ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามยันต์ที่ได้มาครับ....(สักน้ำมันครับ)  (อ่าน 2414 ครั้ง)

ออฟไลน์ beer3515

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
คือผมได้รับเมตตาจาก พระอาจารย์ติ่ง แต่ท่านไม่ได้บอกว่าเป็นยันต์อะไรครับ เลยอยากรบกวนสอบถามมา ณ ที่นี้ครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ขอเดานะครับ

-  ยันต์ทางด้านซ้ายมีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยม  แล้วก็ ไม่มีรูปแบบที่เป็นอักขระล้อม ขอทายว่าน่าจะเป็น เกราะเพ็ชรครับ
                 มีเหตุผลเนื่องจากยันต์เกราะเพ็ชร จะเป็นการตีเส้นกรอบที่เป็นสี่เหลี่ยม มีอักขระภายใน จากนั้นจึงทำการโยงเส้นครับ

-  ยันต์ทางด้านขวามือน่าจะเป็น ยันต์น้ำเต้า หรือบางที่เรียกยันต์ ห้า หรืออีกชื่อหนึ่งที่เคยได้ยิน คือพระเจ้าห้าพระองค์ครับ

ผิดถูกขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2553, 05:08:59 โดย D-O-N »

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอเดานะครับ

-  ยันต์ทางด้านซ้ายมีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยม  แล้วก็ ไม่มีรูปแบบที่เป็นอักขระล้อม ขอทายว่าน่าจะเป็น เกราะเพ็ชรครับ
                 มีเหตุผลเนื่องจากยันต์เกราะเพ็ชร จะเป็นการตีเส้นกรอบที่เป็นสี่เหลี่ยม มีอักขระภายใน จากนั้นจึงทำการโยงเส้นครับ

-  ยันต์ทางด้านขวามือน่าจะเป็น ยันต์น้ำเต้า หรือบางที่เรียกยันต์ ห้า หรืออีกชื่อหนึ่งที่เคยได้ยิน คือพระเจ้าห้าพระองค์ครับ

ถูกต้องนะครับ...แหม...ท่าน D-O-N นี่เก่งจริงๆครับ
ขอขอบคุณครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบนะครับ  

ผมขอย้อนความซักนิดนะครับ วันที่ผมไปสัก ปกติผมจะถามพระอาจารย์เสมอว่าได้เมตตาอะไรให้ผม (ส่วนตัวผมจะไม่ขอลายอะไรครับ แล้วแต่พระอาจารย์จะเมตตาให้ครับ)
ซึ่งทุกครั้งพระอาจารย์ติ่งก็จะเมตตาบอกให้ครับ แต่ครั้งที่ผมไปสักล่าสุดมานี้ พระอาจารย์บอกว่า
"อะไรที่อาจารย์ให้มาดีหมดแหล่ะ ไม่ต้องรู้หรอก" ผมก็เก็บข้อสงสัยนี้มาหลายวัน จนวันนี้นึกยังไงไม่รู้ก็เลยโพสต์ถามดู

เรื่องของเรื่องคือผมค่อนข้างจะมีสังสรรค์บ่อยครับ เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาก็มีดื่มไปเยอะพอสมควรครับ ด้วยความที่ผมไม่รู้ว่าบางยันต์ไม่สมควรจะดื่มเหล้า(จากที่พี่ D-O-N และ
พี่ธรรมะรักโข บอกนะครับ) แล้วอย่างนี้ ผมจะต้องทำยังไงบ้างครับตอนนี้กลุ้มใจจริงๆ ครับ
นอนไม่หลับเลยเข้ามาโพสต์ถามก่อนนี่แหล่ะครับ

ปล. ทั้งๆ ที่รู้ว่าจริงๆ แล้วไม่ว่าจะได้ยันต์อะไรมาก็ไม่สมควรดื่มสุราอยู่แล้วแท้ๆ นะครับ แต่ผมก็พยายาม ลด ละ ลงให้น้อยที่สุด เท่าที่จะหลีกเลี่ยงแล้วล่ะครับ
       ปีนี้ก็ตั้งใจว่าจะลด ละ อบายมุขต่างๆ ให้น้อยลงกว่าเดิม หรือไม่ข้องเกี่ยวเลยด้วยซ้ำครับ
       แล้วถ้า หลังจากที่ผมทราบแล้วว่าเป็นยันต์อะไร สมควรจะเลิกเหล้าเลยหรือไม่ครับ รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยนะครับ........
       แต่ถึง ณ ตอนนี้ผมก็ทำใจแล้วล่ะครับ.................ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2553, 12:56:43 โดย beer3515 »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จากครั้งนี้ทำให้ผมรู้ตัวแล้วครับว่า สมควรรักษาศีล ๕  ให้ครบเสียทีครับ
ไม่ว่ายังไงก็ตามต่อไปนี้คงจะเลิกดื่มเหล้า เบียร์ แล้วล่ะครับ ............

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง

ผมขอย้อนความซักนิดนะครับ วันที่ผมไปสัก ปกติผมจะถามพระอาจารย์เสมอว่าได้เมตตาอะไรให้ผม (ส่วนตัวผมจะไม่ขอลายอะไรครับ แล้วแต่พระอาจารย์จะเมตตาให้ครับ)
ซึ่งทุกครั้งพระอาจารย์ติ่งก็จะเมตตาบอกให้ครับ แต่ครั้งที่ผมไปสักล่าสุดมานี้ พระอาจารย์บอกว่า
"อะไรที่อาจารย์ให้มาดีหมดแหล่ะ ไม่ต้องรู้หรอก" ผมก็เก็บข้อสงสัยนี้มาหลายวัน จนวันนี้นึกยังไงไม่รู้ก็เลยโพสต์ถามดู

เรื่องของเรื่องคือผมค่อนข้างจะมีสังสรรค์บ่อยครับ เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาก็มีดื่มไปเยอะพอสมควรครับ ด้วยความที่ผมไม่รู้ว่าบางยันต์ไม่สมควรจะดื่มเหล้า(จากที่พี่ D-O-N และ
พี่ธรรมะรักโข บอกนะครับ) แล้วอย่างนี้ ผมจะต้องทำยังไงบ้างครับตอนนี้กลุ้มใจจริงๆ ครับ
นอนไม่หลับเลยเข้ามาโพสต์ถามก่อนนี่แหล่ะครับ

ปล. ทั้งๆ ที่รู้ว่าจริงๆ แล้วไม่ว่าจะได้ยันต์อะไรมาก็ไม่สมควรดื่มสุราอยู่แล้วแท้ๆ นะครับ แต่ผมก็พยายาม ลด ละ ลงให้น้อยที่สุด เท่าที่จะหลีกเลี่ยงแล้วล่ะครับ
       ปีนี้ก็ตั้งใจว่าจะลด ละ อบายมุขต่างๆ ให้น้อยลงกว่าเดิม หรือไม่ข้องเกี่ยวเลยด้วยซ้ำครับ
       แล้วถ้า หลังจากที่ผมทราบแล้วว่าเป็นยันต์อะไร สมควรจะเลิกเหล้าเลยหรือไม่ครับ รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยนะครับ........
       แต่ถึง ณ ตอนนี้ผมก็ทำใจแล้วล่ะครับ.................ขอบคุณครับ

ผมเห็นว่าสมควรเลิกเหล้า..เบียร์..และของมึนเมาได้แล้วครับตอนนี้ เริ่มทำใจได้ตั้งแต่บัดนี้ต้องมีสัจจะ...หน่อยนะครับ
ดูอย่างท่านเอ็มเมืองไร่ขิง เป็นตัวอย่างขอประทานโทษที่เอ่ยนาม...ลองsearchหาดูกระทู้เก่าๆนะครับ
เพราะจะทำให้ชีวิตของเราดีขึ้น...
1.เงินทองไม่สิ้นเปลืองไปกับเรื่องอันปล่าวประโยชน์
2.สุขภาพร่างกายก็แข็งแรง
3.โรคภัยไข้เจ็บไม่เบียดเบียน
4.ท่านได้สักยันต์เกราะเพชรไว้ด้วย...ยันต์นี้เน้นเรื่องการห้ามดื่มสุราเมรัยเด็ดขาด เว้นไว้แต่เป็นกระสายยา
5.มีเวลาให้กับครอบครัวมากขึ้น
6.ให้...เหล้าเท่ากับแช่ง...
รักษาศีล 5 หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ...นั่งสมาธิเจริญกรรมฐาน...เสร็จแล้วแผ่เมตตากรวดน้ำ...
สิ่งใดใดที่แล้วแล้วมาให้ลืมมันไปหันหลังให้มัน เริ่มต้นกันใหม่...เริ่มตั้งแต่วันนี้นะครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2553, 10:04:07 โดย อิศวรน้อย »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ.......คือลองเซิร์ชหาดูแล้วล่ะครับถึงได้ไม่สบายใจอยู่นี่แหล่ะครับ.....
แต่คิดว่าปีนี้คงจะเลิกเหล้า เบียร์แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ขอเดานะครับ

-  ยันต์ทางด้านซ้ายมีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยม  แล้วก็ ไม่มีรูปแบบที่เป็นอักขระล้อม ขอทายว่าน่าจะเป็น เกราะเพ็ชรครับ

-  ยันต์ทางด้านขวามือน่าจะเป็น ยันต์น้ำเต้า หรือบางที่เรียกยันต์ ห้า หรืออีกชื่อหนึ่งที่เคยได้ยิน คือพระเจ้าห้าพระองค์ครับ

ถูกต้องนะครับ...แหม...ท่าน D-O-N นี่เก่งจริงๆครับ
ขอขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ . . . ยินดีครับ  หากมีสิ่งใดที่ผมมีความรู้ที่พอจะช่วยได้  ผมจะพยายามครับ  ถือเป็นการช่วยทางวัดและครูอาจารย์ทางหนึ่งครับ 

จากคำถามนั้นผมขอแยกออกเป็นข้อตามนี้นะครับ

-ถ้าอาจารย์ท่านบอกก็ดีครับ หาสมุดเล่มเล็กๆใว้จดเลยครับ
            - แล้วแต่ท่านจะให้ดีแล้วครับซึ่งเป็นการให้ด้วยเจตนาที่ต้องการจะให้สิ่งที่ท่านคิดว่าเหมาะกับเรา ของที่ได้รับก็มีพุทธคุณสูงเอง มิใช่เป็นการให้โดยมีเงื่อนไข . . . ไม่ขอกล่าว ดังเช่นครูบาอาจารย์ในยุคเก่านั้น ท่านกว่าจะให้สิ่งใดแก่ศิษย์ ผู้นั้นจำเป็นต้องอยู่ใกล้ชิดเพื่อศึกษานิสัยใจคอกันก่อน เป็นต้น และที่สำคัญไม่ต้องห่วงเรื่องพุทธคุณ
             - ยิ่งที่สำคัญท่านให้ที 2 อย่างเลยแสดงว่าท่านเมตามาก  และที่อาจารย์ท่านบอกว่าดีนั้น ผมเห็นว่าดีจริงตามนั้นครับ เพราะทั้งสองอย่างนั้น ครอบคลุมทั้ง “คงกระพันธ์จากยันต์  เกราะเพ็ชร”  “ เมตตา และแคล้วคลาด จากยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ ” ซึ่งคุ้มมากในการยกพานเดียวใด้ถึง 2 อย่าง 75 บาท
             -เรื่องการดื่มนั้นต้องบอกว่า จริงตามนั้น ภาพยันต์บางภาพนั้นห้ามดื่มเหล้าเลย เช่น เกราะเพ็ชรเป็นต้นบางคน ดิ้นคำว่างั้นเปลี่ยนเป็นเบียร์ก็มี ( ซึ่งไม่เกี่ยวกัน ) ตามจริงนั้นผมเคยเรียนถามอาจารย์ ว่าทำไมหากสักเกราะเพ็ชร แล้วถึงต้องห้ามดื่ม ท่านเมตตาบอกว่า โบราณสั่งห้ามไว้ เรื่องนี้แล้วแต่ว่าใครจะปฏิบัติได้มากน้อยแค่ไหน เพราะท่านเมตาให้มาแล้ว ใครจะปฏิบัติได้แค่ไหนอยู่ที่ตัวท่านเอง
              -ไม่ต้องกลุ้มครับ หากที่ผ่านมาเคยดื่มมาแล้วมาคิดได้ทีหลังถามว่าจะอยู่มั้ย ตอบอยู่ครับ ไว้วันที่ 27 มาไหว้ครูก็ดีเอง เพราะเหตุผลหนึ่งของการมาไหว้ครู คือการมาขอขมาลาโทษแก่ครูอาจารย์ ที่เรากระทำไม่ดีลงไปทั้งที่เจตนาและไม่เจตนาก็ตาม
             -ส่วนที่บอกว่าจะเลิกดื่มนั้น ยินดีด้วยครับ ( ทำดีต้องฝืนใจครับ )  . . . สาธุ

จากครั้งนี้ทำให้ผมรู้ตัวแล้วครับว่า สมควรรักษาศีล ๕  ให้ครบเสียทีครับ
ไม่ว่ายังไงก็ตามต่อไปนี้คงจะเลิกดื่มเหล้า เบียร์ แล้วล่ะครับ ............

- ยินดีด้วยครับ . . . สาธุ
          - เพิ่มเติมด้วยอีกหนึ่งเรื่องคือการสวดมนต์ไหว้พระ
                  ข้อดีคือ เท่าที่นึกออกตอนนี้ มีแค่ 3 ข้อครับ
                    -คนที่มีของมากๆมักจะร้อนและคุมตัวเองยาก  การสวดมนต์นั้น จะทำให้เย็นลงได้บ้าง
                    -จะรู้ได้เองว่าของนั้นยังอยู่หรือไม่
                   -อักขระลาย หรือภาพยันต์ต่างๆนั้น โดยมาจะเป็นบทสรรเสริญพระพุทธองค์อยู่แล้ว การที่ได้สวดมนต์นั้นจึงเหมือนเป็นการเสกตัวเองไปด้วยอีกอย่างหนึ่ง
                    ข้อเสีย
                                             ไม่มีเลย
-   เจริญสติด้วยการนั่งสมาธิด้วยก็จะยิ่งดีนะครับ โดยอาจจะหาเวลาไปถือศีลที่วัดที่มีการสอนกรรมฐาน ก็ยิ่งดีครับ  จะได้มีครูบาอาจารย์แนะนำ ( ที่สำคัญหลังสวดมนต์ใหว้พระอย่าลืมกรวดน้ำด้วยนะครับ )

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ยินดีด้วยนะครับ ขอให้รักษาศิล 5ให้ดีนะครับ สมัยนี้สีเหลืองบางรูปยังไม่ถึงศิล 5 ยังมีให้เห็นก็มีเยอะเลยนะครับ...........สวัสดี......... :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เอาใจช่วยเหมือนท่านอื่นๆ สู้ สู้ ค่ะ....... 21; 21; 21;
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......