีเลยแบบนี้ ต้องช่วยกันดูแลครับ  :058:   
  ใช่ครับตามที่คุณ ขุนแผน บอกอะครับ ไม่มีสิ่งใดเท่ากับบุพการีของเราเองก็คือพ่อและแม่ของเราครับ (ผิดถูกก็ขออภัยนะครับ) :090:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ก.พ. 2553, 08:06:49 »

เห็นด้วยครับ
ตรงกับวันเกิดผมพอดีครับ :002: :002:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ก.พ. 2553, 09:20:53 »
14กุมภาพันธ์ วันแห่งความรัก ถ้าเราทุกคนทำวันนี้ให้เป็นวันแห่งความรัก รักแฟน รักพ่อแม่พี่น้อง รักเพื่อน ทำวันนี้ให้เป็นวันดีๆก็ไม่มีอะไรเสียหายถ้าจะยึดตามฝรั่ง แต่เทศกาลนี้ในระยะหลังเป็นเทศกาลSEXไปโดยปริยาย SEXไม่ใช่ความรัก SEXเป็นแค่ส่วนเล็กๆที่ไม่สำคัญของความรัก รักกันได้โดยไม่มีSEX เทศกาลนี้ตบมือข้างเดียวไม่ดังครับ ถ้าฝ่ายชายไม่รุกเร้าและฝ่ายหญิงไม่ตอบสนอง มอบความรักอันบริสุทธฺให้กันและกันดีกว่าครับ HAPPY VALENTINE DAYครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 2553, 09:23:37 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ก.พ. 2553, 09:18:52 »
ขอให้ทุกคนรักกัน..อย่างมีสตินะคะ
ความรักเป็นสิ่งที่ดี...แต่ต้องอยู่ในความถูกต้อง :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 01:18:22 »
เรามาเลือกรับในส่วน ที่ดี จากวัฒนธรรมของต่างชาติกันเถอะครับ...

ส่วนอะไรที่ไม่ค่อยเหมาะกับบ้านเรา ก็ปล่อยเค้าไว้อย่างนั้นแหละครับ ไม่ต้องเอามา...{^_^}...