ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามท่านพี่เรื่องข้อห้ามของการสักยันต์พระพิฆเนศ  (อ่าน 47947 ครั้ง)

ออฟไลน์ colt1911a1

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอถามท่านพี่เรื่องข้อห้ามของการสักยันต์พระพิฆเนศ ครับ

พอดีผม อยาก สักไว้บูชา ครับ. ...  เพราะผมชอบทางด้าน ศิลปะ ด้านดนตรี เลยอยากทาม พี่ ๆๆๆ ถึงข้อห้ามต่าง ๆๆ ของยันต์นี้ ครับ

จะได้ดูว่า ผมสามารถรักษาพุธคุณ ได้หรือเปล่า...

.....ขอบคุณสำหรับทุก ๆๆ คำตอบนะครับ.....

.....โว้...อยุธยา.....

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ข้อห้าม ก็โดยทั่วไป ห้ามผิดศีล 5 ห้ามกินมะเฟือง น้ำเต้า ห้ามลอด สะพานหัวเดียว /ไม้ค้ำกล้วย   และที่สำคัญ ห้ามกินเนื้อวัว เนื้อควาย ตามแบบฮินดู ถือว่าเป็นสัตว์เทพเจ้า
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ploynapat

• รักๆเจ็บๆ เดี๋ยวก็ชินไปเอง
  • จตุตถะ
พอดีเพิ่งได้รับความเมตตาจากหลวงพี่นันมาค่ะ พระพิฆเนศ ทางด้านหลังไหล่ขวาค่ะ
ข้อห้ามนี่ไม่แตน่ใจว่าห้ามทานเนื้อหรือป่าว
รอผู้รู้มาตอบอีกทีน่ะค่ะ

• ตติยะ
    • อีเมล
เรื่องทาน เนื้อ นี่แหละครับ ที่ผมกลัว.......

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า.....

เมื่อสัก 2 เดือนที่ผ่านมาผมได้เดินทางไปขอ เสือเหลียวหลัง และได้ดังใจ......

หลังจากสักกลับมา ผมก็มีความรู้สึกว่า ชอบทาน เนื้อ แบบ ว่าไม่มีเหตุผล ประมาณว่า ถ้าเดินผ่าน ร้านขายเนื้อที่ต้ม ร้อน ๆๆๆ แล้วน้ำลายมันไหล  ต้องแวะซื้อ เกิบ ทุกที่..... ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผม คิดไปเองหรือเปล่า....

ตอนนี้ผมจึงเริ่ม หนักใจแล้วว่า ผมจะสามารถ ขอบูชา พระพิฆเนศ ได้ดั่งใจ หวังหรือเปล่า.....

สุดท้ายผมขอความเห็นของพี่ ๆๆๆ ที่น่ารัก ทุกท่าน ด้วยนะครับ......

โว้......อยุธยา.......

ออฟไลน์ viratipt06

• ทุติยะ
  • **
ในความคิดของผม อาจารย์ พระอาจารย์ที่สักให้เรานั้น ท่านจะดูลักษณะของเราก่อนที่จะสักให้ ซึ่งเป็นสิ่งที่เหมาะกับตัวเรา
ฉนั้นจงทำใจให้สบาย  อย่าไปกังวลอะไรมาก มันจะเป็นทุกข์และไม่สบายใจ ทุกสิ่งทุกอย่างหล้วนอยู่ที่ใจ :001:

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  สักยันต์องค์เทพ  ครูจะแรงมากครับ  ถ้าชอบ ศิลปะ ดนตรี  ไปกราบพระอาจารย์หนู วัดสุทธาราม ก็ดีครับท่านสายตรงครับ ลูกศิษย์ท่านที่อยู่ในกรมศิลปกรเยอะมากมายครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
เชื่อรึเปล่า  ผมเคยคุยกับ หลวงพี่ ที่ผมนับถือ ที่สุด ไม่บอกก็รู้น๊ะว่า องค์ไหน

ผมเคยเกริ่นๆว่า ผมกลัวของขึ้น เห็นแล้วเหนื่อยแทน  หลวงพี่ตอบผมว่า  ดีแล้วละชาญ ที่เองของไม่ขึ้น จะขึ้นให้มันเหนื่อยทำมั๊ย

แล้วผมก็เคยอยากจะสักเสือ แต่ติดว่า  สักแล้วจะดูดุ  หลวงพี่บอกผมว่า  ไม่จำเป็น เองอย่าไปสักเลย สิงห์สาราสัตร์ เน้นเมตตาใว้ นั่นละดีแล้ว

เองทำมาหากินด้านนี้

ผมอยากสัก พ่อแก่  หลวงพี่ก็บอก สักแล้ว มักจะเดินทาง  เองทำงานอยู่กับที่ เองอย่าเอาเลย

ผมอยากสักชูชก เห็นว่า สักแล้วจะขออะไรใด้ สมปราถนา หลวงพี่บอกว่า  ให้เอาชูชก เป็นองค์บูชา ก็พอแล้ว เองอย่าสักเลย

มาถึงหัวข้อนี้เลย

ผมอยากสัก พระพิฆเนศ อยากสักใว้ที่ ท่อนแขนขวา ผมเห็นว่า น่าจะเมตตาดี เทพเจ้าแห่งโชคลาภ  หลวงพี่บอกผมว่า

ถือยาก เนื้อก็ห้ามกิน

ตกลง จบ กันพอดี  แทบทุกยันต์  ที่ผมอยากใด้  อดหมดเลย

ตอนนี้ ก็เลยมีแค่ ยันต์ครู

เก้ายอด (ต่อเป็น 29 ยอด)   แปดทิศ  งบน้ำอ้อย  พุธซ้อน บัวแก้วบัวขวัญ  สาริกา  อักขละ อีกนิดหน่อย ที่เด่นๆเลยก็  หนุมาน

ตกลง ก็คงจะมีเท่านี้ละ  อย่างเก่งก็ เติม อักขละ อีกนิดๆหน่อยๆพอแล้ว   เน้นทางเมตตา ล้วนๆ นั่นละ :054:

อยากใด้ จริงๆน๊ะ พระพิฆเนศ  แต่ผมถือยาก จริงๆ  ใครจะเชื่อผมละ  ทุกวันนี้ ผมทำงานกลางคืน สารพัดสิ่งยั่วยุ ทั้งผู้หญิง ทั้งสิ่งมอมเมา

แต่เชื่อรึเปล่า  ผมไม่เที่ยวผู้หญิง  ผมไม่ดื่มเหล้า ผมไม่สูบบุหรี่  หายากแล้วน๊ะ ผู้ชายรุ่นๆผมนี่  ไม่แตะต้องสิ่งพวกนี้เลย :050:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
แหมถ้าเราสักยันต์เป็นองค์เทพฮินดูนี่ กินซกเล็กทีเดียวท่านก็ไม่อยู่ด้วยแล้วครับสงสัย ห้ามกินเนื้อวัวอย่างเดียวนี่ยังน้อยนะ ฮินดูจริงๆ เขาเป็นมังสวิรัติงดเนื้อสัตว์ทุกชนิด

ขำพี่ชาญอยากสักอะไรก็ไม่เหมาะซักอย่าง ถ้าพระอาจารย์ท่านไม่พิจารณาให้ป่านนี้จะเป็นยังไงบ้างก็ไม่รู้นะครับ  :005:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ ๆๆๆ ทุก ๆๆ ท่าน ครับ.....

ตอนนี้ผมว่า จะลอง ถือ ศิล 8 ให้ได้ สัก 1 อาทิตย์ ก่อน..... ลองฝึกใจตัวเองดู.....

เพื่อเป็นการเสริมสร้างบารมี......

โว้...อย.

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
  ตอนนี้ผมว่า จะลอง ถือ ศิล 8 ให้ได้ สัก 1 อาทิตย์ ก่อน..... ลองฝึกใจตัวเองดู.....

เพื่อเป็นการเสริมสร้างบารมี......

ดีครับรีบทำเลย จะสักหรือไม่ยังไงถือศีลก็เป็นกุศลกับตัว ถ้าจะให้ดีอธิษฐานก่อนว่าเราจะถือศีล 8 หนึ่งอาทิตย์ ขออุทิศส่วนกุศลครั้งนี้ให้... (ญาติพี่น้องหรือผู้จากไปที่เรายังระลึกถึง) ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ขอบคุณพี่ชาญสำหรับประสบการณ์ในการสักยันต์ครับ
อยากบอกท่านเจ้าของกระทุ้ครับ
พระอาจารย์ท่านเมตตาสิ่งที่สมควรกับตัวลูกศิษย์ที่สุดแล้วครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

• ตติยะ
    • อีเมล

ดีครับรีบทำเลย จะสักหรือไม่ยังไงถือศีลก็เป็นกุศลกับตัว ถ้าจะให้ดีอธิษฐานก่อนว่าเราจะถือศีล 8 หนึ่งอาทิตย์ ขออุทิศส่วนกุศลครั้งนี้ให้... (ญาติพี่น้องหรือผู้จากไปที่เรายังระลึกถึง) ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ตอนนี้ผม ถือครองศีล 8 ครบ 7 วัน แล้วครับ......

ทำจนเต็มความสามารถ...รู้สึกดีใจมาก ๆๆๆ คุณแม่+คุณยาย ของผมก็ยิ่งดีใจเป็นที่สุด...

ถ้าท่านพี่น้องท่านใด อยากลองถือ ศิล 8 ก็ลองดูได้นะครับ..... อิ่ม บุญ จริงๆๆๆ

ส่วนเรื่องเดินทางไปขอ พระพิฆเนศ ก็เอาไว้ก่อนครับ... รอ กายพร้อม ใจพร้อม....แล้วค่อยไปลุยเลยครับ.

.....โว้  อยุธยา.....

• สัตตมะ
  • **
ดีใจด้วยครับ ได้ทำให้คุณแม่คุณยายดีใจก็เป็นมงคลยิ่งแก่ชีวิตแล้ว  :001: