ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกระจ่างเรื่องการจัดลำดับพระเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 993 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyup2you

• จตุตถะ
สวัสดีครับ ผมมีปัญหาในใจมานานแล้วครับ คือเรื่องการจัดลำดับพระเครื่องว่าองค์ไหนขึ้นก่อน องค์ไหนอยู่บนสุด อย่างเช่นว่า พระพุทธ พระเกจิ และเทพ ควรจะตามลำดับหรือเปล่าครับ ในสร้อยเส้นเดียวกัน ผมไปดูหลายกระทู้ บ้างก็ว่า ตามลำดับชั้น บ้างก็ว่าแล้วแต่ขนาดพระจะได้สมดุลกัน บ้างก็ว่า สร้อยเทพกับสร้อยพระควรแยกกัน ปวดหัวเลยครับ ผมก็เป็นศิษย์วัดบางพระเหมือนกันเลยอยากได้ความกระจ่างจากพี่ๆน้องๆวัดบางพระดีกว่า จะได้เป็นคำตอบสุดท้าย ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ ขอบารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองทุกท่าน ครับ

ออฟไลน์ ice.bangyai

• สัตตมะ
  • **
ความคิดผมว่าเอาองค์ที่หนักที่สุดไว้ตรงกลางเพื่อให้สร้อยมีศูนย์ถ่วงกลาง และส่วนองค์อื่นๆก็จัดตามความหนักความใหญ่ให้เหมาะสม และหากไม่สบายใจเรื่องเทพก็ห้อยสร้อยเพิ่มอีกเส้นก็ได้ครับ ผมคิดว่างั้นนะ :048:

ออฟไลน์ boyup2you

• จตุตถะ
ขอบคุณครับ :016: :015: