ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญรวมแสดงความคิดเห็นหัวข้อ พานครู มีความหมายอย่างไร  (อ่าน 2642 ครั้ง)

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
พานครู ดอกไม้ ธูปเทียน  บุหรี่ เงินค่าครู25 บาท
และความหมายของ พานครูคืออะไร
หัวข้อนี้ ผมจะรวบรวมข้อมูล และความคิดเห็น ของพี่ๆน้องๆที่มีความคิดเห็นเกี่ยวกับ พานครู ค่าครู ครับ
(เอาตามความเข้าใจเรานะครับที่มีความคิดเห็นต่อ พานครู อย่าเสิรจ์หาจาก Google นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2553, 09:11:04 โดย ข้าวหลามตัด »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
มาหาความรู้เหมือนกันครับ เท่าที่ผมคิดนะครับ หมายถึงเครื่องสักการะบูชาครูซึ่งแต่ละยุค แต่ละสมัย จะนิยมแตกต่างกัน หรือแต่ละสำนักจะมีแตกต่างกัน และเป็นการแสดงถึงการนอบน้อมเคารพครูบาอจารย์ ที่ประสิทธประสาทวิชาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2553, 08:52:02 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

• ผู้ดูแล
ใครมีความคิด
เห็นอย่างไร ในหัวข้อ พานครูนี้เชิญได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2553, 11:32:37 โดย ข้าวหลามตัด »

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มีท่านพระอาจารย์รูปหนึ่ง เคยสั่งสอนข้าพเจ้าไว้ว่า พานครู นั้นหมายถึง การที่ศิษย์ขอให้ครู บาอาจารย์สักให้ โดยการขอขมาซึ่งกันและกัน

เพราะพระสักให้คนธรรดาถือว่า บาป จึงต้องให้ยกพานครูเพื่อขอขมาซึ่งกันและกัน.......ผิดถูกขออภัยไว้ ณ ที่นี้..........ขอบคุณค่ะ

:054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

• ผู้ดูแล
มีท่านพระอาจารย์รูปหนึ่ง เคยสั่งสอนข้าพเจ้าไว้ว่า พานครู นั้นหมายถึง การที่ศิษย์ขอให้ครู บาอาจารย์สักให้ โดยการขอขมาซึ่งกันและกัน

เพราะพระสักให้คนธรรดาถือว่า บาป จึงต้องให้ยกพานครูเพื่อขอขมาซึ่งกันและกัน.......ผิดถูกขออภัยไว้ ณ ที่นี้..........ขอบคุณค่ะ

:054: :054: :054:
ขอบคุณมากครับ
 :016: :015:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เชิญรวมแสดงความคิดเห็นหัวข้อ พานคร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พ.ย. 2553, 02:34:43 »
เอาในความคิดผมเลยนะ  พานครูซึ่งประกอด้วย ธูป เทียน ดอกไม้ บุหรี่ และเงิน25บาท :089:

หมายถึง  ครูบาอาจารย์ต้องการสอดแทรกให้เราระลึกถึงพระพุทธศาสนา เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นสัญลักษณ์แสดงออกถึง
1. ธุป      - แทนพระพุทธเจ้า ที่มีความหอมไม่จางหาย แม้ธุปจะหมดไป แต่ความหอมยังตราตรึงอยู่มิเสื่อมคลาย
2.เทียน    - แทนพระธรรม ที่ถึงแม้จะมืดมิดเพียงใด แต่ยังมีแสงไฟจากเทียนให้เราได้เห็นแสดงสว่างได้อยู่
3.ดอกไม้  - แทนพระสงฆ์  ที่มีความงามทั้งภายนอกและภายใน เหมาะแก่การชื่นชม ยกย่อง
4.บุหรี่      - เพื่อสักการะบูชาครูสักยันต์ เช่น บรมครูฤาษีทั้ง 108 องค์ ที่ประสิทธิ์ ประสาทวิชาการสักเสกเลขยันต์
5.เงิน 25  - เพื่อให้เรารู้จักเป็นผู้ให้ ซึ่งให้มากกว่า 25 บาทก็ได้ และเงินนั้นยังนำมาค้ำจุนพระพุทธศาสนาอีกด้วย

สรุปแล้้ว การบูชาพานครู เป็นการระลึกดี แล้วเราก็ไปปฏิบัติดี จากสิ่งดีๆที่ได้รับจากพานครูมาครับผม    :089::054: :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 2553, 02:37:19 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

• ผู้ดูแล
สุดยอดมากครับ  :016: :015: :114: :054:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
พานครู เปรียบเหมือน พานถวายตัวมอบตนเป็นศิษย์

เหมือนพานไหว้ครู ในวันไหว้ครูของโรงเรียนต่างๆ จัดทำขึ้นเพื่อ ฝากตัวเป็นศิษย์อาจารย์ จะได้ประสาทวิชา ความรู้ให้แก่ศิษย์ อย่างท้อแท้

• ผู้ดูแล
ขอบคุณท่าน sic มากครับ
 :016: :015:

ออฟไลน์ patay1105

• ไก่ป่า ขอเป็นผู้ชายนับ3
  • ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์พ่อท่านเอื้อม ลูกหลานขุนพันธรักษ์
    • อีเมล
สำหรับความคิดของผมนะคับ
พานครู คือ สิ่งที่เราถวายแด่ครูบาอาจารย์ เพื่อนอบน้อม และให้สัจจะว่าจะคิดดี ทำดี พูดดี
โง่ไม่เป็นเป็นใหญ่ยาก
โง่มากๆยากเป็นใหญ่
คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด
คนฉลาดเป็นเหยื่อของคนที่แกล้งโง่

กราบบูรพาจารย์ทุกองค์